ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Z4 โฉมปัจจุบันเลิกผลิต และไม่ไปต่อ Supra ก็ไปต่อไม่ได้เช่นกันถูกไหม?  (อ่าน 12902 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ผมมานั่งนึกดู อนาคตของ Supra มันผูกติดกับ Z4 ไปเสียแล้ว เหมือนลงเรือลำเดียวกัน

ถึงเวลาไมเนอร์เชนจ์ไปด้วยกัน อันนี้ผมไม่ห่วง

ผมห่วงตอนที่ Z4 หมดอายุการตลาด ซึ่งรถยุโรปมันหมดไวเสียด้วยสิ

ถึงตอนนั้น หาก BMW ตัดสินใจเลิกผลิต Z4 แล้ว ไม่ขายอีกต่อไป

ผมคิดว่าเค้าคงไม่มานั่งประกอบ Supra ให้ Toyota เรื่อย ๆ แน่นอน

อาจจะต้องตายไปพร้อมกัน หรืออาจจะขึ้น Gen ใหม่ไปพร้อมกันก็ได้

ไม่ต่างจากรถยุโรปคันอื่น ๆ

เพื่อน ๆ พี่ ๆ คิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ?

ออฟไลน์ AkE

เรื่องทำร่วมกันนี่มันเฉพาะmodel ปัจจุบันครับ ตัวต่อไปจะยังไงตอนนี้ยังไม่รู้ supra จะทำอีกหรือไม่ หรือเว้น

เป็นไปได้หมดครับ ตามความคิดผมถ้า akio toyoda ยังเป็น president toyota motor

โอกาสจะเห็นรถแบบsupra อีกมีครับเพราะคนนี้เค้าชอบรถแข่งและชอบทำให้รถtoyota มีภาพลักษณ์

ใหม่ๆและวัยรุ่นกว่าเดิม เหมือนที่หลายๆปีที่ผ่านมาเป็นแต่ถ้าคนนี้หมดวาระ คนต่อไปเราไม่รู้ว่าจะยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2020, 10:05:14 โดย AkE »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขอบคุณคุณ AKE มากครับ รถซิ่งจากโตโยต้าอาจจะออกมาอีกเรื่อย ๆ

Z4 เจนที่แล้ว เค้าขายอยู่กี่ปีครับ ใครทราบบ้างครับ?

ออฟไลน์ SM.

Toyota ลงแข่ง Le Mans มาหลายปีแล้วนะครับ แล้วทำได้ดีด้วย ปีนี้ก็มีข่าวว่าจะทำ supercar 900 กว่าม้า

อยากให้ทำเป็นตัวขายจริงบ้าง ผมว่าน่าสนใจนะ

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
เดาล้วนๆ นะ
ผมว่าโตโยต้าเค้า คิดมาดีมาก
ไม่เสี่ยง กระแส supra ในญี่ปุ่นดี รอบนอกแม้ว่าจะสู้ gtr ไม่ได้
แต่ก็วัดความต้องการของกลุ่มลูกค้า ได้ดี
ผมว่าเค้ารู้แล้วล่ะว่าต้องทำอย่างไร
ขอเดาว่า น่าจะเอาตัว LC มาพัฒนาเป็น supra ตัวต่อไป

ออฟไลน์ joufo

ถ้า Z4 เลิกผลิต Supra ถ้าจะขาย ก็มีต่อครับ

ผมว่า เจ้า Z4 Supra นี่ก็เป็นหนึ่งในความร่วมมือกันระหว่าง BMW และ Toyota
BMW เองก็ได้เทคโนโลยีไฮบริดของ Toyota ไปใช้ Toyota ก็ได้เทคนิคในการพัฒนารถจาก BMW

ทุกวันนี้ผมยังสงสัยว่า ถ้าเอา Supra เข้าศูนย์ Toyota ศูนย์จะแอบยกรถเราไปทำที่ศูนย์ BMW รึเปล่า  ::)

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
ผมมานั่งนึกดู อนาคตของ Supra มันผูกติดกับ Z4 ไปเสียแล้ว เหมือนลงเรือลำเดียวกัน

ถึงเวลาไมเนอร์เชนจ์ไปด้วยกัน อันนี้ผมไม่ห่วง

ผมห่วงตอนที่ Z4 หมดอายุการตลาด ซึ่งรถยุโรปมันหมดไวเสียด้วยสิ

ถึงตอนนั้น หาก BMW ตัดสินใจเลิกผลิต Z4 แล้ว ไม่ขายอีกต่อไป

ผมคิดว่าเค้าคงไม่มานั่งประกอบ Supra ให้ Toyota เรื่อย ๆ แน่นอน

อาจจะต้องตายไปพร้อมกัน หรืออาจจะขึ้น Gen ใหม่ไปพร้อมกันก็ได้

เพื่อน ๆ พี่ ๆ คิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ?

ขอบคุณคุณ AKE มากครับ รถซิ่งจากโตโยต้าอาจจะออกมาอีกเรื่อย ๆ

Z4 เจนที่แล้ว เค้าขายอยู่กี่ปีครับ ใครทราบบ้างครับ?

z4 e89 นี้ 2009 - 2016 ครับ lifespan.

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่า ไม่น่าเกี่ยวกันนะ

ถ้าคนไม่ซื้อ Z4 แต่คนยังซื้อ Supra อยู่ ก็ผลิตแต่ Supra ขายก็ได้ นะครับ ถูกไหม

ปล. ผมเพิ่งเห็น Z4 ป้ายแดงตัวเป็นๆ ตั้ง 1 คัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2020, 13:29:27 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ IS2000

โฉมนี้เท่าที่เห็นข้อมูลวงในจากต่างประเทศน่าจะทำตลาดถึงปี 2026 ครับ

ปล. เห็นกระทู้ด้านบนผมมาตอบเพิ่ม ในไทยรถศูนย์ service ได้ที่เดียวคือ Toyota Body and Service ตรงถนนศรีนครินทร์ครับ ซึ่ง Toyota Thailand จะจัดทีมช่างมาเฉพาะ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้า Z4 เลิกผลิต Supra ถ้าจะขาย ก็มีต่อครับ

ผมว่า เจ้า Z4 Supra นี่ก็เป็นหนึ่งในความร่วมมือกันระหว่าง BMW และ Toyota
BMW เองก็ได้เทคโนโลยีไฮบริดของ Toyota ไปใช้ Toyota ก็ได้เทคนิคในการพัฒนารถจาก BMW

ทุกวันนี้ผมยังสงสัยว่า ถ้าเอา Supra เข้าศูนย์ Toyota ศูนย์จะแอบยกรถเราไปทำที่ศูนย์ BMW รึเปล่า  ::)

แอบเอา z4 เข้า 0 Toyota จะได้ค่าแรงที่ถูกกว่าหรือเปล่าครับ ขำๆนะ คห.บนตอบไปแล้ว

ออฟไลน์ raygun

เกือบๆ 8 ปีครับ

ออฟไลน์ AR15

• Full Member
ผมว่าไม่นะครับ ถ้าจำไม่ผิดเหมือน Toyota เขาจะเอา Supra ไปผลิตขึ้นที่ออสเตรีย แยกกับ BMW คงไม่มีผลถ้า Z4 โฉม G29 เลิกผลิต

ออฟไลน์ raygun

ผมว่าไม่นะครับ ถ้าจำไม่ผิดเหมือน Toyota เขาจะเอา Supra ไปผลิตขึ้นที่ออสเตรีย แยกกับ BMW คงไม่มีผลถ้า Z4 โฉม G29 เลิกผลิต

Z4 ก็ผลิตที่ออสเตรีย โรงงานเดียวกันนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ 134340

• Newbie
  • *

กำลังคิดว่าจะไปซื้อz4 มาใช้ มีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ ที่จะเลิกผลิต กลัวซื้อมาเก้อ