ผู้เขียน หัวข้อ: Benz GLC ยังน่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 3222 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mon_Gc8

• Jr. Member
  • **
Benz GLC ยังน่าใช้ไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 15:26:01 »
สวัสดีครับ พอดีรุ่นพี่ผมสนใจจะซื้อ GLC ครับ เลยฝากผมมาถามพี่ๆเพื่อนๆ ตามนี้ครับ
1)
 GLC Diesel ไม่ว่าจะเป็นรุ่นธรรมดา หรือ amg dynamic มีอาการปวดเมื่อยมั้ยเวลาขับ

2) GLC Diesel ช่วงล่าง comfort และ ช่วงล่าง sport มีความแตกต่างกันขนาดไหน

3) GLC Diesel มีปัญหาใหญ่ๆอะไรบ้าง

4) GLC Diesel เบาะที่นั่งคนขับของรุ่นธรรมดา และ รุ่น amg มีความแตกต่างกันมากน้อยขนาดไหน ถ้าเน้นความไม่ปวดเมื่อย เอารุ่นไหนดี

แล้วถ้าเทียบกับ C220d AMG Dynamic ตัวไหนขับสบาย และ เมื่อยน้อยกว่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ🙏

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
Re: Benz GLC ยังน่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 21:15:36 »
- glc เค้าเซ็ตช่วงล่างแข็งครับ ยิ่งยางรันแฟลต ทำให้กระด้างไปอีกครับ  ตัวamg ก็จะกระด้างเพิ่มขึ้นไปอีก  เจอถนนขรุขระ นั่งไม่สบายครับ
- เบาะตัวธรรมดานั่งสบายกว่าครับ
- glc เบาะสูง ทำให้นั่งสบายกว่า C220d ครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 00:23:27 »
ถ้ายังไงลองดู glb ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 09:33:22 »
1) ควรไปลองนั่งเองครับ เบาะนั่งปรับได้เยอะอยู่ ทดลองนั่งนานๆ จับความรู้สึกตัวเองดีกว่า เพราะร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกัน ตัว Facelift ผมไม่แน่ใจลักษณะเบาะในรุ่น AMG แต่โฉมก่อนเบาะนั่งผิวไม่นุ่ม ออกแน่นๆ ผมนั่งขับเป็นชั่วโมงเมื่อยก้นน้อยกว่า

2) ช่วงล่าง Comfort กับ Sport ใช้อะไหล่ชุดโช้คอัพคนละตัวกันครับ ตัว Comfort รูดหลุมจะนุ่มสบายกว่า (ล้อ/ยางก็หนากว่า ยกเว้น 300e AMG)  ส่วน Sport รูดหลุมจะตึงตังรู้สึกได้ชัดเจน

3) GLC Diesel เครื่องทั้งเก่า OM651 และตัวใหม่ OM654 เคสหนักมีหลุดน้อยมาก หรือเรียกว่าไม่มีปัญหาใหญ่ๆ ก็ว่าได้ครับ เคสที่เกิดมีเฉพาะกับบางคันผมจำได้แค่ 1-2 เคสเท่านั้น โฉมก่อนมีเคสเรื่องเกียร์ช่วงแรกแต่ก็เงียบไปแล้ว

4) GLC Diesel เบาะที่นั่งคนขับของรุ่น AMG ไม่แน่ใจว่าตัว Facelift เป็นแบบเบาะกึ่งสปอร์ตหรือไม่ เพราะโฉมก่อนได้เบาะเหมือนกันทั้งคู่ ควรไปลองนั่งเองตามข้อ 1)

แล้วถ้าเทียบ GLC กับ C220d AMG Dynamic แหงๆ แบบไม่ต้องเดา GLC รถสูงกว่า เบาะนั่งปรับได้สูงกว่า โปร่งโล่งกว่ามากๆ คนนั่งหน้าปรับเลื่อนเบาะได้เยอะกว่าโดยที่ด้านหลังยังนั่งได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D