ผู้เขียน หัวข้อ: เฉลย ครู + BB  (อ่าน 12378 ครั้ง)

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
เฉลย ครู + BB
« เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 19:15:37 »
http://

ถามด้วยเลยลง Youtube โชว์ในบรอด์ทำไงหว่า ;D ;D

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
Re: เฉลย ครู + BB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 19:19:22 »
หลายคนประณามกันซะเสีย สุดท้าย อำกันเล่น

แต่ถ้าเหตุการณ์แบบนี้มีขึ้นจริงๆ ผมก็คงเห็นใจครู แหะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 19:20:58 »
โหะ ๆ รีบวิ่งโดยไว

ส่วนวิธีลงคลิป แต่ก่อนมันจะมีโลโก้ยูทูบตอนพิมพ์กระทู้นี่นา มันหายไปไหนแล้ว

คือ ก๊อปเอา http://www.youtube.com/watch?v=F3G3opxQGt0&feature=player_embedded

เฉพาะตรงสีแดงนะครับ มาใส่ระหว่างตรง วงเล็บปีกกาที่เกิดจากการกดที่สัญลักษณ์ยูทูบตอนตั้งกระทู้

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 19:25:18 »
อยากเจอคนคิดครับ เทพจิงๆ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 19:33:43 »
เป็นการตลาดที่สิ้นคิดที่สุด อุบาทว์ ไร้จิตรสำนึก
อาจารย์ทั้งหลายโดนประณามกันไม่มีชิ้นดี

แค่อยากให้อาหารขยะขายได้ เล่นเอาสถาบันที่ทำให้ไอ้คนคิดวิธีโฆษณาหายโง่ มาเล่นแบบนี้เลยเหรอ

ลองคิดว่าถ้าไม่มีอาจารย์ สติปัญญาจะอยู่ระดับไหน เขาจะงอกกันยาวขนาดไหน
ถ้าคิดว่าล้อกันเล่น เฉลยแล้วไม่มีอะไร

แล้วที่ด่ากันไปหละ ล้อเล่นเหรอ บางคนประณามอาจารย์ซะไม่มีชีิ้นดี จะบอกว่าด่าเฉพาะคนทำ
แต่ที่เสีย มันเสียถึงคนที่อยู่ในสถาบันนี้ทุกคน

ผมขอประณามไอ้คนที่คิด บริษัทที่คิด คนที่ลงมือทำ รวมถึงทุกคนที่มีส่วนร่วมกับกิจกรรมนี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 19:46:12 »
ในวงการเขาเรียกการโฆษณาแบบนี้ว่า Viral คือการสร้างกระแสการบอกปากต่อปาก เป็น Impact ต่อคนหมู่มาก
นิยมในตลาดต่างประเทศ แต่ยังเร็วเกินไปสำหรับตลาดในประเทศไทยครับ

อีกแบบที่คล้ายกัน แต่ไม่เกี่ยวกับโฆษณาคือ Hoax คือการปล่อยข่าวหลอกๆ ให้คนตื่นตะลึง แล้วค่อยออกมาเฉลย
ตย.ของกรณี HOAX ก็คือตอนที่ MJ เสียชีวิตใหม่ๆ แล้วมีคนหลอกถ่ายคลิป MJ ลงจากรถพยาบาลได้ นั่นแหละครับ

แต่ในกรณีนี้ ส่วนตัวคิดว่า มันแรงไปจริงๆ  :-[ :-[

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

• ICONacc
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 19:49:00 »
ในวงการเขาเรียกการโฆษณาแบบนี้ว่า Viral คือการสร้างกระแสการบอกปากต่อปาก เป็น Impact ต่อคนหมู่มาก
นิยมในตลาดต่างประเทศ แต่ยังเร็วเกินไปสำหรับตลาดในประเทศไทยครับ

อีกแบบที่คล้ายกัน แต่ไม่เกี่ยวกับโฆษณาคือ Hoax คือการปล่อยข่าวหลอกๆ ให้คนตื่นตะลึง แล้วค่อยออกมาเฉลย
ตย.ของกรณี HOAX ก็คือตอนที่ MJ เสียชีวิตใหม่ๆ แล้วมีคนหลอกถ่ายคลิป MJ ลงจากรถพยาบาลได้ นั่นแหละครับ

แต่ในกรณีนี้ ส่วนตัวคิดว่า มันแรงไปจริงๆ  :-[ :-[

ผมว่ามันไม่เร็วไปในไทยหรอกอ่ะดิครับ กลัวว่า มันจะใช้ในไทยไม่ได้ ด้วย วัฒนธรรมบ้านเรา หรือเปล่า?

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 19:51:47 »
ผมว่ามันไม่เร็วไปในไทยหรอกอ่ะดิครับ กลัวว่า มันจะใช้ในไทยไม่ได้ ด้วย วัฒนธรรมบ้านเรา หรือเปล่า?

ไม่หรอกครับ เดี๋ยวนี้คนคิดแบบฝรั่งมีเยอะขึ้นกว่าแต่ก่อน เท่าที่ผมเจอมาน่ะ

ส่วนตัวแล้วไอ้คลิปพวกนี้มันเหมือนเป็นการเตือนว่า เรื่องหลอกลวงสมัยนี้มันเยอะแยะ ;) ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 21:17:12 »

ไม่หรอกครับ เดี๋ยวนี้คนคิดแบบฝรั่งมีเยอะขึ้นกว่าแต่ก่อน เท่าที่ผมเจอมาน่ะ

ส่วนตัวแล้วไอ้คลิปพวกนี้มันเหมือนเป็นการเตือนว่า เรื่องหลอกลวงสมัยนี้มันเยอะแยะ ;) ;)

ก็จริงนะครับ สมัยนี้เขานิยมให้คิดแบบฝรั่ง แบบว่าเพื่อนก็ส่วนเพื่อนงานก็ส่วนงาน
แต่เมื่อไม่นานมานี้ผมก็เสียเพื่อนรักที่คบกันมาร่วม 10 ปี เพราะมันคิดแบบฝรั่งนี่แหละ
แต่มันลืมไปว่าที่หางานให้มันทำ กรุยทางให้มัน และสร้างองค์ประกอบของงานให้มันคือผม
พอมันไม่พอใจนิดมันก็เรียกประชุมเอาผมไปด่าต่อหน้าผู้ใหญ่ แต่หารู้ไม่ว่าผู้ใหญ่เขารู้หมดว่าที่ทำไปเพื่ออะไร
ผลสุดท้านมันก็ต้องออกไปเอง ไอ้เพราะการคิดแบบฝรั่ง แต่ดันไม่ใช้วิจารณญาณในการคิด สุดท้ายก็เลยต้องคกงานไป

วิธีคิดหรือวัฒนธรรมฝรั่งมันดีตรงที่ทำให้พัฒนางานได้เร็ว แต่คนที่จะใช้ต้องมีภูมอิคุ้มกันที่เข้มแข็งพอ และฉลาดพอที่จะตัดสินใจทำอะไร
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 22:19:23 »
ไม่น่าจะเอามาทำแบบนี้เลย
 :(

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 22:59:51 »
ผมมองในมุมกลับกันคือ การตลาดเค้าเยี่ยม ส่วนอารมณ์ของคนอย่าไปใส่กับมันมากครับ จะกลายเป็นเครื่องมือของมันเปล่าๆ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 23:15:22 »
ผมว่าแล้วเชียว ทำไมมันเหมือนมีคนตั้งใจถ่าย
แล้วเขารู้ได้อย่างไรว่าอาจาร์ยจะทำแบบนั้น

ตอนแรกคิดว่าหนังสั้นของนักศึกษาทำเล่นๆ ซะอีก

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 23:16:07 »
ผมล่ะอินกับมันเลย นึกว่าเรื่องจริง

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:28:15 »

ถ้ามองอีกมุมถือว่าเป็นความสำเร็จของ Berger King จริงๆนะ

อาจเป็นแผนการประชาสัมพันธ์แบบใหม่ ใหม่มากๆในสำหรับบ้านเรา

ใหม่เสียจนเราอาจจะรับไม่ได้นัก จนถึงขั้นอาจเกลียด Berger King ไปเลยหละ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:46:41 »
ในฐานะ ที่ปกติ ผมเป็นคนชอบกิน เบอร์เกอร์คิง มากกว่า แมคโดนัลด์
และมักจะเลือก ชอยส์ หลังก่อนชอยส์ แรกเสมอ

แต่ ด้วยการทำโฆษณา ที่ "รสนิยมต่ำทราม
ดีแต่สร้างกระแสสังคม ใช้ความรุนแรง โดยไม่สนใจห่าเหวเหี้ยเห้อ อะไรทั้งสิ้น"

โฆษณาตัวนี้ ทำให้ผมรู้สึกว่า ผมเป็นคนโง่ชิบหาย ผมเป็นควาย ผมเป็นไอ้งั่ง!!
ดูถูกสติปัญญาของผมอย่างรุนแรง

ครีเอทีฟบริษัทไหน มันเป็นคนคิดโฆษณาชิ้นนี้
ฝากบอกด้วยนะครับว่า

มึง ได้ทำลายลูกค้า ที่เคยจงรักภักดี และชื่นชอบ เบอร์เกอร์คิง ไปแล้ว 1 คน

และต่อจากนี้

ผมจะเลิกอุดหนุน เบอร์เกอร์คิง ไปตลอดชีวิตของผม!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

เพราะไอ้แผนการตลาดชาติชั่วของมึง!!!!!!!

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:58:20 »
ในฐานะ ที่ปกติ ผมเป็นคนชอบกิน เบอร์เกอร์คิง มากกว่า แมคโดนัลด์
และมักจะเลือก ชอยส์ หลังก่อนชอยส์ แรกเสมอ

แต่ ด้วยการทำโฆษณา ที่ "รสนิยมต่ำทราม
ดีแต่สร้างกระแสสังคม ใช้ความรุนแรง โดยไม่สนใจห่าเหวเหี้ยเห้อ อะไรทั้งสิ้น"

โฆษณาตัวนี้ ทำให้ผมรู้สึกว่า ผมเป็นคนโง่ชิบหาย ผมเป็นควาย ผมเป็นไอ้งั่ง!!
ดูถูกสติปัญญาของผมอย่างรุนแรง

ครีเอทีฟบริษัทไหน มันเป็นคนคิดโฆษณาชิ้นนี้
ฝากบอกด้วยนะครับว่า

มึง ได้ทำลายลูกค้า ที่เคยจงรักภักดี และชื่นชอบ เบอร์เกอร์คิง ไปแล้ว 1 คน

และต่อจากนี้

ผมจะเลิกอุดหนุน เบอร์เกอร์คิง ไปตลอดชีวิตของผม!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

เพราะไอ้แผนการตลาดชาติชั่วของมึง!!!!!!!

แสบตาค่ะคุณพี่........

แต่เป้นหนูคงไม่อุดหนุนค่ะ มันเผ็ดใช่ไหมคะ???

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:17:21 »
ผมเสียความรู้สึกครับ กับการทำการตลาดแบบนี้ ผมคิดว่า พวกคุณแค่อยากให้คนจำพวกคุณ แค่จำได้ จริงๆ แต่ไม่ได้รู้สึกดีๆกับ brand ของคุณหรือ...

การสร้างประเด็นสังคมขึ้นมาให้คนจำนวนมากรู้สึกว่ามันเกิดปัญหาขึ้น และรู้สึกว่าต้องช่วยกันแก้ไขปัญหานั้น เพราะทุกข์และทนไมไ่ด้ที่ต้องเห็นสังคมเป็นแบบนั้น

แต่แล้วพวกคุณก็เฉลยว่ามันเป็นเพียงแค่การต้องการสร้างกำไร ขายของ เพื่อทำการตลาดและเอาเงินเข้ากระเป๋าของคนที่จ้างคุณ หรือแค่ตัวคุณเอง แค่นั้น... แค่

นั้นจริงๆ... ผมไม่รู้หรอกครับว่ากระแสตอบรับการขายของของคุณจะดีขนาดไหน แต่รู้แน่ๆคือคนรู้จักของผมหลายคนไม่ซื้อสินค้าคุณแน่ๆ และอาจรวมไปถึงเกลียด

brand  ของพวกคุณไปเลย...
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 03:19:49 »
เวรกรรม

คิดโฆษณาได้เสื่อมเสียมาก  แย่...

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 04:07:01 »
        อ่านหลายๆ ความรู้  มีแต่โทษคนอื่น  ไม่เคยโทษตัวเองเลยที่ผิด  ผิดเพราะเชื่อสื่อ หรือ เชื่อในสิ่งที่เห็น  บางคนด่า เสีบยัยเยิน   ทำไมไม่ถอยออกมามอง ข้างนอกกันบ้างคับ  มัวแต่คิดว่าตัวเองเป็นนักมวย  ต้องลงไปต่อยเองทุกครั้ง  ผมอยากให้เป็นคนดูบ้าง  จะได้เห็นอะไรเยอะขึ้น   เห็นเด็กรุ่นใหม่ตัดสินใจ อะไรเร็วๆ  ถ้าถูกก็ดีไป  ถ้าผิดก็ไปโทษคนอื่น  เขาทำโฆษณาชื้นนี้  ผมว่าดีเสียอีก  ทำให้คนรู้ถึงมรรยาททางการเรียน  ในห้องสอน  อยากให้ทำในโรงหนังด้วยซ้ำ  หรือทำเกี่ยวกับการขัยรถยนตร์ ที่แช่ขาวตลอด เปิดไฟตัดหมอก  หรืออะไรอื่นๆ  ที่ให้เห็นถึงการมีมรรยาทในการขับรถคับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 07:22:56 »
        อ่านหลายๆ ความรู้  มีแต่โทษคนอื่น  ไม่เคยโทษตัวเองเลยที่ผิด  ผิดเพราะเชื่อสื่อ หรือ เชื่อในสิ่งที่เห็น  บางคนด่า เสีบยัยเยิน   ทำไมไม่ถอยออกมามอง ข้างนอกกันบ้างคับ  มัวแต่คิดว่าตัวเองเป็นนักมวย  ต้องลงไปต่อยเองทุกครั้ง  ผมอยากให้เป็นคนดูบ้าง  จะได้เห็นอะไรเยอะขึ้น   เห็นเด็กรุ่นใหม่ตัดสินใจ อะไรเร็วๆ  ถ้าถูกก็ดีไป  ถ้าผิดก็ไปโทษคนอื่น  เขาทำโฆษณาชื้นนี้  ผมว่าดีเสียอีก  ทำให้คนรู้ถึงมรรยาททางการเรียน  ในห้องสอน  อยากให้ทำในโรงหนังด้วยซ้ำ  หรือทำเกี่ยวกับการขัยรถยนตร์ ที่แช่ขาวตลอด เปิดไฟตัดหมอก  หรืออะไรอื่นๆ  ที่ให้เห็นถึงการมีมรรยาทในการขับรถคับ

มันไม่ใช่อย่างที่คุณว่าทั้งหมดมั้ง ผมเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย ผมก็เป็นคนหนึ่งที่โดนต่อว่าจากไอ้การตลาดตำ่ทรามนี่
คนรู้จักหลายคนถามว่าเวลาสอนเป็นแบบนี้จริงๆ แล้วก็มีแอบเหน็บ ผมต้องทนกับเหตุการณ์นี้ นับสิบครั้ง เพื่ออะไร เพื่อใคร
ถ้ามันจะทำเหตุการณ์ในโรงหนัง หรือมารยาทในการขับรถ อย่างที่คุณว่ามันก็คงไม่มีอะไรหรอก

แต่กระแสที่มันเลือกทำ จับอาจารย์ มาเล่นตลกแบบนี้ คนด่ากันทั้งบ้านทั้งเมือง สุดท้ายจะให้ผมโกรธตัวเองเหรอ ที่มีอารมณ์กับคำด่าเหล่านั้นคงเจริญกันพอดี

พอเวลาด่า บอกว่าทำไมอาจารย์มันต่ำทรามขนาดนั้น แต่พอรู้ความจริง ก็บอกว่าขำๆ อย่าไปใส่ใจเลย อย่าไปโกรธคนอื่น ให้โกรธตัวเอง
คุณลองไปอ่านกระทู้จากทุกๆเว๊ปที่เอาวีดีโอนี้ลงดู ว่าสถาบันอาจารย์ยับเยินขนาดไหน แล้วใครมันจะไปแก้ไขเรื่องเหล่านั้น

คุณจะบอกให้อาจารย์ทั่วประเทศ โกรธตัวเองนะอาจารย์ อาจารย์เป็นแค่เครื่องมือของคนฉลาดกลุ่มหนึ่งแค่นั้น เหรอ

กลับไปนั่งคิดว่าความคิดคุณมันเป็นยังไง หรือว่าครูบาอาจารย์ไม่ใช่ผู้มีพระคุณของคุณ หรือคุณเกิดมาอ่านออกเขียนได้เอง สอบได้ปริญญามาเอง เก่งเองโดยไม่ตั้งมีคนสั้งคนสอน

ออฟไลน์ Orangery

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 07:26:51 »
ไม่รู้นะผมเห็นหลายคนไม่ชอบ แต่ผมกลับชอบมาก

การตลาดเยี่ยม ครีเอทีฟเยี่ยมครับ

ได้ผลกับการโฆษณามาก เพราะมีการแพร่หลายอย่างเร็ว เป็นการเปิดสื่อใหม่ๆ สิ่งใหม่ๆ ที่ไม่ใช่แค่ออกโฆษณาในทีวีแล้วบรรยายาสรรพคุณของสินค้า

และพูดตรงๆว่าก่อนการเฉลยก็ทำให้พวกเราคิดไม่ใช่หรือครับ ว่าทำไมเค้าต้องทำอย่างนี้ ครูฟาด bb นักเรียนไม่สนมารยาทในห้องเรียน เค้ากำลังสะท้อนสังคมอะไรให้เราคิดอยู่หรือเปล่า ?

ผมเชื่อว่าคนที่กด bb ในห้องเรียนคงน้อยลงเยอะ และมีมารยาทในสังคมมากขึ้นด้วยครับจากคลิปตัวนี้

น่าจะทำอีกอันนะ พิม bb ในโรงหนัง และโดนข้างๆปา bb ทิ้ง เป็นแคมเปญโฆษณาชุดไปเลยครับ

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 07:47:48 »
     Eddy3538
ผมไม่ได้ว่าอาจานร์ เลยนะคับ  ผมหมายถึงคนที่อ่าน แล้วมีอารมณ่โกรธ อาจารย์และนักศึกษา  ลองอ่านใหม่  อ่านดีๆคับว่าผมหมายถึงอะไร   ผมหมายถึงคนที่เชื่อสื่อง่าย  หรือ เชื่อในสิ่งที่เห็น  แล้วเอาไปด่า ทั้งสองฝ่าย  ผมบอกให้ถอยออกมามอง ซึ่งคุญก็คือหนึ่งในนั้น   และผมยังหมายถึง  ว่า   ไม่ต้องเป็นนักมวยลงไปต่อยทุกครั้ง  รู้จักมองคนเขาต่อยเสียบ้าง  ก็เท่านั้น ผมเข้าใจในความรู้สึกของคุณ  ทั้งที่เป็นเพียงโฆษณา  แต่คุณก็เป็นเหยื่อในความรู้สึกนั้น  แน่นอนต้อง รับรู้ปฎิกริยาต่างๆ จากสังคมรอบข้างตัวคุณ 

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:15:33 »
ก่อนอื่นผมต้องขอโทษทีมงานทุกท่านนะครับ กับการแสดงความรู้สึกของผม
ส่วนคุณ pond และท่านอื่นที่คิดว่าการกระทำนี้ดี ก็แล้วแต่คุณ มันเป็นสิทธิ์ของคุณ
ผมแค่แสดงความรู้สึกจากการที่วิชาชีพผมโดนไอ้ครีเอทีฟ ที่น่าจะโดนทีบ เอามาเล่นเพื่อขายสินค้าขยะ
ผลกระทบจะทำให้สังคมมันดีขึ้น หรือทรามลง มันเป็นคนละบริบทกับที่ผมแสดงความเห็น
ผมไม่พอใจที่เอาอาจารย์มาเป็นเครื่องมือ แล้วอาจารย์ก็โดนด่าทั่วบ้านทั่วเมือง แต่ก็ให้มันจบตรงนี้ พอแล้ว

แต่ผมจะเสนอข้อมูลในแง่อื่น
การทานอาหารขยะ ที่ไอ้บริษัทนี้ มันพยายามขายรู้ไหมครับว่ามันมีผลร้ายยังไงต่อร่างกาย
มันก่อให้เกิดโรคต่างๆมากมาย ไล่ตั้งแต่ระบบหัวใจและหลอดเลือด จนถึงระบบประสาท ซึ่งข้อมูลในสื่อต่างๆมีให้ท่านอ่านได้

เพราะฉนั้น พยายามละการทานอาหารขยะพวกนี้เถอะครับ เพื่อสุขภาพของทุกท่าน ราคาก็ไม่ใช่ถูก แล้วได้ผลร้ายกับร่างกายอีก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:24:33 »
เอาง่ายๆนะ

คราวที่แล้วไอ้คลิปนี้ออกมาทำคนประสาทเสียไปกี่คน
คราวนี้แม้จะเฉลยแล้ว มันยังทำพวกเราประสาทเสียกันต่อไปได้ ทั้งๆที่กุญแจที่เราน่าจะเรียนรู้ได้แล้วก็คือ
"อย่าเพิ่งเชื่อในสิ่งที่เห็น..เป็นยังไงล่ะเวลาถูกหลอก"

แล้วคราวหน้าเวลาเห็นคลิปอะไรจาก youtube เราจะฉุกคิดถึงเรื่องนี้ก่อนไหม? เราจะฉลาดขึ้นในการเชื่อ
หรือไม่เชื่อในสิ่งต่อๆไปที่เราต้องเจอกันอีกเยอะไหม?

อย่าเพิ่งมาอารมณ์รุนแรงใส่กัน ทั้งๆที่วินาทีนี้มันเป็นเวลาที่เราควรจะคิดถึงสิ่งที่ผ่านมาแล้วคิดให้ได้ว่า
อนาคตเราควรจะทำอย่างไรกับมันมากกว่าไหม ..ผมก็โดนหลอกมาแล้ว โง่เหมือนกัน..คราวหน้าจะโง่แบบนี้อีกไหม?
ก็อาจจะ..แต่คงยากขึ้น

สำหรับโฆษณาตัวนี้ ความครีเอทีฟผมว่าดีในระดับหนึ่ง ไม่ถึงกับประทับใจ สิ่งเดียวที่ทำให้ทุกอย่างฟาวล์คือ
ใครสักคน ไม่รู้ว่าใคร ตัดต่อมันออกเป็นสองช่วงแทนที่จะทำมาให้ยาวม้วนเดียวจบ เฉลยในม้วนเดียว
ถ้ามันเฉลยหมดในม้วนเดียว มันจะสร้างกระแสไม่มาก แต่ผลกระทบทางอารมณ์ไม่มาก และคนเกลียดแบรนด์ไม่มากเท่า

ถามว่าตอนนี้ผมรู้สึกไม่ดีกับแบรนด์นี้หรือเปล่า? ผมก็ตอบว่าไม่ ดูจากเนื้องานผมไม่คิดว่าคนเบอร์เกอร์คิงทั้งองค์กร
จะอยู่เบื้องหลังงานนี้ แต่ถ้าผมทราบว่าใครเป็นคนที่ตัดต่อคลิปนี้ออกเป็นสองตอนจนสร้างความเข้าใจผิดแบบนี้
ผมจะด่า และเผามะเขือเทศแช่งเขาซะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:47:18 »
ผมรู้สึกว่าครีเอทีฟในประทศไทยสมัยนี้โง่ๆลงทุกทีครับ พื้นฐานแนวทางโฆษณาที่สร้างผลกระทบกับการรับรู้ของผู้ชอมแต่ไม่ขัดกับแนวคิดวัฒนธรรมของสังคมนั้นๆเรื่องแบบนี้คงไม่อยู่ในหัวของพวกเค้าแล้ว ถือว่ามีคนจ้างจะทำอะไรออกมาตามใจชอบ  หลงคิดเอาเองว่าของๆข้าดีเด่ที่สุดแล้ว โดยที่ไม่ได้ไปดูเลยว่างานของคนอื่นเค้าสร้างสรรค์มาดีแค่ไหน โชคดีจริงๆที่ผมไม่ได้ติดทีวีเลยไม่ต้องดูผลงานงี่เง่าพวกนี้  :P

ขอบ่นเพิ่มว่าทุกวันนี้ผมก็เบื่อผลงานพากษ์ที่พยายามที่จะให้ดูตลกด้วยเสียงแบนๆของเค้ากับมุขตลกฝืดๆครับ ขึ้นรถไฟฟ้าทุกวันเห็นทุกวันและทุกอันปัญญาอ่อนมากกกกก ดูเหมือนจะเป็นผลงานของผู้กำกับที่ชื่อวง่า ต่อ ที่คิดงาน จนเครียด กินเหล้าออกมาแล้วดัง แต่หลังจากนั้นมาผลงานของเค้าเน้นแต่มุขตลกงี่เง่าที่ไม่เข้ากับตัวโฆษณากับขายเสียงของตัวเอง สองสามปีที่ผ่านมามีแต่งานแนวเดิมๆย่ำกับที่ไม่ได้สมกับคนที่เคยได้ชื่อว่าเป็นนักทำอันดับหนึ่งของประเทศไทยเลย 80% ของโฆษณาตกอยู่ในมือการกำกับของคนๆนี้ และคนแบบนี้นี่แหละจะพาให้วงการโฆษณาไทยตกต่ำลงด้วยการมักง่ายเล่นมุขซ้ำๆๆกลัวทำออกมาไม่เหมือนเดิมแล้วคนจะไม่ชอบ พอไปเจอโฆณษณานมถั่วเหลือง MEW ปุ๊บ งานที่ผ่านๆมาของคนๆนี้กลายเป็นปัญญาอ่อนไปเลย  งานมิวง่ายๆสบายๆเข้าใจได้แต่ไม่ไร้สาระ ถ้ามีอาชีพเป็นครีเอทีฟเป็นผู้กำกับแล้วคิดอย่างอื่นที่สร้างสรรค์ไม่ได้ก็ออกจากตำแหน่งผู้นำไปแล้วให้คนใหม่ที่เก่งกว่ามาทำแทนเหอะว๊า :-\  

บ่นไปเสียยาวเลยกลับมาที่เบอเกอร์คิงดีกว่า  ;D  เบอรเกอร์คิงในตอนนี้ผมรู้สึกว่ามันมีการลดต้นทุนเป้นอย่างมาก มากเสียจนน่าเกลียด แฟนผมชอบกินมันฝรั่งทอดของเบอเกอร์คิงบ่อยๆ รสชาติของมันจะกรอบนอกนุ่มในละเมียดละไมต่างจากแมคโดนัลหรือยี่ห้ออื่นๆชัดเจน สองปีที่ผ่านมาไปกินในสนามบิน เอ็มโพเรี่ยม พารากอนบ่อยๆแต่ตั้งแต่เอเกอร์คิงมีโปรโมชั่นชุดละ 99 บาทเป้นต้นมาคุณภาพของมันฝรั่งทอดตกฮวบฮาบเสียจนไม่เหลือความอร่อยในอดีตเลย รสชาติที่นุ่มละไมกลายเป็นแท่งแป้งแข็งๆอมน้ำมัน กระด้างไม่มีรสจืดปนเค็มแม้แต่น้อย แม้ผมจะไม่ใช่นักวิจัยอาหารแต่รับรู้ได้ชัดเจนเลยว่ามีการลดต้นทุนวัตถุดิบ จากมันฝรั่งเนื้อแน่นชั้นดีกลายเป็นมันถูกๆที่ขายตามตลาดทั่วไป จากนี้ไปจะไม่กินแล้วเบอร์เกอร์คิงหรือมันฝรั่งทอด ไปเสียเงินให้มอสเบอเกอร์ดีกว่า  :-X

ถ้าจะออกโปรโมชั่นถูกๆมาแล้วลดคุณภาพของแบบนี้ยี่ห้อของเบอเกอร์คิงก็จะไม่ต่างอะไรจากแมคโดนัลเลย คุณจะโกยเงินได้แค่ระยะสั้นๆ ลูกค้าเก่าที่ชื่นชอบจะไม่กินของคุณอีกเพราะรับไม่ได้ ลูกค้าใหม่ที่อยากลองเพราะเห็นว่าถูกก็จะไม่รู้สึกว่าแตกต่างจากแมคโดนัลที่ราคาถูกกว่ามาก เสียทั้งขึ้นทั้งล่อง ทำตัวเป็นโตโยต้าไปได้ กรูจะลดต้นทุนให้มากที่สุดทเที่จะทำได้   >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 09:50:37 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:00:43 »
สำหรับโฆษณาตัวนี้ ความครีเอทีฟผมว่าดีในระดับหนึ่ง ไม่ถึงกับประทับใจ สิ่งเดียวที่ทำให้ทุกอย่างฟาวล์คือ
ใครสักคน ไม่รู้ว่าใคร ตัดต่อมันออกเป็นสองช่วงแทนที่จะทำมาให้ยาวม้วนเดียวจบ เฉลยในม้วนเดียว
ถ้ามันเฉลยหมดในม้วนเดียว มันจะสร้างกระแสไม่มาก แต่ผลกระทบทางอารมณ์ไม่มาก และคนเกลียดแบรนด์ไม่มากเท่า

ถามว่าตอนนี้ผมรู้สึกไม่ดีกับแบรนด์นี้หรือเปล่า? ผมก็ตอบว่าไม่ ดูจากเนื้องานผมไม่คิดว่าคนเบอร์เกอร์คิงทั้งองค์กร
จะอยู่เบื้องหลังงานนี้ แต่ถ้าผมทราบว่าใครเป็นคนที่ตัดต่อคลิปนี้ออกเป็นสองตอนจนสร้างความเข้าใจผิดแบบนี้
ผมจะด่า และเผามะเขือเทศแช่งเขาซะ

เห็นด้วยกับท่านผู้การครับ ถามว่าคิดงานออกมาดีมั้ย ผมว่าโอเคเลย "ถ้าไม่ตัดออกเป็นสองท่อน" ครับ คาดว่าครีเอทีฟที่ทำ
คงจะดูต่างประเทศแล้วชอบ อยากจับมาลองทำดูมากกว่า

ผมเองก็ทำงานในวงการสื่อทางอินเตอร์เนต เรื่อง hoax แบบนี้ผมเห็นมาบ่อยจนมีภูมิต้านทานไปเสียแล้ว

ถึงแม้ว่าทุกครั้งผู้ที่ทำ Hoax ขึ้นมานั้น มักจะอ้างว่าทำเพื่อให้เราได้ทราบว่า การกระจายข่าวแบบ Viral หรือ ปากต่อปาก นั้น
รุนแรงและเร็วขนาดไหน และอย่าเพิ่งเชื่อสิ่งที่เห็นในสื่ออินเตอร์เนต "ทั้งตัวเรื่อง ตัวคลิป และคอมเม้นต์"

แต่จริงๆแล้วก็ทำเพื่อความสนุกสนานนั่นแหละ

ขอบ่นเพิ่มว่าทุกวันนี้ผมก็เบื่อผลงานพากษ์ที่พยายามที่จะให้ดูตลกด้วยเสียงแบนๆของเค้ากับมุขตลกฝืดๆครับ ขึ้นรถไฟฟ้าทุกวันเห็นทุกวันและทุกอันปัญญาอ่อนมากกกกก ดูเหมือนจะเป็นผลงานของผู้กำกับที่ชื่อวง่า ต่อ ที่คิดงาน จนเครียด กินเหล้าออกมาแล้วดัง แต่หลังจากนั้นมาผลงานของเค้าเน้นแต่มุขตลกงี่เง่าที่ไม่เข้ากับตัวโฆษณากับขายเสียงของตัวเอง สองสามปีที่ผ่านมามีแต่งานแนวเดิมๆย่ำกับที่ไม่ได้สมกับคนที่เคยได้ชื่อว่าเป็นนักทำอันดับหนึ่งของประเทศไทยเลย 80% ของโฆษณาตกอยู่ในมือการกำกับของคนๆนี้ และคนแบบนี้นี่แหละจะพาให้วงการโฆษณาไทยตกต่ำลงด้วยการมักง่ายเล่นมุขซ้ำๆๆกลัวทำออกมาไม่เหมือนเดิมแล้วคนจะไม่ชอบ พอไปเจอโฆณษณานมถั่วเหลือง MEW ปุ๊บ งานที่ผ่านๆมาของคนๆนี้กลายเป็นปัญญาอ่อนไปเลย  งานมิวง่ายๆสบายๆเข้าใจได้แต่ไม่ไร้สาระ ถ้ามีอาชีพเป็นครีเอทีฟเป็นผู้กำกับแล้วคิดอย่างอื่นที่สร้างสรรค์ไม่ได้ก็ออกจากตำแหน่งผู้นำไปแล้วให้คนใหม่ที่เก่งกว่ามาทำแทนเหอะว๊า :-\  

ขอแย้งหน่อยครับ ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าน่าจะไปว่าพวก "นายทุนที่มาจ้างครีเอทีฟคนนี้ทำโฆษณามากกว่านะครับ"
เพราะครีเอทีฟคนนึง เขาไม่ได้ทำโฆษณาเป็นแค่แบบเดียวเสียหน่อย ทำกันหลายๆแบบแล้วเอามาให้นายทุนเลือก
และนายทุนส่วนมาก เขาเลือกแบบนี้กันเองนี่หว่า ..

โฆษณาดีๆของเขาคงมีอีกหลายตัวครับ แค่เราไม่รู้ว่าเขาทำ

ถ้าทำออกมาแล้วไม่ถูกใจนายทุน เขาก็ไม่เลือกอยู่ดี จริงมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 10:02:17 โดย RhinoMango »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 11:31:00 »
คุณ Pond

เพราะ ผมโง่ และผมควาย ไงครับ ผมถึงโดนหลอก

และผมมองตัวเองแล้ว ถึงได้เขียนไปแบบนั้น

จำไว้นะครับ
ผู้บริโภค จะไม่มีวันยอมเสียเงิน ซื้อสินค้า ใดๆก็ตาม ที่ทำให้ตนรู้สึกว่า ตนเป็นคนโง่ โดนหลอกอีก

ผลของการโฆษณษครั้งนี้ก็คือ
Angry burgers make anyone angry Burger's King!

และเพราะว่า โฆษณาชิ้นนี้ คิดแต่จะใช้วิธีตีหัวเข้าบ้านอย่างทุเรศๆ
ให้คนจดจำ อย่างทุเรศ โดยไม่สนใจว่า โฆษณาที่ทำออกไปมันจะช่วยเพิ่มยอดขายหรือไม่
แบบนี้ มันก็เป็นได้เพียงแค่ งานโฆษณา จากพวก นักโฆษณาชั้นกระจอกหนะครับ!

โฆษณาที่ดีหนะ มันต้องช่วยให้ยอดขายเพิ่มขึ้น
ไม่ใช่ทำให้คนจำแต่ภาพพจน์ได้เพียงอย่างเดียว

แถมกรณีนี้ จำแต่ภาพพจน์ด้านแย่ๆของแบรนด์ ติดหัวกลับไปด้วย

ผมถือว่า ทั้ง เบอร์เกอร์คิง และ เอเจนซี นี้ สมควรเอา F ไปกินครับ

F ที่แปลว่า FUCK!

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 11:44:58 »
เข้าใจครับว่านายทุนเป็นคนตัดสินว่าจะเอาอะไรมาอกกอากาศโดยเลือกจากผลงานหลายๆอันที่เค้านำเสนอมา แต่ก็นะครับอาชีพของเค้าคือความสาร้างสรรค์ใช่ไหม? ทำไมไม่คิดทางเลือกที่มันหลากหลายออกมาให้มันถูกใจนายทุนล่ะครับ กระดาษแผ่นหนึ่งว่างเปล่าไร้ขอบเขต ภายในหัวข้อโฆษณาดูง่ายแทบจะใส่ความคิดได้เป้นอันนต์เลยทีเดียว การนำเสนอเนื้อหาโฆษณาที่มันสบายๆเบาสมองแต่ไม่ใช่ตลกงี่เง่ามีเยอะแยะมากมายครับ ผมถึงสงสัยมากว่าเค้านำเสนอแต่งานในแนวตลกฝืดกับเสียงพากษ์ของเค้าอย่างเดียวหรือเปล่าจะได้ไม่ต้องเสียเวลาแก้งานใหม่จากนายทุน   :(

ผมคิดว่าครีเอทีฟจะมีศักศรีกระตือรือร้นที่จะรังสรรค์งายใหม่ๆที่แปลกออกไป กล้าเสี่ยงเพื่อนำเสนอผลงานที่สร้างสรรค์กว่าเก่าเสียอีก แม้จะมีข้อจำกัดที่ว่าต้องทำให้ถูกใจคนจ่ายเงินแต่มันไม่ได้หมายความว่าจะต้องเป็นรูปแบบเดียวกันเป๊ะๆแบบนี้ ก่อนหน้าที่ผมจะรู้ว่าคนทำชื่อ ต่อ ผมก็แน่ใจชัดแล้วว่าโฆษณาเป็นสิบๆตัวพวกนี้มาจากคนๆเดียวกันใช้รูปแบบเหมือนๆกันทุกอย่างไม่ว่าจะท่าทางบ้าๆบอๆกับเสียงพากษ์แบบยัดเยียดให้ตลกของเค้า ในเมื่อสินค้าแทบจะทุกตัวในตลาดเลือกที่จะให้เค้ากำกับเนื้อหาโฆษณาของเค้ามาเกือบ3ปีเต็มแล้วโอกาสที่เค้าจะลองนำเสนอเนื้อหาใหม่ๆไม่ซ็แบบเดิมๆมีมากมายครับ ข้ออ้างว่ากลัวไม่ถูกใจคนดูแล้วขายไม่ออกใช้ไม่ได้เพราะเค้ามีงานเข้ามาตลอด แต่เค้าไม่ทำนั่นเอง  ผลงานของเค้ามันดูแล้วไม่ช่วยให้รู้สึกเลยว่านี่คือชิ้นงานที่ผ่านการคัดกรองทางความคิดมาอย่างดีก่อนออกอากาศแล้ว เนื้อหาแบบนี้ผมก็ทำได้ครับไม่ยากเลย แต่ถ้าย้อนกลับไปดูโฆษณาตัวเจ๋งๆอย่างหิมะตกเมืองไทยเมื่อหลายปีก่อนสิ นั่นคือชิ้นงานที่ผมทำไมได้และไม่ใช่ว่ามืออาชีพจะทำได้ทุกคน  ผมถึงได้คิดว่าถ้าเค้าไม่คิดจะสร้างสรรค์อะไรใหม่ๆมาประดับวงการโฆษณาไทยแล้วก็ออกไปเถอะครับ ให้คนอื่นๆหรือเด็กรุ่นใหม่ที่เค้ามีความคิดดีกว่ากล้านำเสนอมากกว่ามาทำหน้าที่นี้แทนเถอะ   :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• ICONacc
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 12:01:13 »
ก็ว่าอยู่ทำไม รายการข่าว ไม่เอาไปเป็นประเด็นเลย สงสัยรู้อยู่

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 12:01:54 »
ผลของงานครีเอทีฟดีหรือไม่ดี ผมดูจากปฏิกิริยาตอบรับจากผู้บริโภคครับ
ถ้าลงทุนทำอะไรแหวกแนวมากจนคนรับไม่ได้ เสียเงิน เสียเวลา และแน่นอนว่าเสียทางวิ่งไปโขอยู่

แต่ถ้าไม่มีอะไรแปลก ไม่มีอะไรใหม่ คนดูแล้วก็เบื่อ ก็เสียเงิน เสียเวลา และแน่นอนว่าเสียทางวิ่งเช่นกัน

ฉะนั้นงานประเภทนี้ ผมเห็นใจในความยากของการไต่เส้นลวดเล็กๆที่ต้องบาลานซ์ระหว่าง
สองฟากนี้ให้ดีที่สุด และจากที่ Rhino พูด งานนี้ไม่ใช่ไต่ลวดแค่คนเดียว แต่เป็นการไต่ถึงสองคน
คือตัวครีเอทีฟเองและบริษัทที่ approve งานดังกล่าว ถ้าใครคนใดคนเดียวทำไม่ดี ก็จะร่วงทั้งคู่

Burger King นั้น จุดอ่อน จุดแข็ง คืออะไร? ในสายตาของคนที่ชอบเบอร์เกอร์คิงอย่างผม
ผมคิดว่าการที่เขามีสาขาน้อย และ (เคย) ทำเบอร์เกอร์ได้อร่อยกว่าแม็คโดนัลด์มาก น่าจะพยายามนำตัวเอง
ไปสู่ตลาดที่จับตำแหน่งสูงกว่า คือถ้าแม็คโดนัลด์คือที่สำหรับตลาด Mass Market ที่ประชาชนพาลูกหลาน
เข้าไปเล่นเจี๊ยวจ๊าวในเครื่องเล่นกันได้ เด็ก ม.ปลายเข้าไปนั่งหาของกินและติวหนังสือกันได้
Burger King ก็ไม่ควรจะลอกเลียนแบบมาทั้งหมด เขาน่าจะทำสถานที่สักแห่งที่คนมากินเบอร์เกอร์ เพราะ
"ฉันอยากจะเอ็นจอยกับอาหารของฉัน"

ราคาเบอร์เกอร์ พูดตามตรงว่าก็ไม่ได้ถูก Position ของผลิตภัณฑ์เมื่อเทียบกับ McDonald จึงควรมีแนวทาง
ที่แตกต่างกันออกไป อย่าง viral marketing ที่เราเห็นในครั้งนี้นั้น ผมคิดว่ามันควรจะไปเป็นของ McDonald
เสียมากกว่า และถึงให้ McDonald ทำ ก็ยังไม่ใช่วิธีการที่เหมาะกับประเทศไทยในชั่วโมงนี้อยู่ดี

บางคนอาจบอกว่าควรเปิดรับอะไรใหม่ๆเสียบ้าง แต่นั่นคือวิธีที่มวลชนคุยกับมวลชน ไม่ใช่การสื่อสาร
ระหว่างสื่อ กับมวลชนที่รอชมอยู่ ซึ่งเราน่าจะทราบว่าอะไรที่ปล่อยออกไปแล้วเขารับได้ อะไรที่รับไม่ได้

จำการโหมแคมเปญของ Tiida ในช่วงปี 2006 กันได้หรือไม่? ที่ให้รถหลายคันไปแปะสติกเกอร์ อยากขับทีด้า
ผลสุดท้าย กลายเป็นว่าพอขายไม่ออก คนส่วนใหญ่ก็สมน้ำหน้า (เพราะเราไม่ชอบคนที่ดูถูกคนอื่น และเราก็
พร้อมที่จะย่ำคนล้ม..มันเป็นอย่างนั้นจริงๆนะ)

ถ้าจะให้ผมยกตัวอย่างโฆษณาอะไรที่ผมเห็นว่าดีสักชุดนึง..กรุณาเดินเข้าธนาคารกสิกรไทย แล้วดูในจอ LCD เขา
โฆษณาที่เป็นลูกค้าชายธุรกิจรัดตัว มือถือโทรศัพท์คุยอยู่ตลอด มาทำธุระกับพนักงานสาวที่สาขา
ด้วยความที่ยุ่งมาก ต้องฝากของให้คนอื่นด้วย ต้องคุยกับแม่ตัวเองด้วย ก็เลยยื่นมือถือเครื่องหนึ่งให้พนักงาน
แล้วบอกว่า "ช่วยบอกทางมาสาขานี้ให้เขาที" ส่วนตัวเองก็คุยอีกสายหนึ่งอยู่ เท่านั้นยังไม่พอ ฝากของชิ้นนึงไว้
แล้วบอกอีก "ช่วยฝากของอันนี้ไว้ให้คนคนนั้นด้วยนะครับ" แล้วก็เดินออกมาทันทีที่ทำธุรกรรมเสร็จ

"คุณคะ" พนักงานเรียก "ชิ้นนี้ไม่รับฝากนะคะ" (ชูถุงผลไม้ที่ตานั่นลืมไว้ที่เคาน์เตอร์)
"เอ่อ..อันนั้น" ชายหนุ่มตอบ "ให้เป็นของฝากคุณละกันนะครับ" (ยิ้มแบบเขินๆ ที่นี้ต่างคนต่างเขิน)
"ขอบคุณค่ะ" พนักงานสาวตอบ แต่ก็ไม่ลืมเตือน "แม่ค่ะ" (ชี้นิ้วเตือนให้ชายหนุ่มทราบว่าเขายังติดคุยสายกับคุณแม่อยู่)

คือมันต้องไปเห็นของจริง ถึงจะรู้ว่ามันกินใจชายโสดอายุ 30 ปีขนาดไหนน่ะครับ 555

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8