ผู้เขียน หัวข้อ: // การเติมน้ำมันช่วงเทศกาล \\  (อ่าน 2246 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
// การเติมน้ำมันช่วงเทศกาล \\
« เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 11:45:54 »
รถที่ใช้ประจำผมสองคัน  มีฝาถังน้ำมันอยู่ด้านขวา   

เวลาเติมน้ำมันปกติค่อนข้างสบาย เพราะเป็นช่องที่ไม่ค่อยมีใครใช้กัน

แต่พอช่วงเทศกาลจะเจอปัญหาแปลกๆอย่างเช่นเจอ  รถคันที่ย้อนศรเข้ามา แบบหันหน้ารถประชันกัน  แล้วบางปั๊มช่องไม่พอให้แทรกกันระหว่างหัวจ่าย 

ถอยหลังก็ไม่ได้คันหลังจ่อ  เดินหน้าก็ไม่ได้เพราะเมื่อหันหน้าประชันกัน ช่องว่งงจะไม่พอให้อยู่ดี  ต้องรอให้อีกคันเติมเสร็จถอยออกไป

เลยถามคนที่ใช้ช่องเติมน้ำมันซ้ายหน่อยครับ   

เวลาเติมนี่ย้อนศรกันไหม 

แถมคันที่ย้อนศรบางคันเหมอนแซงคิวคันอื่นมา   

รึเป็นเรื่องปกติที่พอรับได้กันครับ 

:D :D :D :D :D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ flybigbear

Re: // การเติมน้ำมันช่วงเทศกาล \\
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 12:12:16 »
เทศกาล ปั้มยอดฮิตคือ ปตท

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
Re: // การเติมน้ำมันช่วงเทศกาล \\
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 12:13:20 »
ธรรมดาครับ
ผุ้จัดการปั๊มไม่ได้ดูอะไรอยู่แล้ว
อย่าหงุดหงิดให้เสียอารมณ์เลยครับ
เจอที่ไหนสะดวกก็จัดให้เต็มถัง

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 12:18:51 »
มันก็แปลก ปัจจัยฝาถังน้ำมันอยู่ข้างในเป็นปัจจัยอย่างหนึ่งในการเลือกรถของผมเลย
ถ้าวันไหนใช้ฝาซ้ายก็ต้องยอมต่อคิวครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 13:55:56 »
ผมใช้วิธี ไม่เติมน้ำมันระหว่างเดินทางครับ
รถต้องประหยัดน้ำมันพอ หรือ ถังใหญ่

จะเติมตอนออกเดินทาง หรือ ถึงปลายทางแล้วเท่านั้นครับ

คนเยอะ ปัญหาก็เยอะ
จริงๆการย้อนมาเติม เด็กปั๊มเป็นคนจัดสรรนะครับ ถ้าคนเยอะๆรอนานๆ เค้าจะเดินมาถามรถพี่เติมอะไรครับ มันสามารถย้อนไปเติมอีกข้างได้นะครับ
ผมไม่ค่อยเอามาคิดอะไร

บางทีมันก็คล้ายๆตำรวจเปิดเลน แล้วให้มาเบียดข้างหน้า
นี่คิดปัญหาสังคม
ซึงผมก็ไม่เห็นด้วยแต่ไม่มีอำนาจเปลี่ยนแปลง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 14:10:53 »
ถ้าช่องข้างๆว่าง ... ผมมาเห็น ผมก็ยูเทิร์นย้อนเข้ามาเติมนะ ก็จะไปรอทำไม ?

แต่ .. ไม่ใช่ว่า มีรถรออยู่ แล้วเราย้อนมาเสียบ อันนี่ ก็ทุเรศ ไปครับ

.........

ปกติ เติมน้ำมัน ผมจะเติมปั๊มแบรนด์รองตลอด พวก PT เนี่ย คนน้อยดี ไม่ต้องรอคิว ยกเว้นฉุกเฉิน น้ำมันจะหมด หาไม่ได้ ค่อยเข้าปั๊มแบรนด์หลัก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 16:53:53 »
บางครั้งรถเติมช่องหลังแต่ข้างหน้าว่าง เด็กปั๊มก็โบกไปไม่มีปัญหาครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 02:29:55 »
มันว่างผมก็วนไปเติมอีกฝั่ง ไม่มีคนรอจะปล่อยว่างทำไม

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 07:21:39 »
ย้อนเรื่องปกติครับ ปั้มเค้าออกแบบให้เติมได้ 2 ฝั่ง รถจะมาทางไหนเติมได้หมด
ส่วนใหญ่เด็กปั๊มเห็นรถเยอะ จะโบกให้ไปเข้าอีกฝั่งหนึ่ง

แต่แซงคิวนี้น่าเกลียด สงสัยติดมาจากแทรกคอสะพาน พวกนี้นิสัยไม่ดีครับ >:(

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 10:18:04 »
ใจเย็นๆครับ ค่อยๆ แบ่งกันเติมไปครับ

รถเยอะ ปั๊มก็ต้องบริหารจัดการให้ได้ครับ

ผมก็เคยเจอครับ เด็กปั๊มโบกให้ไปอีกฝั่ง แล้วมีรถรีบมาเสียบก่อนเลย ดีที่เด็กปั๊มกันที่ไว้ให้ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 10:40:15 »
มันเหมือนจะไม่มีกฏตายตัวในเรื่องนี้นะครับ
หลายๆปั๊มเค้าจะวางหัวจ่ายหันหลังชนกันและหัวจ่ายที่ว่ามันดันเป็นน้ำมันประเภทเดียวกัน มันก็ขึ้นกับว่า ในช่วงเวลานั้นๆ จะเจอฝาซ้ายหรือฝาขวามากกว่ากัน

บางครั้งเจอฝาเดียวกันรอคิวกัน 4 คันติด ด้านตรงข้ามดันว่างมาก เด็กปั๊มที่ดีหน่อยก็จะบอกให้คิวถัดไปหันหัวออกและถอยหลังเข้า ถ้าเจอมือใหม่หัดขับในแถว บางคนยอมต่อคิว ก็อยู่ที่คันหลังๆแล้วว่าจะไปเติมมั๊ย

ในเมื่อไม่มีกฏตายตัว ก็ไม่ต้องไปซีเรียสครับ บางปั๊มสามารถเข้าได้หลาย2ทางหรือ3ทาง ดังนั้นการหันหัวหรือการต่อคิวจะเป็นเรื่องลำบากมาก

ปกติเวลาเดินทางต่างจังหวัดในช่วง"ไม่เทศกาล" ผมงี้เลียนแบบการเติมน้ำมันเครื่องบินเลยครับ ผมจะเติมพอดีเดินทาง +50โล เพราะผมคิดว่ารถเบากว่าย่อมประหยัดกว่า(คิดไปเองหรือเปล่าก็ไม่รู้)​

แต่ถ้าเป็นช่วงเทศกาล ผมก็ทำแบบที่คห.ด้านบนบอกแหละครับ อัดเต็มถังเข้าไว้ เผื่อรถติดหนัก เผื่อแวะห้องน้ำ เผื่อจอด)​

ออฟไลน์ Norm-man

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 12:02:45 »
ผมใช้รถญี่ปุ่น ฝาซ้าย
ผมก็ทำนะครับ
ถ้าหัวจ่ายฝาขวาว่างๆ ไม่มีใครต่อเลยเนี่ย ผมก็วนรถเอาฝาซ้ายไปเสียบ
(คือไม่ได้ไปเสียบตัดหน้าใครนะ มันว่างจริงๆแบบช้างหลับได้ 1 ตื่นแบบเนี้ย ผมถึงจะเข้าไป)
เติมเสร็จแล้ว ถ้ามีรถฝาขวาเอาหน้ามาต่อคิว ผมก็ถอยออก ถ้าไม่มีรถต่อคิวก็เดินหน้าออก

เดินทางช่วงเทศกาล ผมเข้าปั๊มรองอ่ะครับ ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องรอนาน
ห้องน้ำก็พอเข้าได้ เรื่องของกินก็ตุนไว้ในรถตั้งแต่ก่อนออก

ถ้ามีครอบครัวมาด้วยก็เติมปั๊มรอง เข้าใช้ facility ปั๊มหลัก