ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เอา city ไปใส่ H drive eco spec แล้วครับ  (อ่าน 4169 ครั้ง)

ออฟไลน์ flying

• Newbie
  • *
วันนี้เอา city ไปใส่ H drive eco spec แล้วครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 16:42:23 »
วันนี้เอา city 2009 ไปใส่โช๊ค H drive eco spec ที่ร้าน Auto 8 ครับ ของผมโหลดไม่มากน่ะครับ กลัวขับลำบากแล้วก็ยาง 195/55 ด้วยครับ เลยเอาลงประมาณนี้ครับ หน้า 54 cm. หลัง 55 cm. จากเดิม 56 กับ 57 มั้งครับ เห็นร้านเค้าบอกมา ลองไปขับดูก็โอเคเลยครับ ที่ความเร็วไม่เกิน 140 แต่ถ้าเกินนี้จะเริ่มควบคุมยากล่ะ ส่วนที่ความเร็วต่ำถ้าเป็นทางซีเมนต์ หรือ ทางที่ไม่เรียบก็รับรู้ได้ถึงแรงสะเทือน เด้ง มากขึ้นจากโช๊คเดิมครับ แต่ก็ยอมรับได้ครับ

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
Re: วันนี้เอา city ไปใส่ H drive eco spec แล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 10:05:28 »
วันนี้เอา city 2009 ไปใส่โช๊ค H drive eco spec ที่ร้าน Auto 8 ครับ ของผมโหลดไม่มากน่ะครับ กลัวขับลำบากแล้วก็ยาง 195/55 ด้วยครับ เลยเอาลงประมาณนี้ครับ หน้า 54 cm. หลัง 55 cm. จากเดิม 56 กับ 57 มั้งครับ เห็นร้านเค้าบอกมา ลองไปขับดูก็โอเคเลยครับ ที่ความเร็วไม่เกิน 140 แต่ถ้าเกินนี้จะเริ่มควบคุมยากล่ะ ส่วนที่ความเร็วต่ำถ้าเป็นทางซีเมนต์ หรือ ทางที่ไม่เรียบก็รับรู้ได้ถึงแรงสะเทือน เด้ง มากขึ้นจากโช๊คเดิมครับ แต่ก็ยอมรับได้ครับ

ลองใช้ดูครับ

City Zx ของผม หลังจากใช้สปริงโหลด Tanabe NF210 มาหลายปี = สูงสุดคืนสู่สามัญ กลับไปใช้สปริงเดิมโรงงาน+โช้ค Monroe OE Spectrum กับยาง 195/55/15 ก็ยังรู้สึกว่ามันแข็งไปอ่ะครับ 

อยากให้นุ่ม & เกาะถนนด้วย = ทำได้ยากอ่ะ 😭😭
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ flying

• Newbie
  • *
Re: วันนี้เอา city ไปใส่ H drive eco spec แล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 16:26:10 »
 ขอบคุณครับ คุณ lonely ช่วงนี้ก็ค่อยๆปรับตัวกับสตรัท ผมกะว่าใช้ไปซักพักถ้าความสูงประมาณนี้ไม่ครุดพื้นเลย ว่าจะไปปรับให้เตี้ยลงอีกซักหน่อยครับ ทางร้านปรับให้ฟรีได้อีกครั้งนึง