ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้มากว่า7 ที่นั่ง น้อยกว่า12ที่นุ่ง จดทะเบียนฟ้าได้ไหมครับ  (อ่าน 23042 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
สงสัยเพราะอยากทราบว่ารถตู้ Kia 2021 มี9ที่นั่งจะจดป้ายฟ้าได้หรือไม่?

ออฟไลน์ InBkk

ป้ายฟ้าต้องมี 11 ที่นั่งครับ ถ้า Kia ตัวใหม่ ไม่ได้ออกแบบเบาะหลังมาเป็นพิเศษเหมือนกับตัวปัจจุบัน ก็จะต้องจดเป็นป้ายดำ โดนภาษีเพิ่มอีก 25-30%

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
ผมว่าเขาน่าจะเอาตัว 11 ที่นั่งเข้าบ้านเราเหมือนเดิมนะครับ หรือผมตกข่าวไป และป้ายฟ้ามันใช้ได้ตั้งแต่ 8-11 เลยหรือเปล่าไม่แน่ใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2020, 00:15:23 โดย siwakorn »

ออฟไลน์ nuttapatJazz

จากราชกิจจาฯฉบับ พ.ศ.2562 รถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน7คน อยู่ในประเภท ร.ย.2 จดทะเบียนป้ายสีฟ้า

ฉะนั้นรถมี 9 ที่นั่งมากกว่า7 ที่นั่ง ต้องจดป้ายฟ้าครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Arm

ได้ครับ แต่

ภาษีสรรพสามิต 8-10 ที่นั่ง จะแพงกว่า 11-12 ที่นั่งครับ ทั้งๆที่จดป้ายฟ้า รย.2 เหมือนกัน
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ได้ครับ แต่

ภาษีสรรพสามิต 8-10 ที่นั่ง จะแพงกว่า 11-12 ที่นั่งครับ ทั้งๆที่จดป้ายฟ้า รย.2 เหมือนกัน

ถูกต้องเลยครับ

ภาษีสรรพสามิตไม่เกี่ยวกับการจดป้ายฟ้า ต้องแยกกันครับ เพราะวิธีการนับไม่เหมือนกันครับ การจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคล นับที่เกิน/ไม่เกิน 7 ที่นั่งครับ ส่วนการเสียภาษีสรรพสามิต นับที่เกิน/ไม่เกิน 10 ที่นั่งครับ ฉะนั้นถ้าคาดหวังว่าจดทะเบียนป้ายฟ้าเพื่อจะได้ภาษีในเรตที่ต่ำ อันนี้ผิดครับ ไม่เกี่ยวกัน

ดังนั้น ในเคสของKiaตัวใหม่ จะจดทะเบียนเป็นป้ายฟ้า แต่เสียภาษีเรทรถยนต์นั่งไม่เกิน10ที่นั่งครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ atta29

• Newbie
  • *
ใครพอทราบว่าเสียภาษีเท่าไรบ้างครับ 11 กับ 9 ที่นั่ง

ออฟไลน์ Asu

• Jr. Member
  • **
สงสัยมานานแล้วครับ

เรื่องจดป้ายฟ้า ป้ายดำ เราในฐานะผู้ซื้อ

เลือกที่จะจดได้ด้วยหรอครับ  ผมนึกว่ารถทุกคันที่ถูกวางจำหน่าย ผู้ผลิตหรือผู้จำหน่าย เป็นคนกำหนดเอาไว้ให้แล้วซะอีก

ออฟไลน์ KTN88

เรื่องจดป้ายฟ้า ป้ายดำ เราในฐานะผู้ซื้อ

เลือกที่จะจดได้ด้วยหรอครับ  ผมนึกว่ารถทุกคันที่ถูกวางจำหน่าย ผู้ผลิตหรือผู้จำหน่าย เป็นคนกำหนดเอาไว้ให้แล้วซะอีก

จริงๆผู้ผลิตเป็นคนกำหนดไว้แล้วครับ แต่มีบางกรณีที่คนเอารถตู้ป้ายฟ้าไปทำ 7 ที่นั่งแล้วไปจดป้ายดำก็ทำได้แต่เอกสารเยอะและเสียภาษีสรรพสามิตใหม่ ภาษีที่เสียก็คือได้รถใหม่รุ่นเดียวกันอีกคันนึง

ออฟไลน์ flybigbear

8-12จดป้ายฟ้า รย.2 ครับ

แต่เรตภาษีคนละตัวกันระหว่าง 8-9-10 และ 11-12 ที่นั่ง

ออฟไลน์ Asu

• Jr. Member
  • **

จริงๆผู้ผลิตเป็นคนกำหนดไว้แล้วครับ แต่มีบางกรณีที่คนเอารถตู้ป้ายฟ้าไปทำ 7 ที่นั่งแล้วไปจดป้ายดำก็ทำได้แต่เอกสารเยอะและเสียภาษีสรรพสามิตใหม่ ภาษีที่เสียก็คือได้รถใหม่รุ่นเดียวกันอีกคันนึง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าบ้านเรา น่าจะได้ใช้ Kia ใหม่ แบบประหยัด จน หรูหรา เลยครับ คล้ายๆ กับในปัจจุบัน

ออฟไลน์ frame@kk

มันมีตัว 11 ที่นั่งอยู่เหมือนเดิม ยังไงตัวนี่ก็เข้าไทยแน่ๆ แต่ที่หวังเลยคือตัวท๊อปสุดจะเอาตัว 9 ที่นั่งมา ป้ายห้า แต่ภาษีแพงขึ้นมาหน่อย
แต่ถ้าเป็นตัว 7 ที่นั่งเลย จดป้ายดำเสียภาษีแบบรถยนต์นั่งนี่ราคาไปไกลแน่นอน

ออฟไลน์ InBkk

มันมีตัว 11 ที่นั่งอยู่เหมือนเดิม ยังไงตัวนี่ก็เข้าไทยแน่ๆ แต่ที่หวังเลยคือตัวท๊อปสุดจะเอาตัว 9 ที่นั่งมา ป้ายห้า แต่ภาษีแพงขึ้นมาหน่อย
แต่ถ้าเป็นตัว 7 ที่นั่งเลย จดป้ายดำเสียภาษีแบบรถยนต์นั่งนี่ราคาไปไกลแน่นอน

เขาเคยเอาตัว 7 ที่นั่ง จดป้ายดำมาแล้วครับ ขาย 2.99 ล้าน เครื่อง-เกียร์ เดียวกัน ออฟชั่นเยอะกว่า ภายในหรูหราทีเดียว แต่ขายไม่ได้เลย

ประเทศอื่นเขาตัดภาษีตั้งแต่ 8-9 ที่นั่งแล้ว มีประเทศไทยนี่แหละที่ไม่ยอม พอบังคับ 11 ที่นั่ง มันก็ไม่มีทางอื่น นอกจาก ยัดเบาะ 3 แถว เพื่อให้ครบตามจำนวน