ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ เลือกรถคันแรกสำหรับมือใหม่หัดขับค่ะ (city vs almera vs swift)  (อ่าน 35936 ครั้ง)

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ชอบคันไหน ไปคันนั้นครับ แต่ถ้ากังวลกับปัญหาและมี 3 ตัวเลือกนี้ เชียร์ Swift ครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Hero Member
  • Whatever brews your coffee.
สาวๆส่วนมากชอบ Honda ครับ ผมเชียร์ City ละกัน ส่วนปัญหาคงแก้ได้ไม่น่าใช่เรื่องใหญ่อะไร
ส่วน Swift นี่ถ้าจะซื้อผมว่าต้องเป็นรุ่น Top options GLX เท่านั้นครับ รุ่นรองไม่น่าเล่น 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ joufo

มีเงินสดอยู่ 5 แสน ทำไมไม่ซื้อรถใหม่ป้ายแดงเลยหละครับ

อย่าง Swift ถ้าไม่เอาของแถมเลย ก็มีส่วนลด 50,000 แถมประกัน ถ้าซื้อรุ่นรองท๊อป​ (ที่ไม่มีจอ) ก็เท่ากับว่าเหลือแค่ 550,000 เอง
หรือถ้าเป็นยี่ห้ออื่น ก็เอารุ่นล่างๆ ก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อตัวท๊อป

ส่วนจะซื้อรถอะไรนั้น เดินเข้าโชว์รูมไปลองนั่ง ลองขับเลยครับ ผมว่าชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้น
แต่ผมจะเอา Nissan Note อยู่ใน List ด้วย

ส่วนมาสด้า 2 นั้น รถดี ขับดี ปัญหาแก้จบ
แต่ข้อเสียหลัก ที่ทำให้ผมจะไม่ซื้อมาสด้าอีกแล้ว ก็ตั้งแต่มาสด้าเขาปรับภาพลักษณ์เป็นแบรนหรู เขาก็ขึ้นค่าแรงและค่าอะไหล่แบบงงๆ

ค่าอะไหล่ และค่าแรง แพงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
น้ำมันเครื่องพี่ก็แอบขึ้นราคา บอกว่าของพรีเมี่ยม

ถ้าจ่ายค่าซ่อม ค่าบำรุงรักษาไหว ผมว่า มาสด้า 2 ก็ยังน่าใช้อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2020, 13:45:20 โดย joufo »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
City คัวเรื่มต้นครับ เพิ่มเงินนิดหน่อย หรือจะรอ City Hacthback ก็ดีนะครับ แล้วอีกสัก 4-5 ปี รายได้หรือเงินเดือนขยับขึ้นไปเป็นหลักแสนค่อยเปลี่ยนเป็น Camry, Accord ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Staples

3 ตัวนี้ ได้หมดนะ ไม่มีไรน่าห่วง ชอบไรก็ซื้อ

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
เชียร์ JAZZ S CVT  590000 ครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

ตัวเลือกทุกคัน ผมว่าได้หมดเลยครับ

ลองดูลักษณะการใช้งานด้วย
ถ้าคิดว่าต้องขนของ ลองมองหา Hatchback
ผมว่ารอ City Hatchback น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี

ต่อมาลองดูงบด้วยครับ
จริง ๆ อยากให้ลองมอง C-segment มากกว่า ถ้าจะออกต่างจังหวัดด้วย แม้อัตราเร่ง B-segment เดี๋ยวนี้ไม่น่าห่วง
แต่ตัวเบาะ และความกว้างห้องโดยสาร รวมถึงช่วงล่างก็มีส่วนลดความเครียดเวลาต้องขับทางไกลได้

ตัวผมเองใช้ Mazda 2 1.3 เทียบกับ Ford Focus พื้นที่ในรถจริง ๆ ไม่ต่างกันมาก แต่เบาะความสบายต่างกันมาก ให้นั่งรถติดในเมือง 1 ชั่วโมง ยังไงผมก็เลือก C-segment ทางไกลก็เช่นกัน

เรื่องขับรถไม่เก่ง จริง ๆ พอขับได้สักระยะ มันจะได้เอง ต้องเก็บประสบการณ์ไปเรื่อย ๆ

สุดท้ายลองดูรถ ต้องไปลองขับเอง ทุกคันก่อนจะซื้อครับ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน สรีระไม่เหมือนกัน
เรื่องศูนย์ ยังไง Toyota และ Honda ก็ตอบโจทย์กว่ายี่ห้ออื่น

ถ้าโจทย์แบบนี้ ผมจะมอง Honda Civic 1.8 ปลายโมเดล น่าได้ส่วนลดเยอะ รวมถึง HR-V ด้วย

เพิ่มเติม
Mazda 2 1.3 ผมว่ามันตอบโจทย์การใช้งานในเมืองครับ
อัตราเร่ง ไม่มีช่วงไหนที่ทันใจเลย ช่วงล่างไม่ได้โดดเด่นมาก ข้อดีคือประหยัดน้ำมันมาก ๆ เก็บเสียงดี (ถ้าฝนไม่ตก) งานประกอบและวัสดุภายในดี

ศูนย์บริการ ภาพรวมผมพอใจนะครับ ค่าแรงพอ ๆ กับ Ford บริการดี

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถามรายละเอียดต่ออีกนิดครับ เงินสด 5 แสน จะเอามาดาวน์รถกรณีผ่อนซักเท่าไหร่ครับ

รายได้หลังหักค่าใช้จ่าย 5-6 หมื่น .. คิดว่าจะผ่อนรถเดือนละเท่าไหร่ดีครับ (ไม่รวมค่าน้ำมัน ดูแลนะครับ )

ถ้าให้ผมเลือกให้ ผญ ซักคนตามเงื่อนไขนี้ ผมอาจจะให้ดู civic ตัว E มากกว่าครับ หรือไม่ก็ CX3 base หรือรุ่นถัดมา ก็ได้ครับ
    ข้อดี civic สวยกว่า eco car แน่ ๆ ขับออกตจว หรือถนนใหญ่ไม่ต้องลุ้นมากครับ ข้อเสีย ลองดูอุปกรณ์อาจจะขาด ๆ เกิน ๆ นิด ๆ เพราะมันเป็ตัวถูกสุดครับ
    ข้อดี cx3 เหมือนได้รถยกสูงนิด ๆ เครื่อง 2.0 ในราคาเท่า city top การขับขี่ดีกว่ามากมาย   ข้อเสีย ตามนั้นครับ mzd ไม่ค่อยทนครับ ต้องดูแลดี หาข้อมูลเกี่ยวกับรถนิดนึง
แต่ถ้าเอาแค่ตาม choice เชิญไปทาง city ครับ ถึงจะเป็น eco car แต่ก็กว้างขวางนั้่งสบาย ศูนย์พอจะฝากผีฝากไข้ได้

แล้วก็ปัญหาไม่เยอะมากถ้าเทียบกับจำนวนรถที่ออกสู่ตลาดนะครับ

ออฟไลน์ Volta

มีเงินสดอยู่ 5 แสน ทำไมไม่ซื้อรถใหม่ป้ายแดงเลยหละครับ

อย่าง Swift ถ้าไม่เอาของแถมเลย ก็มีส่วนลด 50,000 แถมประกัน ถ้าซื้อรุ่นรองท๊อป (ที่ไม่มีจอ) ก็เท่ากับว่าเหลือแค่ 550,000 เอง
หรือถ้าเป็นยี่ห้ออื่น ก็เอารุ่นล่างๆ ก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อตัวท๊อป

ส่วนจะซื้อรถอะไรนั้น เดินเข้าโชว์รูมไปลองนั่ง ลองขับเลยครับ ผมว่าชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้น
แต่ผมจะเอา Nissan Note อยู่ใน List ด้วย

ส่วนมาสด้า 2 นั้น รถดี ขับดี ปัญหาแก้จบ
แต่ข้อเสียหลัก ที่ทำให้ผมจะไม่ซื้อมาสด้าอีกแล้ว ก็ตั้งแต่มาสด้าเขาปรับภาพลักษณ์เป็นแบรนหรู เขาก็ขึ้นค่าแรงและค่าอะไหล่แบบงงๆ

ค่าอะไหล่ และค่าแรง แพงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
น้ำมันเครื่องพี่ก็แอบขึ้นราคา บอกว่าของพรีเมี่ยม

ถ้าจ่ายค่าซ่อม ค่าบำรุงรักษาไหว ผมว่า มาสด้า 2 ก็ยังน่าใช้อยู่ครับ

เห็นด้วยกับความคิดนี้ครับ หา Swift ป้ายแดงส่วนลดเยอะๆ ซื้อสดจบเลย
ไม่ต้องผ่อน เอาเงินเก็บไปลงทุนทำอย่างอื่น
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ TABO9

ผมเองไม่เคยลองทั้งสามรุ่นที่ว่ามา ไม่รู้ว่าตัวรถจริงๆเป็นยังไง
แต่ขับทางไกลบ่อย ผมขอตัด Swift ออก เพราะรถเล็กกว่า กำลังน้อยกว่า วื่งทางไกล จะรู้สึกว่าตัวเค้นกำลังจากเครื่องยนมากกว่า ช่วงล่างอาจจะไม่สบายเท่าอีกสองคัน ถ้าใช้เป็นคันแรกอาจไม่รู้สึกเท่าไร่ แต่ถ้าลองคันที่ดีกว่าแล้วอาจเสียดายที่ไม่เลือกคันใหญ่กว่า

ผมใช้อยู่ เหมาะกับในเมืองเท่านั้น   กำลังน้อยกว่า วื่งทางไกล เหนื่อยแน่นอน จะรู้สึกว่าตัวเค้นกำลังจากเครื่องยนมากกว่า ช่วงล่างอาจจะไม่สบายเท่าอีกสองคัน

ทั้ง 3 ตัวเลือกไป city

ถ้าให้ซื้อใช้เอง ขอ CX-3 ตัวเริ่มต้น ลองเข้าใน FACE ช่วงนี้อาจมีส่วนลดเยอะหลายหมื่นอยู่  คันใหญ่ สวยไปอีกนาน ปัญหาจุกจิกไม่มี ภายในล้ำไปอีกนาน หรือหามือสองก็มีคนปล่อยเยอะอยู่ปีใหม่ๆทั้งนั้น เพราะไป
CX-30 กัน

ออฟไลน์ FUOKU

• Newbie
  • *
แฟนใช้นิสสัน อัลเมล่าอยู่ครับ
ตอนเลือกซื้อก็มีตัวเลือกแบบเจ้าของกระทู้
แต่ตัด swift ออก เนื่องจากอัตราเร่งไม่ดีเท่าเครื่องเทอร์โบ
และสุดท้ายได้ Almera มา เนื่องจากคิดว่า อ็อฟชั้นคุ้มค่ากับราคารถ
เตือนมุมอับสายตา กับเบรคฉุกเฉิน ชอบมาก

ช่วงล่างดี ออกแนวแข็ง แต่เข้าโค้งดีมาก(เวลาเข้าโค้งไม่ค่อยรู้สึกถึงแรงเหวี่ยง)
แต่มีจุดที่ไม่ค่อยชอบ ถ้าเจ้าของกระทู้ได้ไปลองขับ อยากให้สังเกตคือ
  1 คันเร่ง บางทีกดนิดเดียวรถพุ่งแรง แต่พอบางทีพยามจะกดเบากว่าเดิมรถกลับออกตัวช้า
     คือกะระยะคันเร่งยาก
  2 เบรค เวลากดเบรคช่วงแรกที่กดลงไปคือว่างเปล่า แต่ถ้ากดเพิ่มไปอีกคือเบรคหัวทิ่มเลย
     อันนี้ก็กะระยะยากเหมือนกัน
แต่ทั้งสองข้อนี้ผมชินแล้ว และสามารถขับให้มีความนิ่มนวลได้แล้ว

ส่วนปัญหาในคลับรถก็เห็นมีเรื่องพูลเล่สายพานหลุด น่าจะได้รับการแก้แล้วในรถที่ผลิตล็อตหลังๆ
และปัญหาที่ผมเจอคืองานประกอบบางจุด จะเข้าไปเคลมกับศูนย์ภายหลัง

ออฟไลน์ 123ruj

รถคันแรกมือใหม่หัดขับ
มือสองปีใหม่ๆดีกว่าครับ
เฉี่ยวชนไป เสียใจน้อยหน่อย
ไม่ต้องเป็นหนี้
แนะนำ JAZZ GK ปี18-19 ครับ

ออฟไลน์ Seatar

มือใหม่....ควรเลือกรถเจ้าตลาดครับ....

ออฟไลน์ SM.

หารถที่มีศูนย์บริการใกล้บ้าน และรถที่ไม่ค่อยจุกจิกดีกว่าครับ

ค่อยๆขับ เห็บชั่วโมงบินไปนะครับ เดี๋ยวก็เก่งขึ้นเองครับ

สู้ๆครับ

ออฟไลน์ TCP

มาตอบทันมั้ย ?

1. มีเงินสด 500,000 + รายได้หลังหัก คชจ.แล้วเดือนละ 50,000 ++ ... เล็งพวก Altis , Civic หรือ Corolla Cross , HR-V เลยครับ
    พวกรถเล็กอย่าง ECOCAR ไม่ต้องไปมองแล้ว

2. เพราะการใช้งานคุณ อย่างที่บอกมา ใช้ในเมืองน้อยมาก แต่วิ่งทางไกลเป็นหลัก  กทม.- จันท์ 300 กว่าโลนะครับ (วิ่งเที่ยวละ 4-5 ชั่วโมง)

3. แล้วคุณยังอ่อนต่อโลก ทั้งในแง่การขับขี่ ทั้งในแง่การเลือกรถ ดูรถ .. ฉนั้น เลิกคิดจะซื้อรถมือสองไปเลยครับ ซื้อรถใหม่ป้ายแดงไปเถอะ ..

( ถ้าคุณรู้ว่า ในวงการขายรถมือสอง รถหลายๆ คัน ที่อย่างเน่า .. เค้าสามารถทำให้มันกลับมาดูใหม่ได้เหมือนรถสภาพชั้นดี
ไว้หลอกขายลูกค้าอ่อนหัดแบบคุณ เค้าสามารถทำได้ดีขนาดไหน ... แล้วคุณจะหนาวขี้เลยล่ะครับ .. นี่ผมพูดจริงๆ นะ
ไม่ได้พูดเล่น แค่พูดไม่สุภาพ แต่พูดตรงๆ ครับ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

V60 T8 ครับ จากที่ที่บ้านมี City Hatchback (Jazz), Swift, และ XC60 ครับ ระบบช่วยครบด้วย ผ่อนแค่ครึ่งนึงของเงินเหลือใช้

แต่ถ้าให้ตามโจทย์จริงๆ ไม่มีภาระผูกพัน Swift มือสองก็ได้ครับ ขับคล่องตัวพอตัว

ออฟไลน์ Kong14

• Newbie
  • *
ขอเชียร์ city แล้วกันนะครับ