ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่ายาง Goodyear F1 Sport กับ Bridgestone Potenza RE004 อันไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 6199 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ทั้งสองรุ่นเป็นยางที่เพิ่งเปิดตัวใหม่ๆ ทั้งคู่  น่าจะทำมาวัดกันโดยตรง แต่ราคาต่างกันพอสมควรครับ

Goodyear F1 Sport ราคาถูกกว่า Bridgestone Potenza RE004 ประมาณ 25% เลยทีเดียว

ชอบยางแข็งแรง ทนทาน ขับมั่นใจครับ ซึ่งก็น่าจะโอเคทั้งคู่ เพราะเป็นยางสปอร์ตทั้งคู่อีก 

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
re004 ครับ

ออฟไลน์ AkE

ยังไม่เคยใช้ทั้งคู่ครับแต่ถ้าลองคงลอง Re004 ก่อน

ออฟไลน์ belkw202

ผมเข้าใจว่า F1 sport ทำมาแทน ตัว directional 5 ซึ่งเป็นยางเกรดรองนะครับ ราคาจะย่อมเยากว่าพวกยางเกรดท๊อปอยู่แล้ว
ถ้า re004 จะวัดกับ goodyear น่าจะต้องเป็นตระกูล asymmetric หรือปล่าว
ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Tien.W

ผมเข้าใจว่า F1 sport ทำมาแทน ตัว directional 5 ซึ่งเป็นยางเกรดรองนะครับ ราคาจะย่อมเยากว่าพวกยางเกรดท๊อปอยู่แล้ว
ถ้า re004 จะวัดกับ goodyear น่าจะต้องเป็นตระกูล asymmetric หรือปล่าว

Assym ต้องวัดกับ S007a ครับ

F1 Sport วัดกับ 004 ถูกแล้วครับ

เพียงแต่ เมืองไทย ภาพลักษณ์ Goodyear มันต่ำเรี่ยดิน แถมตั้งราคาต่ำ (แพงก็ขายไม่ได้สิ) คนเลยมองว่า เกรดมันต่ำกว่า ในระดับเดียวกันครับ

ถามผม ผมก็เล่น 004 ครับ ชัวร์ๆ ดีปีเดียว กลัว มันจะ ดีปีเดียว สมชื่อ น่ะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

F1 Sport วัดกับ 004 ถูกแล้วครับ

เพียงแต่ เมืองไทย ภาพลักษณ์ Goodyear มันต่ำเรี่ยดิน แถมตั้งราคาต่ำ (แพงก็ขายไม่ได้สิ) คนเลยมองว่า เกรดมันต่ำกว่า ในระดับเดียวกันครับ

ถามผม ผมก็เล่น 004 ครับ ชัวร์ๆ ดีปีเดียว กลัว มันจะ ดีปีเดียว สมชื่อ น่ะครับ

ทำไมถึงต่ำขนาดนั้นน่ะครับ

สมัยผมวัยรุ่น eagle f1 เป็นอะไรที่แพงมากๆเลยครับ 235/45 r17 เส้นนึงเป็นหมื่น มีร่องรีดน้ำอีกต่างหาก ทั้งเท่ห์ทั้งดีเลยครับ เคยได้ใช้อยู่ช่วงหนึ่ง แล้วก็เลิกใช้ไป เพราะตอนมหาลัยหันมาใช้ล้อสแตนดาร์ด

เคยกลับมาใช้ตัว direction5 หลังจากห่างหายไป 10 ปี ก็จัดว่าโอเคเลยครับ ตอนนั้นใช้ 225/50r18

ปัจจุบันใช้กับรถที่ใช้ประจำ ผมใช้ triple​ max​ มา 2 รุ่นแล้ว คือยางอาจจะไม่นุ่ม ไม่เงียบ แต่.....
มันเสมอต้นเสมอปลาย​มากๆครับ หมื่นโลแรกเป็นยังไง เจ็ดหมื่นโลสุดท้ายก็เหมือนเดิมครับ หายากมากๆกับยางแบบนี้ ส่วนใหญ่ พอพ้น 2-3หมื่นโลก็แย่ลงแล้ว

ออฟไลน์ deertesla

ทำไมถึงต่ำขนาดนั้นน่ะครับ

สมัยผมวัยรุ่น eagle f1 เป็นอะไรที่แพงมากๆเลยครับ 235/45 r17 เส้นนึงเป็นหมื่น มีร่องรีดน้ำอีกต่างหาก ทั้งเท่ห์ทั้งดีเลยครับ เคยได้ใช้อยู่ช่วงหนึ่ง แล้วก็เลิกใช้ไป เพราะตอนมหาลัยหันมาใช้ล้อสแตนดาร์ด

เคยกลับมาใช้ตัว direction5 หลังจากห่างหายไป 10 ปี ก็จัดว่าโอเคเลยครับ ตอนนั้นใช้ 225/50r18

ปัจจุบันใช้กับรถที่ใช้ประจำ ผมใช้ triple​ max​ มา 2 รุ่นแล้ว คือยางอาจจะไม่นุ่ม ไม่เงียบ แต่.....
มันเสมอต้นเสมอปลาย​มากๆครับ หมื่นโลแรกเป็นยังไง เจ็ดหมื่นโลสุดท้ายก็เหมือนเดิมครับ หายากมากๆกับยางแบบนี้ ส่วนใหญ่ พอพ้น 2-3หมื่นโลก็แย่ลงแล้ว
ผมก็คิดว่าคุณภาพ และภาพลักษณ์มันระดับเดียวกับสะพานหินและมิชลินครับ  ไม่ได้ต่ำขนาดแม็กซิสหรืออพอลโลและราคามันยังเป็นมิตรกว่ามิชลินและสะพานหินรวมไปถึงไฟร์สโตน โดยเฉพาะไฟร์สโตนที่เนื้อแข็งและกรอบลายงาเร็วมากครับ

ออฟไลน์ tom46

ชื่อชั้นทั้งสองยี่ห้อก็ไม่ยิ่งหย่อนกันเท่าไร

ลายดอกยางดูแล้วคล้ายๆกันอยู่ พิมพ์นิยม ของลายดอกยางสมัยนี้ ก็คงเหลือเรื่องราคาละครับ ถ้าชุดนึงขี่ๆกันอยู่ไม่เกิน 5 พัน ผมก็คงเลือกเอา bridgestone ละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ shikimaru

ผมว่าชนกันเลยนะรุ่นนี้ f1 sport มาจาก f1 dilectional  ตัวนี้ดีจริง เกาะ แน่น แข็งหน่อย หนึบสำหรับรถบ้านมาก รีดน้ำดี แต่ยางเสียงโคตรดัง อารมแบบ re004 นั่นแหละ ผมว่าคุณภาพไม่หนีกันเท่าไหร่  ปัญหาของ f1 ผมว่าคงเช่นเดิม ดีได้ปี ปีกว่าแค่นั้น พอขึ้นปี 2 ยางแข็งแล้วดังหนักขึ้นอีก ใช้ไป 2 ชุดทำใจเลิก goodyear ทั้งหมดเลย

ออฟไลน์ belkw202

ขอบคุณครับ เป็นความเข้าใจผิดของผมเอง
พอดีล่าสุดเปลี่ยนยางเปรียบเทียบระหว่าง ps4 re004 csc5 และ asym 5 สรุปราคาตัวหลังถูกสุดเลย ผมเลยเทียบตามราคาครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i