ผู้เขียน หัวข้อ: รถถูกชนตอนจอด ดำเนินการอย่างไรได้บ้างครับ  (อ่าน 2243 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
รถผมถูกชนตอนจอดในที่จอดรถของห้าง ผมมีคลิปกล้องบันทึกภาพชัดเจนของรถผมชัดเจน มีทะเบียนรถชัดเจน ต้องดำเนินการอย่างไรบ้างครับ

โดนชนฝาท้าย บุบประมาณ 1 ฝ่ามือ สีไม่มีถลอก จะเอาไปซ่อมร้านเก็บรอยลักยิ้ม ก็ไม่สามารถได้ เพราะโดนตรงสันพอดี แบบนี้ผมต้องเปลี่ยนอย่างเดียวเลยมั้ยครับ หรืออู่สีเขาทำได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2020, 16:08:54 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Re: รถถูกชนตอนจอด ดำเนินการอย่างไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 16:12:55 »
หาคู่กรณี แล้วเคลมประกันครับ ซ่อมห้าง หรือ อู่ ตามเบี้ย

ออฟไลน์ kez

Re: รถถูกชนตอนจอด ดำเนินการอย่างไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 17:06:26 »

ก็แจ้งปกติ  ให้หลักฐานไป  เค้าไปตามเอง

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 17:12:16 »
แจ้งความก่อนครับ เพื่อให้ระบุคู่กรณีได้ จากนั้นก็เคลมประกันครับ ทางประกันจะไปตามคู่กรณีเอง

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 17:12:49 »

ก็แจ้งปกติ  ให้หลักฐานไป  เค้าไปตามเอง
ตามนี้ครับ แต่บางบริษัทเขาอาจจะให้เราไปลงบันทึกประจำวันที่สถานีตำรวจเป็นหลักฐานยืนยันอีก

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 00:55:44 »
1.เอาหลักฐานคลิป+เลขทะเบียนคู่กรณี ไปแจ้งความ
2.แล้วโทรเรียกประกันมาออกใบเคลม ประกันจะให้เราเป็นฝ่ายถูก
3.แล้วเอารถไปเคลมตามที่ได้ทำประกันไว้ ที่เหลือประกันจะจัดการเองครับ

ออฟไลน์ thanakrit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 10:12:02 »
ประสบการณ์ตรง
ชน แบบไม่มีคู่กรณี ชนแล้วหนี กลับรถไม่พ้น ถอยมาชนรถ ผม แล้วหนีไปเลย เอาทะเบียนไปแจ้งความ ตำรวจออกหมายเรียก แจ้งประกัน สรุปสั้นๆ คู่กรณีไม่มารับผิด ก็ทำอะไรไม่ได้ สุดท้ายซ่อมเอง