ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Nissan และ Suzuki ควรเลือกเจ้าไหนดีครับ  (อ่าน 4011 ครั้ง)

ออฟไลน์ heimerazer

• Newbie
  • *
ถ้านับเฉพาะเรื่องบริการหลังการขาย อะไหล่ หรือ ค่าใช่จ่ายในการซ่อม (ทั้งระหว่างประกันและหลังหมดประกัน) ระหว่าง Nissan และ Suzuki ควรเลือกอะไรดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2020, 23:45:20 โดย heimerazer »

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: ระหว่าง Nissan และ Suzuki ควรเลือกเจ้าไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 22:55:44 »
เลือกซูซูกิครับ นิสสันชอบลดต้นทุนจนอะไหล่เปราะ   รถคันละล้านห้องเครื่องก็ยังทำสีไม่หมด เหลือบริเวณคานหม้อน้ำไว้สีเทาๆ  แถมเดี๋ยวนี้อะไหล่เครมยากมากครับ

ออฟไลน์ Dubee

Re: ระหว่าง Nissan และ Suzuki ควรเลือกเจ้าไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 08:04:37 »
บ้านผมใช้อยู่ นิสสัน มาร์ช กับซูซูกิ สวิฟท์ บริการหลังการขาย เข้าศูนย์จังหวัดผมทั้งคู่ ศูนย์บริการดีพอ ๆ กันครับ ใจเอนไปทางซูซูกิมากกว่าเพราะบริการเหมือนญาติมิตรมากกว่า คุยกันรู้เรื่องกว่าครับ อะไหล่และค่าแรงทางฝั่งซูซูกิโดยรวมถูกกว่านิสสันนิดหน่อย แต่ไม่มีผลอย่างมีนัยยะสำคัญอะไรครับ

สรุปควรเลือกเจ้าไหน อยู่ที่รุ่นรถละครับงานนี้ เพราะอย่างตอนนี้ผมแอบมองนิสสัน คลิกส์อยู่ แต่ที่บ้านอยากได้ ซูซูกิ XL7 ตอบโจทย์ครอบครัวกว่า ถ้าให้ซื้อคันใดคันหนึ่งผมก็ไม่มายเครื่องศูนย์บริการในจังหวัดผมครับ เพราะอย่างที่กล่าวไปดีทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 08:14:49 »
แล้วแต่ชอบเลยครับ   นิสสัน การเข้ารับบริการก็ไม่โหดมากมายอะไร(ไม่ต้องจองคิว  วิ่งไปรอคิวแต่มืด)  ซู  ผมไม่เคยใช้  บอกไม่ได้

ปล.  nissan  x-trial t31   ผมใช้มา  10 ปี  ดีมาก   เสียตามธรรมชาติ โช้คหลังซ้ายตัวเดียว  เปลี่ยนคู่หลังไปแล้ว   ตอนนี้มีอาการคล้าย ๆ บูชปีกนกหน้าหลวม(แตก)อีกอย่าง  แต่

ไม่มาก  แค่กดเบรคเหมือนมีการขยับตัว   แต่ยังไม่เปลี่ยน อะไหล่อื่น ๆ ไม่เปลี่ยน  ถือว่าดีครับ  ถ้าไม่นับเรื่องพวงมาลัยเป็นแบบหุ่นยนต์แล้ว  ถือว่าขับดีมาก  คงเก็บไว้  เพราะราคาติด

ดินเกินไป  ส่วน kick (รับได้กับการบริการและความต้องการของตนเอง  ไม่สนคำวิจารณ์) สัปดาห์หน้าคงไปรับตัว  กำลังตกแต่งตามสั่ง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2020, 16:47:28 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 08:42:48 »
จริงๆ ให้มองที่รุ่นรถเป็นหลัก

ส่วนศูนย์บริการ ลองนำชื่อศูนย์ที่คิดว่าจะเข้าไปใช้บริการบ่อยๆมาหาใน Google ดูครับ
ถึงจะเป็นรถค่ายเดียวกัน แต่ศูนย์บริการแต่ละที่ยังมีความแตกต่างกันครับ

แต่ถ้าวัดจากศูนย์แถวบ้านผม
สองเข้านี้ผมให้ Suzuki ครับ
เซลส์แนะนำดี โชว์รูมสะอาด พนักงานบริการก็บริการดี หลังเข้าไปเทสไดร์ฟมีการโทรมาเช็คฟี้ดแบ้ค แล้วเชิญให้ไปเทสอีกครั้งด้วย

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 09:34:22 »
อยากให้พิจารณาเลือกรถที่เหมาะสมกับการใช้งานของเรามากกว่านะครับ

แต่ถ้าตอบคำถาม จขกท. Suzuki ครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 10:12:42 »
งานประกอบ ความแข็งแรงของตัวถัง = Nissan

อะไหล่ถูก = Suzuki

เน้นซ่อมถูกก็ Suzuki ครับ

ออฟไลน์ Read more Speak less

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 11:00:41 »
เคยเทียบดูเล่นๆ(ผมใช้สวิฟกับน้องชายใช้มาร์ช) ราคาอไหล่การบริการของศูนย์พอๆกัน แต่หมดประกันแล้วคิดจะซ่อมอู่นอก ฝั่งนิสสันมีช่างเก่งๆเปิดอู่เองซ่อมจบนี่หาได้ง่ายกว่า อไหล่เครื่องเกียร์แท้เทียมมือสองราคาถูกกว่าและหาง่ายกว่าฝั่งซูซูกิ แต่ไม่ได้ต่างกันเยอะขนาดนั้นครับ หารถที่ถูกจริตกับเราดีกว่าครับ   

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 15:30:49 »
ไม่เคยใช้ nissan แต่จากการใช้มาหลายยี่ห้อ อะไหล่แท้ suzuki ถือว่าถูก

Suzuki งานประกอบดีไม่มีจุกจิก มีแต่เสียตามอายุการใช้งาน

อะไหล่แท้ไม่ได้ทนมากนักถ้าเทียบกับ Toyota แต่น่าจะใกล้เคียง honda

ศูนย์บริการพอใช้ได้ แต่บางที่ระบบมั่วๆ ต้องตรวจสอบรายการดีๆ หรือสั่งเองว่าให้ทำอะไรบ้าง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 08:14:38 »
ถ้าที่บ้าน Conservative เข้าศูนย์ตลอด Suzuki ระยะยาวน่าจะถูกกว่านิดๆ มาตรฐานช่างคงเส้นคงวากว่า อาจจะเพราะรุ่นรถน้อย ใช้รถ 5 ปีเปลี่ยน เข้าศูนย์ตลอด ทรงตอบโจทย์ตลาดสาวๆ กว่า คงต้องไปซูซุกิ

แต่ถ้าสาย DIY สายเดินเซียงกง ฯลฯ นิสสันมีอู่นอกและอะไหล่ JP (ในรถรุ่นที่ผลิตส่งออก) เพียบ ระยะยาวมากๆ โดยเฉพาะรุ่น Global Model ถ้ามาทางนี้ ก็นิสสันเลย

รถเปิดท้ายขายของ+MPV 7 ที่นั่ง นิสสันไม่มี ส่วน รถตู้+PPV+กระบะ 1 ตัน ที่ซูซุกิก็ไม่มี รถที่ชนกันพอได้ คู่นี้ก็มีแค่ B-Seg Eco Car เท่านั้นเองครับ ซึ่ง Suzuki ตอนนี้ก็จะเป็นรถ N/A เรียบๆ โดยเฉพาะ Ciaz เรียบมาก ได้ใหญ่ได้กว้าง ส่วน Almera ได้เครื่องเทคเดิมเปลี่ยนดาวน์ไซส์ยัดโบ แรงกว่า ดูสดใหม่กว่านิดๆ ฝั่ง Hatchback ไม่ต่างกัน ทรง Suzuki สวยกว่า แต่ก็โครงสร้างเล็กกว่า+บางกว่าโดยธรรมชาติ เกียร์เกือบจะเป็นชิ้นส่วนและลูกเดียวกันเด๊ะ

ส่วนมาตรฐานคุณภาพศูนย์ไม่ต่างกันมากอย่างที่หลายคนร่ำลือ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 09:58:48 »
คิดง่าย  ๆ  SUZUKI เน้นทำรถเล็ก  ๆ รอบสูง อาศัยทดเกียร์เอา    ไม่นิยมทำรถเครื่องยนต์ใหญ่     เขาวางตลาดไว้คนละตลาด กับค่ายรถยนต์รายอื่น   ๆ   ระยะยาวอะไหล่ถูกกว่า Nissan  นิด  ๆ    อะไหล่ SUZUKI  กับ Nissan  ถูกกว่า TOYOTA HONDA   นะครับ    ถ้านับค่ายญี่ปุ่นด้วยกันแล้ว SUZUKI NISSAN  ถือว่าอะไหล่ไม่แพง  และมีราคาถูกเลยละ  แต่จะบอกว่าถูกสุดคงต้องให้ SUZUKI  เพราะรถน้อย และซีซีน้อยเน้นทำรถเล็กอะไหล่ราคาประหยัด ไม่ได้หวังฟาดฟันลูกค้าทีหลังด้วยราคาอะไหล่ เหมือนกับค่าย Mazda     

ปล  แต่ผมชอบอยากซื้อแค่ SUZUKI Jimny  ไม่ได้อยากได้รถรุ่นอื่นของ SUZUKI   เพียงแต่ไม่มีเงินพอจะซื้อรถราคาสูงขนาดนั้นมาขับเล่น

ออฟไลน์ 7one011

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 11:17:28 »
ผมเลือกSuzuki ครับ

ออฟไลน์ heimerazer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 15:02:12 »
คิดง่าย  ๆ  SUZUKI เน้นทำรถเล็ก  ๆ รอบสูง อาศัยทดเกียร์เอา    ไม่นิยมทำรถเครื่องยนต์ใหญ่     เขาวางตลาดไว้คนละตลาด กับค่ายรถยนต์รายอื่น   ๆ   ระยะยาวอะไหล่ถูกกว่า Nissan  นิด  ๆ    อะไหล่ SUZUKI  กับ Nissan  ถูกกว่า TOYOTA HONDA   นะครับ    ถ้านับค่ายญี่ปุ่นด้วยกันแล้ว SUZUKI NISSAN  ถือว่าอะไหล่ไม่แพง  และมีราคาถูกเลยละ  แต่จะบอกว่าถูกสุดคงต้องให้ SUZUKI  เพราะรถน้อย และซีซีน้อยเน้นทำรถเล็กอะไหล่ราคาประหยัด ไม่ได้หวังฟาดฟันลูกค้าทีหลังด้วยราคาอะไหล่ เหมือนกับค่าย Mazda     

ปล  แต่ผมชอบอยากซื้อแค่ SUZUKI Jimny  ไม่ได้อยากได้รถรุ่นอื่นของ SUZUKI   เพียงแต่ไม่มีเงินพอจะซื้อรถราคาสูงขนาดนั้นมาขับเล่น

ผมเชียร์ให้ Su ไทย เอา Vitara มาขายนะครับ ชอบรถทรงนี้มาก ยิ่งเข้าไปดูในเว็บของอินโด หรือ ญี่ปุ่น แอบขัดใจ เพราะหลายรุ่นสวยมากกกก แต่ไม่ได้ขายในไทย T T

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 02:04:21 »
ใช้x trailก่อนmcอยู่ครับไม่เคยใช้ของซู จะครบห้าปีตคนี้ ตั้งแต่ใช้มาเจอแต่แอร์รั่วครับ แต่ไม่จบง่ายๆตัวรถผมไม่มัปัญหาเรื่องเกียร์แบบตนอื่นเค้า แต่บริการผมว่าเป็นลองเจ้าตลาดอยู่ไกล ขนาดผมด่าพี่ฮอนประจำ เจ้านี้หนักกว่าเยอะครับ ส่วนพี่ซูไม่รู้จริงๆครับ ;D

ออฟไลน์ Everest~!

• Jr. Member
  • **
    • slot666pro
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 19:01:14 »
เชียร์ Suzuki อีกเสียงครับ
บริการ ติดตั้งหลังคาโรงรถ และ บริการ ติดตั้งแผงโซล่าเซลล์ บนหลังคาโรงรถ คุณภาพระดับพรีเมี่ยมจาก  SHERA Roof Solution