ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบความปลอดภัยก่อนการชน (PCS) ของ Toyota ใช้ได้จริงไหมครับ (จะมีใน Yaris)  (อ่าน 7286 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สอบถามหน่อยครับ

พอดีพ่อผมเขาตั้งใจว่าอยากได้รถที่มันมี เบรคเอง คือระบบความปลอดภัยก่อนการชน (PCS)
https://www.toyota.co.th/technology/safetysense/

ผมอยากจะถามเพื่อนๆ สมาชิกว่า มีท่านใดที่เคยใช้ของ Toyota หรือยี่ห้ออื่นๆ ไหมครับ
ระบบพวกนี้มันใช้ได้จริงไหมครับ

พ่อผมค่อนข้างสนใจ (อยากได้) เพราะว่ารู้สึกว่าตนเองแก่แล้ว ประสาทไม่ไวเพียงพอ ถ้ามีระบบแบบนี้มันจะช่วยได้

กับผมเห็นในข่าว
https://carsnewupdate.blogspot.com/2020/08/toyota-yaris-and-ativ-mc-2020-th.html?fbclid=IwAR3PlKyiMu7d7GsDGhdY1UbXNSguk-ND69KQYlaqHlwwaKI98rsXx6oEgMY

ว่าจะมีในตัว Yaris Minor change ตัว top ครับ ซึ่งถ้าซื้อก็คงซื้อตัว 5 ประตูพร้อมชุดแต่ง Cross ยกสูงครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ใน GLA200 เบรคให้ครับ แต่ไม่เคยลองว่าเบรคให้จนหยุดหรือไม่ เพราะตอนเตือนเสียงดังและหน่วงรถอย่างมาก

Alphard 2019 ก็มีเสียงเตือน แต่ไม่เห็นหน่วงให้เท่าไหร่ (หรืออาจจะหน่วงไม่ทันผมเบรคก่อน)
แต่ Radar Cruise Control สามารถลงถึงหยุดนิ่ง และคลานตามคันหน้าตอนติดไฟแดงได้เลย
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ porasit33

ผมใช้ของปาเจโร่ ถ้าขับในเมือง ผมว่าป้องกันอุบัติเหตุได้ระดับนึงเลยนะครับ
เวลาขับตามๆกัน จู่ๆจอดกระทันหัน มันเบรกตั้งแต่คันหน้ายังไม่เบรกทิ่มเลย
พอมันครืดดด เท้าเราก็กดซ้ำ จากอุบัติเหตุใหญ่อาจจะลดลงได้

ส่วนทางยาวๆ ออพชั่นนี้ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ครับ

ส่วนตัวชอบพอๆกับระบบไบลนสปอรตเลยครับ สองอันนี้ประโยชน์จริงๆครับ คุ้มๆ

ออฟไลน์ AboveGod

เหมือนใน ford focus ตัวล่าสุดมีนะ ส่วนลดก็เป็นแสน

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
ไม่เคยใช้ใน Toyota
แต่ Chevrolet และ Honda ที่ผมใช้อยู่ มีระบบนี้

ผมมองว่ามีประโยชน์ครับ
อย่างน้อยมีไว้ช่วยกรองความผิดพลาด
เช่น เราจ้องกระจกมองข้างเพื่อหาจังหวะฉีกออก แต่รถคันหน้ากระทืบเบรค ระบบก็เตือน

ปรกติ ไม่ชิดจริงๆ ระบบจะแค่เตือน(ตั้งระยะห่างได้)
ส่วนเวลามุดโหดๆ ต้องใกล้มาก ระบบจะเบรคให้พอประมาณ แต่ผมยังไม่เคยเจอ full brake
ถ้าเรายืนยันจะไปต่อ ก็กดคันเร่งสวนไป ระบบก็ยกเลิกให้ครับ

ของ Chevrolet ใช้กล้อง จะเตือนอย่างเดียว
ถ้าเท้าเลียเบรคอยู่แล้ว ถึงจะชิดมาก ระบบจะตัดการทำงาน

ของ Honda ใช้กล้องและเรดาร์ แม้เท้าจะเลียเบรคอยู่ ถ้าระยะชิดไป ระบบก็ทำงานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2020, 05:03:47 โดย w_th »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ระบบก็บอกอยู่นะครับว่า ช่วย ให้มันช่วย ไม่ใช่ให้ ให้มันทำทั้งหมด

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ของโตโยต้าไม่รู้ แต่ของซูบารุใช้ได้จริงครับ

ออฟไลน์ aobness

เคยใช้ของ volvo กับ mazda
Set มาดีมากทั้งคู่ครับ
- วอลโว่แอบทำงานง่ายกว่าหลายจังหวะตอนเร่งเปลี่ยนเลนส์ซึมๆ
ใส่คันหน้าหน่อยชอบหยุดเอง
- ของมาสด้าเคยฉุกเฉิน เบรคไม่ทัน มองกระจกหักหลบแต่ระบบไม่ทำงาน
มาศึกษาทีหลังถ้าคนขับมีสติ มีการเเบรค มีการหักพวงมาลัย ระบบก็จะไม่ทำงาน

โดยรวมเซ๊ตมาดีทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ใช้ได้ดีจริงครับ ใช้ระบบนี้ใน Alphard อยู่ครับ เบรคเองเหยียบคันเร่งแต่ละไม่ไปเลยครับ

ถอยหลังก็ง่าย เพราะถ้าใกล้ชนมันจะเบรคให้เองเหมือนกัน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
พ่ออายุเท่าไหร่คับ ถ้าเกิน 70 ขึ้นไป ควรพิจารณาดีๆนะครับถ้าจะให้ท่านขับรถออกจากบ้าน เพราะเรามักเห็นข่าวผู้สูงอายุขับรถพุ่งชนร้านสะดวกซื้อบ้าง เลี้ยวตัดหน้ารถคันอื่นบ้าง ฯลฯ หลายครั้ง เพรมะสติสัมปชัญญะของผู้สูงอายุจะไม่เท่าคนวัยอื่น ท่านอาจจะหลงลืมได้ ถึงแม้จะมีระบบก็ตามแต่ก้ช่วยได้ระดับหนึ่ง แต่ถ้าหลงลืมจริงๆและเกิดภาวะฉุกเฉิน ถึงมีระบบก้ช่วยไม่ได้หรอกคับ

ออฟไลน์ bennieT8

Volvo XC60 เบรกให้เองจนหยุด  เซ็ตระบบความปลอดภัยมาดีและแม่นมาก  ช่วยเลี่ยงการชนได้หลายครั้งแล้ว  แม้แต่จะโดนคันอื่นชนท้ายขณะเราจอดเฉยๆ  เซ็นเซอร์ตรวจเจอมันสั่งเซฟตี้เบลท์รัดตัวเราแนบกับเบาะอย่างแรงตั้งแต่ก่อนชนเลยครับ  ดีมากๆ

ออฟไลน์ Nutty eiei

อัลเมร่าเป็นแบบเตือนก่อนครับ ถ้าเรายังไม่เบรคมันเบรดให้แบบหยุดเลยครับ แต่ส่วนตัวไม่ค่อยชอบครับ

ออฟไลน์ palmpspp

เคยใช้ใน CHR HV ครับ มันจะร้องเตือนก่อน และในจังหวะที่ไม่ทันแล้ว มันจะช่วยเบรคทันทีครับ (หัวทิ่มอยู่)
ซึ่งผมคิดว่าถ้าขับเองอาจจะชนได้ครับ

ออฟไลน์ tvm

เคยแต่ของ volvo ช่วยเบรคไปหลายทีในสถานการณ์ที่ขนาดรู้ตัวมันก็ทำงานพร้อมๆ กับเราครับ

ถ้ามองว่าสติตอนนั้นไม่ดี มันก็คงช่วยเซฟไปได้จริงๆ ล่ะครับ

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
CH-R ยังไม่เคยได้ลองใช้ครับ มีแต่ระบบเอ๋อชอบเตือนแต่ไม่มีรถอยู่ข้างหน้าเลย (หรือรถเห็นแต่เราไม่เห็น O.o)
เป็นคนขับรถไม่เร็วอยู่แล้ว (และรถเร่งไม่ขึ้นด้วย ฮา)

ออฟไลน์ AgentMolder

ใช้ camry ตัวใหม่อยู่ มีระบบพวกนี้ครับ

รถจะเตือนก่อน แต่ถ้าจวนตัวจริงๆ จะช่วยเพิ่มแรงเบรคให้ครับ แต่ไม่ได้เบรคเองจนหยุดนะครับ เหมือนเสริมแรงเบรคเข้าไปอีก แต่ถ้าเราไม่แตะเบรคเลย รถจะไม่หยุดให้ครับ ชนอยู่ดี

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
ใช้ camry ตัวใหม่อยู่ มีระบบพวกนี้ครับ

รถจะเตือนก่อน แต่ถ้าจวนตัวจริงๆ จะช่วยเพิ่มแรงเบรคให้ครับ แต่ไม่ได้เบรคเองจนหยุดนะครับ เหมือนเสริมแรงเบรคเข้าไปอีก แต่ถ้าเราไม่แตะเบรคเลย รถจะไม่หยุดให้ครับ ชนอยู่ดี

แสดงว่า PCS ตัวนี้ เป็น TSS-C สินะครับ เพราะ TSS-C จะไม่เบรกอัตโนมัติให้ มันทำหน้าที่เพิ่มแรงเบรกเฉย ๆ ซึ่งถ้าเป็น TSS-P จะเบรกอัตโนมัติจนหยุดนิ่งเลย พร้อมกับป้องกันชนคนเดินถนน ส่วน TSS 2.0 จะเบรกอัตโนมัติและป้องกันชนคนเดินถนนเช่นกัน แต่เพิ่มฟังก์ชันป้องกันชนคนเดินถนนในเวลากลางคืน พร้อมกับป้องกันชนจักรยานในเวลากลางวัน