ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องความปลอดภัยและการวางตำแหน่งของปุ่ม push start  (อ่าน 5325 ครั้ง)

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
ผมว่าเขาน่าจะตกลงกันนะครับว่าให้ปุ่มอยู่ตรงไหน
เอาให้เหมือนกัน ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ

ทุกวันนี้เวลา เปลี่ยนไปขับรถหลายๆ รุ่นบ่อยๆ ขึ้นไปก็งง หาปุ่ม Start ไม่เจอ
 ::)

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
F30 เคยจะกด auto start stop ผิดเป็น push start สั้นๆ ตอนขับความเร็ว 30-40 มันไม่ดับนะครับ
ผมเข้าใจว่าคันอื่นๆ น่าจะ algorithym เดียวกันนะครับ ถ้าห่วงหลานกด

ส่วนตัวถ้าไม่มี key engine start ชอบให้ปุ่มอยู่ด้านนอก
เหยียบเบรก มือกดปุ่มก่อน ตอนกลางวันร้อนๆ แล้วปิดประตูรอให้รถเย็น 555
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ผมว่ารถน่าจะมีระบบป้องกันนะครับ เรื่องการวางไว้ที่ไหน ผมว่าที่ไหนก็ไม่ปลอดภัยครับ ถ้าคนไม่หวังดีจริงๆ

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
 :Dรถที่ใช้ทุกวันนี้ปุ่มก็อยู่ด้านในครับ ทุกวันนี้ยังคิดอยากให้มันมาอยู่ด้านนอกฝั่งประตูคนขับครับเพราะไม่ชินซักทีครับ ไปขับคันอื่น ปุ่มอยู่ขวา มาคันนี้ปุ่มอยู่ซ้าย พออีกวันมาขับอีกคัน เอะด้านไหนแน่นะ สรุป ต้องส่องตลอดครับใช้ความเคยชินไม่ได้เลย555

ออฟไลน์ rom_pho

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมชอบให้ปุ่มอยู่ด้านขวามากกว่าครับ อยู่ด้านซ้ายแม้ว่าถ้ารถวิ่งอยู่กดแล้วไม่ดับ แต่ก็จะรำคาญถ้ามีเด็กมือซนมากดเล่น แล้วถ้ากดตอนรถจอดนิ่งๆ อีก ก็จะยิ่งรำคาญ

แต่ผมแปลกใจว่าทำไมเค้าไม่ทำให้ปุ่มกดมันอยู่ตรงตำแหน่งกุญแจเดิมไปเลย ผมว่าน่าจะดีที่สุด แต่อาจไม่ได้เรื่องความสวยงาม

ส่วนเรื่องกดตอนวิ่งแล้วดับ ผมว่าในบางกรณีฉุกเฉินจริงๆ มันก็อาจจำเป็นต้องใช้นะครับ แต่อาจทำเป็นแบบว่าต้องกดค้างเอาไว้ซัก 3-5 วิ พร้อมกับเหยียบเบรคค้างไว้เป็นต้น