ผู้เขียน หัวข้อ: การกระพริบไฟสูงแว๊บๆ เป็นการให้ทางเหรอครับ ??  (อ่าน 37025 ครั้ง)

ออฟไลน์ Everest~!

• Jr. Member
  • **
    • slot666pro
Re: การกระพริบไฟสูงแว๊บๆ เป็นการให้ทางเหรอครับ ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 09:43:17 »
ล่าสุดที่ผมได้ฟังอบรมต่อใบขับขี่รถยนต์ส่วนบุคคลเมื่อ 2-3 วันที่แล้ว เขาบอกการเปิดไฟสูงแว๊บๆ 2 ครั้ง ในสากลเขาถือว่าเป็นการให้ทางครับ แต่ลักษณะการใช้งานของบ้านเราการตีไฟสูงแบบนั้น ถ้าจะบอกว่าขอทางอาจจะต้องใช้ในกรณีที่อยู่บนถนนแล้วรถขับช้าแช่นานในเลนขวาปกติผมจะใช้แบบนั้นครับ เป็นการบอกว่าคุณขับช้านะ หลับไปเลนขวาได้ไหม หรืออีกกรณีตอนดึกๆผมจะแซงในทางโค้งหรือแสงในทางมืดๆ (บ้านผมอยู่ชนบทออกไปทางป่าๆซักหน่อย) ก็จะตีไฟแว๊บๆบอกก่อนว่าจะแซงไปแล้วนะระวังและหลบทางให้นิดนึงอะไรประมาณนี้ครับ แต่ในเคสของ จขกท. ผมคิดว่าการตีไฟในเหตุการณ์แบบนั้น ตัวผมเองก็จะคิดเหมือนกันว่าให้ทางครับ อารมณ์เหมือนกับว่าออกมาก่อนได้เลย ประมาณนี้ครับ ผิดถูกยังไงขอเพื่อนๆช่วยชี้แนะกันอีกทีครับ
บริการ ติดตั้งหลังคาโรงรถ และ บริการ ติดตั้งแผงโซล่าเซลล์ บนหลังคาโรงรถ คุณภาพระดับพรีเมี่ยมจาก  SHERA Roof Solution

ออฟไลน์ absolutelybright

• Internship
  • Hero Member
  • *
Re: การกระพริบไฟสูงแว๊บๆ เป็นการให้ทางเหรอครับ ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 10:05:08 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ ยอมรับเลยว่าขับรถมา 10 ปี ยังแอบงงเรื่องการตีไฟให้ทาง หรือ ไม่ให้ทางเหมือนกัน

ส่วนวิธีที่ผมปฏิบัติมีตามนี้ครับ
- อย่าออกมาาาา : ตีไฟสูงแบบแช่ยาว หรือ กะพริบรัวๆ 3 ครั้ง+
- เบาให้แล้ว ออกมาเร็ว : เปิดไฟฉุกเฉิน ถ้ากลางคืน อาจปิดไฟหน้าเหลือแต่ไฟหรี่ด้วย

จากที่ทำมา ก็สื่อสารเข้าใจตรงกันนะ ทั้งรถและคนเดินถนนครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 11:29:59 »
ประเมินความเร็วเป็นหลักครับ

ถ้ามาช้าคือให้ทาง

มาเร็วคือขอทาง

ออฟไลน์ Poblak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 12:16:27 »
 มีอยู่ครั้งหนึ่ง ผมขับมาทางตรงประมาณ 120 เห็นรถจะออกจากซอยทางฝั่งขวา ผมกระพริบไฟไป2ครั้ง รถคันนั้นก็ขับออกมาตัดหน้าผมเลย ระยะก็กระชั้นชิดแล้ว ผมคิดในใจว่าวันนี้ไม่รอดแล้ว กดเบรคเต็มที่ โยกลงไหล่ทางด้านซ้าย สุดท้ายรอดมาได้หวุดหวิดครับ

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 16:34:14 »
กระพริบไฟหลายครั้งคือขอทางนะครับ ลองไปดูฉากไล่ล่าของE34กับเปอโย406ในRONINได้

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 17:23:47 »
เจอแต่จะเลี้ยวตัดหน้า แล้วยังเปิดใส่ทางตรง
พอทางตรงไม่ชลอ ก็ตัดหน้าเลย

ดับเครื่อง ชนกลางลำเลยครับ  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 17:25:38 »
ประเมินความเร็วเป็นหลักครับ

ถ้ามาช้าคือให้ทาง

มาเร็วคือขอทาง

ยอดเยี่ยม ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 21:25:03 »
ล่าสุดที่ผมได้ฟังอบรมต่อใบขับขี่รถยนต์ส่วนบุคคลเมื่อ 2-3 วันที่แล้ว เขาบอกการเปิดไฟสูงแว๊บๆ 2 ครั้ง ในสากลเขาถือว่าเป็นการให้ทางครับ แต่ลักษณะการใช้งานของบ้านเราการตีไฟสูงแบบนั้น ถ้าจะบอกว่าขอทางอาจจะต้องใช้ในกรณีที่อยู่บนถนนแล้วรถขับช้าแช่นานในเลนขวาปกติผมจะใช้แบบนั้นครับ เป็นการบอกว่าคุณขับช้านะ หลับไปเลนขวาได้ไหม หรืออีกกรณีตอนดึกๆผมจะแซงในทางโค้งหรือแสงในทางมืดๆ (บ้านผมอยู่ชนบทออกไปทางป่าๆซักหน่อย) ก็จะตีไฟแว๊บๆบอกก่อนว่าจะแซงไปแล้วนะระวังและหลบทางให้นิดนึงอะไรประมาณนี้ครับ แต่ในเคสของ จขกท. ผมคิดว่าการตีไฟในเหตุการณ์แบบนั้น ตัวผมเองก็จะคิดเหมือนกันว่าให้ทางครับ อารมณ์เหมือนกับว่าออกมาก่อนได้เลย ประมาณนี้ครับ ผิดถูกยังไงขอเพื่อนๆช่วยชี้แนะกันอีกทีครับ

เข้ามาขอความรู้เหมือนกันครับ ถ้าในตอนอบรมต่ออายุใบขับขี่แจ้งไว้ก็ชัดเจนดีครับ
เรียนตามตรงว่าไม่อยากใช้ทั้งไฟสูงและแตรหากไม่จำเป็นจริงๆ เพราะประเทศเราหัวร้อนกันง่าย
แถมในทางตรงข้าม เวลาผมรอกลับรถหรือออกจากซอยก็จะรอออกจังหวะที่มั่นใจว่ารถทางตรงจะไม่จำเป็นต้องชลอหรือเบรคเพราะเรา
และก็อีกนั่นแหละ หลายครั้งโดนสาดไฟสูงแช่ (บางทีกดแตรยาวมาด้วย) โดยที่เราก็ไม่ได้จอดรอล้ำเส้นหน้ายื่นแต่อย่างใด และไม่ได้มีลักษณะขยับแบบที่จะพุ่งออกไป
ก็รู้สึกแย่เหมือนเราเป็นเด็กอมมือขับรถไม่เป็น จังหวะกลับรถแบบนี้ก็กะเองไม่ได้จนต้องให้รถทางตรงเปิดไฟสูงแช่ยาวบอกด้วย

ฉันใดก็ฉันนั้น ถ้าผมเปิดไฟสูงแช่ใส่ก็เหมือนจะด่าเขากลายๆไหมนะ (ในความคิด) กดแตรก็ไม่อยาก เลยออกมาเป็นการกระพริบไฟสูง 2 ครั้ง ดันเป็นการให้ทางซะนี่ 5555

ต่อไปก็คงไม่ทำอะไรทั้งนั้นละครับ เอามือคาที่แตร ถ้าเห็นว่าพุ่งออกมานิดๆแบบจึ๊กๆ ก็กดแตรบอกได้เลย

ขอบคุณอีกครั้งครับผม รวมถึงทุกความเห็นและความรู้ที่มอบให้ครับ  :) :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ stssp29

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2020, 10:43:10 »
ตอนผมสอบใบขับขี่ได้ใหม่ๆ อาจารย์ที่ผมไปฟังอบรมเค้าก็บอกว่า ยกไฟสูงคือให้ทาง เป็นสากลโลก พอออกมาขับจริง เห็นเค้ายกไฟสูงเลยออกมาโดนบีบแตรด่าอีก
เช่นเดียวกันเวลาให้ทางคนอื่นออกมา ชะลอรถยกไฟสูง เค้าก็ไม่ออกมา ต้องใช้ไฟฉุกเฉิน เค้าถึงจะออกมา

งงเลย ตกลงเค้าสอนผิดหรือมันใช้ไม่ได้กับประเทศไทยครับ ทุกวันนี้ก็ยังไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 10:19:45 »
ถูกแล้วหนิครับ
กระพริบไฟสูงแปลว่าการให้ทางเป็นสากลอยู่แล้ว ตอนสอบใบขับขี่เขาก็มีบอกอยู่ชัด
ถูกต้องครับ ควรให้ทางให้ถูกต้องดังประเทศพัฒนาแล้วได้แล้ว
แต่ถ้าไม่ได้ เยาวชนรุ่นใหม่ก็เห็นจะมีความหวังขึ้นเรื่อยๆครับ

จะพยายามห้ามใจไม่ให้พูดอะไร negative ในคอมเมนท์นี้ละกันแม้คันมาก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 12:11:03 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ สรุปว่ากระพริบไฟสองครั้ง คือเราเห็นท่านแล้วเชิญออกมาได้

ถ้าไม่ให้ทางก็ทำ 2 อย่าง คือไม่ต้องทำอะไร หรือไม่ก็เปิดไฟสูงยาว (ถ้าดื้อยังจะออกมาค่อยกดแตร)

ขอบคุณอีกครั้งครับ  :) :) :) :) :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Everest~!

• Jr. Member
  • **
    • slot666pro
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 17:13:02 »
ไม่แน่หรอกครับ ต่างคนต่างความหมาย เขาอาจจะขอทางก็ได้
บริการ ติดตั้งหลังคาโรงรถ และ บริการ ติดตั้งแผงโซล่าเซลล์ บนหลังคาโรงรถ คุณภาพระดับพรีเมี่ยมจาก  SHERA Roof Solution