ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง corolla cross กับ brv ต่างกันไหมครับ  (อ่าน 4924 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niruch

• Newbie
  • *
ช่วงล่าง corolla cross กับ brv ต่างกันไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 13:19:18 »
รูปเเบบช่วงล่าง(ระบบ) ทั้ง 2 ต่างกันไหมครับ ไปอ่านเเล้วยังงง  ระบบไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: ช่วงล่าง corolla cross กับ brv ต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 14:08:54 »
ด้านหลังคานบิดเหมือนกัน อยู่ที่ใครเซ็ทออกมาได้ดีกว่ากัน ยังไม่เคยลอง cross แต่ถ้าด้อยกว่า chr ไม่มาก คิดว่าดีกว่า brv เพราะ brv มันเด้งแปลกๆแต่ถ้านั่ง 5 คนพอได้

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
Re: ช่วงล่าง corolla cross กับ brv ต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 15:14:51 »
เคยนั่ง BRV เคยขับ Altis กับ CHR มาแล้ว

สันนิษฐานว่า น่าจะต่างกันราวฟ้ากับเหวเลย

ส่วน BRV ยังสู้ HRV ไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2020, 15:16:29 โดย Kendow »
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 15:53:23 »
ถ้าดูแค่รูปแบบช่วงล่าง หน้า แม็คเฟอร์สัน หลังทอร์ชั่นบีม ทั้งคู่รูปแบบเดียวกัน
แต่โครงสร้างตัวถัง platform มันคนระระดับกันเลยครับ BRV มันขยายร่างมา
จาก Brio ซึ่งเป็น platform ระดับ A segment เน้นขนาดเล็ก เบา ต้นทุนน้อย
แต่ Cross มันสร้างบน platform C segment ซึ่งเป็นโครงสร้างรถใหญ่กว่า
มีความ rigid รับแรงบิด แรงเค้นได้สูงกว่า โครงสร้างของตัวช่วงล่างมันย่อมต้อง
ออกแบบมาให้แข็งแรงเผื่อรองรับ load ที่มากกว่าครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 21:10:59 »
เคยไปลอง CROSS นิ่มพอๆกับเก๋งและคาดว่าดีกว่า BRV

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 21:16:09 »
รูปแบบเดียวกัน แต่เซ็ตไม่เหมือนกันครับ  cross นุ่มกว่าและเกาะกว่า brv เยอะครับ 

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 22:43:30 »
ทำไมถึงเอา BR-V มาเทียบ ??

ถ้าเล็ง Corolla Cross ไว้ .. ตัวเลือกเปรียบเทียบน่าจะเป็น HR-V มากกว่านะ

ฉนั้น ถ้าระหว่าง Cross  vs  BR-V  ล่ะก็ .. ดู / วัดกันง่ายๆ เลย ...

" คุณมีความจำเป็นต้อง เผื่อมีคนนั่ง / คนโดยสารคนที่ 6-7 มั้ย ?? "

ถ้ามี .. ก็ไป BR-V หรือไปพวก Xpander ไปเลยครับ

ปล. ถึง BR-V ช่วงล่างเดิมๆ จากโรงงาน มันดีสู้ Corolla Cross ไม่ได้นะ

แต่ผมว่า ถ้าจะไปเปลี่ยน สปริง+โช้ค ที่ดีๆ ซักชุดนึง ก็ดีขึ้นเยอะแล้วล่ะ

เพียงแต่ว่า .. ปัญหามันอยู่ตรงที่ มันจะหาลองยากมาก เพราะรถมันก็ไม่ค่อยนิยมเป็นทุนเดิม

แล้วจะไปหารถคันที่เปลี่ยนแล้ว สปริง+โช้ค มันนุ่ม+เกาะ+หนึบ ถูกใจเรา ... มันยิงยากเข้าไปใหญ่

ออฟไลน์ Jonarttt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 23:02:10 »
เจ้าของกระทู้ คงจะหมายถึงHRV ที่ราคาเท่ากัน
แต่พิมพ์ผิดรุ่น

สมมุติ ต่อให้เป็นช่วงล่างอิสระ แต่อาจไม่นุ่มหนึบเท่าคานแข็ง

มันอยู่ที่การเซ็ตช่วงล่าง และคุณภาพวัสดุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2020, 13:31:47 โดย Jonarttt »

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 08:21:47 »
เจ้าของกระทู้ คงจะหมายถึงHRV ที่ราคาเท่ากัน

ถึงแม้เป็นช่วงล่างอิสระ แต่อาจไม่นุ่มหนึบเท่าคานแข็ง

มันอยู่ที่การเซ็ตช่วงล่าง และคุณภาพวัสดุ

หมายถึงตัวไหนครับ ช่วงล่างอิสระ

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 10:54:17 »

ถึงแม้เป็นช่วงล่างอิสระ แต่อาจไม่นุ่มหนึบเท่าคานแข็ง

คุณไปเช็คมาใหม่เลยครับ ... HR-V ช่วงล่างก็ไม่ได้อิสระเลยแม้แต่น้อย

เพราะมันก็แค่เอาโครงสร้างพื้นรถ + ช่วงล่างของ Honda Jazz มาทำโครงสร้างตัวถังส่วนบนใหม่ ให้มันใหญ่ขึ้น ท้ายยาวขึ้น
กับวางเครื่อง 1,800cc  + อุปกรณ์มากขึ้น แล้วก็ตั้งราคาแพงขึ้น ... แค่นั้นเองครับ

รถแบบ เก๋งแต่ ยกสูงหน่อย และจะเอาช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ ในราคาราวๆ 1 ล้าน ตอนนี้ มีแค่รุ่นเดียวครับ คือ Toyota C-HR
(แม้แต่ Mazda CX-30 ก็กลับมาใช้ช่วงล่างล้อหลังคานบิด หรืออะไรซักอย่างนี่แหละ แต่ไม่ใช่อิสระแยกกันเด็ดขาดแล้วครับ)

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 12:39:54 »

ถึงเป็น hrv ช่วงล่างก็สู้collora cross ไม่ได้ครับ  และก็ไม่ใช่ช่วงล่างอิสระนะ เป็นคานแข็งเหมือน brv นั้นแหละ

ออฟไลน์ Jonarttt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 13:33:00 »
สมมุติเฉยๆครับ

ต่อให้เป็นช่วงล่างอิสระ แต่อาจไม่นุ่มหนึบเท่าคานแข็ง

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2020, 19:55:15 »
Cross มี Platform TNGA ที่ออกแบบมาเพื่อการทรงตัว ยึดเกาะถนนที่ดีขึ้น ยังไงก็ต้องยอมรับว่าดีกว่า SUV ของ Honda น่าจะทุกรุ่น แต่ของ BR-V ก็ไม่ได้แย่มาก แค่ไม่นุ่ม ไม่หนึบเท่า แต่ถ้าความเร็วเดินทางก็พอไว้ใจได้ แต่ถ้าเป็น Mobilio ที่ไม่ยกสูงมาก ก็จะนิ่งกว่าครับ

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 09:12:43 »
จากประสบการณ์ที่ใช้ BR-V 2019 และเพิ่งไปลอง Cross เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ

ต่างกันโดนสิ้นเชิง แบบฟ้ากับเหวครับ

Cross จะมีความนุ่มฟิลรถเก๋งครับ
BR-V จะนุ่มที่สุดนั่ง 5 คนขึ้นไป แต่นุ่มสุดก็ยังต่างจาก Cross มากครับ