ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับติดตั้งแก้สให้กับรถครับ  (อ่าน 4257 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
อยากจะติดแก้สให้กับ volvo S40 ครับ

อยากจะถามเป็นข้อๆๆดังนี้ครับ

1. คำถามเบสิกครับ ติดยี่ห้อไหนดีครับ มันมีหลายค่ายมากอ่านไปตามเว็บบอร์ด ก็เจอแบบ ยี่ห้อนี้ดี ยี่ห้อนี้เทคโนโลยี เก่า เจอจน งง ครับ

2. ราคาจะประมาณเท่าไรครับ

3. ราคาถังโดนัท กับถังแบบแคปซูล ต่างกันมากไหมครับ

ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
Re: ถามเกี่ยวกับติดตั้งแก้สให้กับรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 00:53:51 »
ขออนุญาตตอบไม่ตรงคำถามนะครับ

คือผมรู้สึกว่าติดแก้สแล้ว  กลัวมันจะได้ไม่คุ้มเสียครับ  เพราะรถ cr-v ของญาติผมติดอยู่ครับ  แล้วก็เิกิดปัญหาการสึกหรอของเครื่องยนต์มากมายเหลือเกิน  แก้ไขบ่อย  แก้ไม่ตก  ตอนนี้เครื่องได้สึกหรอจนกินน้ำมันเครื่องไปเรียบร้อยแล้ว   ถ้าจะซ่อมคงต้องฟิตเครื่องใหม่  ค่าซ่อมแพงบวกกับความเสี่ยงในการเจอช่างที่ทำไม่เก่ง  ปัญหาไม่จบ  ไม่เหมือนเดิม  ที่ผ่านมาก็ตั้งวาล์วไปหลายรอบแล้วครับ

สรุปปัญหาที่เจอตอนนี้คือ  เครื่องกำลังตกไปอย่างมาก  มากจริงๆ  เครื่องเดินไม่เรียบ  บางครั้งดับ  เสียงเครื่องเปลี่ยน  รวมถึงจุกจิกอื่นๆอีก

คือตอนแรกๆมันก็คุ้มครับ  ประหยัดดี  แต่หลังๆปัญหามันมากเหลือเกิน อัตราเร่งเริ่มอืด ซ่อมบ่อย น่าเบื่อ  เสียสุขภาพจิต  และถ้าลองคิดค่าซ่อมเล่นๆคือ เปลี่ยนบ่าวาล์วยกชุด  เปลี่ยนวาล์ว  ฟิตเครื่อง(เปลี่ยนลูก  ปลอก  แหวน)  บวกค่าแรง  บวกเสียเวลา  บวกความเสี่ยง  บวกสมรรถนะที่ลดลง  ถึงตรงนี้ผมไม่รู้ว่าเงินที่ประหยัดไปได้  กับค่าซ่อม ค่าต่างๆ มันจะคุ้มหรือไม่ครับ

บางคนบอกว่าถ้าหาอู่ดีๆ จูนอั๊บดีๆ  ปัญหาเรื่องจุกจิกหรือสมรรถนะก็จะหมดไป  ซึ่งอาจจะถุกครับ  แต่ปัญหาเครื่องสึกหรอเร็วกว่าปกติจะเกิดขึ้นแน่นอนครับ  และค่าใช้จ่ายในการซ่อมก็จะเกิดขึ้นด้วย

ทั้งหมดเป็นแค่ความเห็นของผมนะครับ  ส่วนการตัดสินใจเป็นของคุณครับ ;)

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเกี่ยวกับติดตั้งแก้สให้กับรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 12:25:28 »
ตอบตามตรงที่มีประสบการณ์ใช้แก๊สครับ   
ติดแก๊สใช้เอง มี   CRV รุ่น 2  , CRV  รุ่น 1 , ฟอร์จูนเนอร์เบนซิน , ซูซุกิ แครี่
ญาติใช้  วอลโว่ 940 SE  ,  บีเอ็ม 325 รุ่นโฉมนกแก้ว , กระบะลงเครือง 2 j

ในบรรดาทั้งหมดนั้นที่มีปัญหาเรื่องบ่าวาล์วทรุดเร็วกว่าปกติ คือ CRV  รุ่น  2   เข้าใจว่าวัสดุหรือโลหะที่ทำบ่าวาล์วไม่เหมาะกับความร้อนที่ได้จากแก๊ส  แต่ในยุคปัจจุบัน   อุปกรณ์ติดแก๊สทันสมัย  สังเกตว่าหัวฉีดแก๊๊สรุ่นใหม่ๆ  โปรแกรมละเอียด  ช่างติดตั้งได้มาตราฐาน จูนดี  ความร้อนจากกาผาไหม้ไม่สูงกว่าน้ำมันเท่าไร    เคยนั่งดูรถที่ติดตัววัดอุณหภูมิตัวเลข  ตอนวิ่งน้ำมันขึ้น 85 องศา   พอวิ่งแก๊สขึ้น 88 องศา  ผมว่าร้อนกว่าไม่มาก  พวกร้อนกว่ามากเกินเหตุนี่ขึ้นไป 95-100

ทีนี้พออยากจะติดผมว่าลองเข้าไปถามคลับ วอลโว่ด้วยกันดีกว่าครับ ว่ารุ่นนี้ทนแก๊สดีไหม    จุกจิกหรือเปล่า  ครับ

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 12:56:00 »
เข้ามาบอกต่ออีกนิดหน่อยครับ
พอดีตอนนี้อยู่ในตัวเมืองชลบุรี  ฝนตกฟ้าคะนอง   ฟ้าผ่าลงรอบๆตัวนับได้ประมาณ 50 ทีแล้ว  แต่ละทีหวาดเสียวหัวเหลือเกิน  เมื่อกี้เลยต้องปิดเครื่องหนีฟ้าผ่าก่อน

เล่าต่อครับ  คือ
เครื่องยนต์ทั้งหลายเท่่าที่สังเกต มันทำมาสำหรับน้ำมันเป็นหลัก   แม้ภายในเครื่อง พวกวาล์ว บ่าวาล์ว  ทำจากโลหะที่ทนทานเพียงพอ  แต่หากติดแก๊สไม่ดีพอความร้อนขึ้นค่อนข้างสูง  พวกที่เกี่ยวกับยางจะไปเร็ว เช่นท่อน้ำ ซีลยาง  รวมไปถึงสภาพน้ำมันเครื่องน่าจะเสื่อมเร็ว  ฉะนั้นรถในกลุ่มพวกนี้ต้องศึกษาหาเลือกยี่ห้อแกีสที่ดี เหมาะสมพอ  เพื่อให้เผาไหม้สมบุรณ์ความร้อนไม่สูง  รถกลุ่มพวกนี้วิ่งแก๊สได้เยอะครับ  เช่น โตโยต้า   และกลุ่มพวกนี้หากติดแก๊สไม่เหมาะ  ช่างไม่เก่ง ติดไม่ดี  ก็ใช้ได้นานพอควรแต่ถึงเวาก็พังดื้อๆเลยครับ

พวกรถที่ไม่เหมาะกับแก๊สเลยก็มีเยอะ   แต่พวกนี้หากอยากติดก๊เสี่ยงได้แต่ต้องเน้นเลือกหายี่ห้อแก๊สให้เหมาะ   และใช้อย่างระวัง  อย่าวิ่งตะบี้ตะบัน    

พวกรถรุ่นใหม่ๆที่ทำมาเพื่อติดแ๊กสโดยตรงพวกนี้ไม่น่าเป็นห่วง   บริษัท ฯ เขาคงใช้วัสดุที่ทนเพียงพอแล้ว  

แต่วอลโว่ของ จขกท.   ไม่ทราบว่าปีไหน   เป็นอย่างไร  ต้องลองค้นข้อมุูลเอาครับ   ว่าจะอยู่กลุมไหนแล้วค่อยตัดสินใจว่ารคุ้มหรือเปล่า  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2010, 12:58:24 โดย jinda »

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 13:28:22 »
Cr-v Gen 2 2.0 กับ 2.4 ก็ติดทั้งคู่ครับ

2.0 ติด LPG มีปัญหาหลังจากแสนโลที่ติดคือ เบาดับ... ก็ไปแก้ที่ศูนย์ที่ติดแก๊สมาก็หาย (ติดแบบมิ๊กเซอร์)
                  หลังจาก 2 แสนโลเครื่องเริ่มมีอาการ ฝาสูบโก่ง กินน้ำมันเครื่อง และน้ำหม้อน้ำหาย โอเวอร์ฮอนใหม่ 2 หมื่น ซื้อเครื่องใหม่ 5หมื่น+วาง 4 พัน
                  ตอนนี้ใช้เครื่องใหม่มา 30k เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 7พันโลแล้วก็หัวเทียนแพตตินัมทุกๆ 2หมืนโล

2.4 ติด NGV ใ้ช้มา แสนโลก็ยังไม่มีอาการใดใด พอดีผมติดตั้งน้ำมันเลี้ยงบ่าววาล์วด้วย 1500 เอง

สรุป หลังจากใช้มา อยู่ด้วยกันมา 2-6 ปี ทั้งสองคันก็ยังไม่แสดงอาการจุกจิกจากการใช้แก๊สทั้งคู่ เอ๊ะ! หรือว่าผมรับได้ ถ้าไม่นับรวมอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนตามอายุแม้จะใช้น้ำมันก็ตาม มันก็ช่วยให้พ่อผมเซฟตังไปซื้อ city ทอปป้ายแดงได้อีกคันแล้วคับ

วิธีการใช้แก๊สที่เหมาะสมก็คือ อย่าไปตะบี้ตะบันใช้อย่างที่พี่ Jinda บอกนั้นหละครับ ใช้มันเหมือนกับเราใช้น้ำมัน ค่อยๆคับ ค่อยๆเร่ง จะรีบก็ได้นานๆที ดูแลเค้าเหมือนที่เค้ารับใช้เรา เค้าเสียอะไรก็เปลี่ยน หาของเทียบของเคียงให้คุณภาพพอๆกับของแท้ หาข้อมูลเพิ่มเติมอย่าเชื่อช่างมาก

แต่รถแก๊สก็เหมาะกับคนที่ใช้รถเยอะจริงๆ ถ้าไม่เยอะก็ไม่คุ้มค่าติด
แต่ที่บ้านผมเวลาเติมแก๊สที ก็จะคำนวนว่าวิ่งไปกี่ กม. สมมติ 300 โล ผมก็เอา 4x300 เท่ากับ 1200 บาทใส่ไว้ในกระปุกหน้ารถ แล้วหยิบ 450 บาทจ่ายค่าแก๊ส
เดือนนึงผมจ่ายค่าน้ำมันก่อนติดแก๊สก็หมื่นกว่าบาท หลังติดแก๊สก็หมื่นกว่าบาท แต่ผมเอาส่วนต่างที่ใ่ส่กระปุกไว้ดูแลรถ
ถึงเวลาถ่ายน้ำมันเครื่องก็เอาไปจ่าย เปลี่ยนอะไหล่ก็เอาไปจ่าย ทำนู๊นทำนี่ก็เอาไปจ่าย

ใช้รถน้อยก็จ่ายน้อย ใช้รถมากก็จ่ายมาก ที่ผมทำวิธีแบบนี้ก็เพราะเพื่อไม่เป็นการหลงตัวเองว่า เออ.. รถใช้แก๊ส ประหยัดแล้วนะ ตะบี้ตะบันย่ำมันเข้าไป จนทำให้ใช้นอกประเด็นไปเสีย เปลืองโดยใช่เหตุ

แปลกไหมหละครับ ใช้รถแล้วมีเงินเก็บด้วย 555~
ปล.ตังที่ใส่กระปุก ผมเอาไปใส่บัญชีบัตรเครดิตไว้ทุกวันนะคร๊าบ ไม่กล้าเก็บตังไว้ในรถ กลัวหายยย !! อิอิ ถึงเวลาค่อยเอาบัตรไปรูด ถึงรอบเดือนมันก็ตัด สบายเฉิบ!

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 16:57:39 »
เรื่องความร้อนของแก๊สที่ทำให้บ่าวาล์วมีปัญหานั้น ส่วนมากที่รู้มาคือจูนบางมากเกินไปทำให้การเผาไหม้มันร้อนมากกว่าปกติ อีกอย่างนึงก็คือตั้งไฟอ่อนไปเพราะ lpg ออกเทนเกินร้อย ลามช้ากว่าน้ำมันกว่าจะจุดติดหมดวาล์วไอเสียเปิดพอดี ไฟก็เลียวาล์ว วาล์ไหม้หมดไม่นานมันก็สึก

ส่วนเรื่องน้ำมันเลี้ยงบ่าวาล์วนั้น ไม่รู้เคยเปิดฝาสูบมอเตอร์ไซค์2จังหวะไหมครับ ระวังมันจะเป็นเขม่าติดที่หัวลูกสูบแบบนั้นนะครับ

ผมซื้อรถที่ติดแก๊สแล้วมาสิบกว่าปี และใช้มาจนถึงปัจจุบันนี้จะครบ5ปีแล้วแก๊สเพียวๆมาตลอด แรงมีตามอายุขัย
กะว่าจะยกเครื่องต้นปีหน้านี่ล่ะครับ
ไม่รู้ทนใช้หรือใช้ทน แต่ตลอดเกือบ5ปีที่ใช้มา ไม่เคยต้องลากกลับบ้านเลยแม้แต่ครั้งเดียว  :)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 18:08:52 »
ตามท่าน GivesZa บอกเลยครับ ถ้าใช้เยอะ ส่วนต่างของค่าเชื้อเพลิง มันพอจะไว้ใช้ซ่อมบำรุงรถ ซึ่งอาจจะสึกหรอไวกว่าใ้ช้น้ำมัน อยู่แล้วครับ   แต่ถ้าติดตั้งดีๆ เดี๋ยวนี้การติดตั้งก็พัฒนาไปเยอะแล้ว ถ้าติดแบบดีๆหน่อย ช่างเก่งๆ ก็สบายใจได้  แต่ว่าติดยี่ห้อไหนดี อันนี้ผมว่า ลองเสิชตามกุเกิ้ลช่วยดูนะครับ ว่ายี่ห้อไหนใครใช้แล้วมีปัญหา ที่เคยได้ยินว่าดีๆก็ Energy Reform อ่ะครับ แต่เห็นว่ามีเรื่องเสียงดังอยู่

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 18:11:05 »
อยากจะติดแก้สให้กับ volvo S40 ครับ

อยากจะถามเป็นข้อๆๆดังนี้ครับ

1. คำถามเบสิกครับ ติดยี่ห้อไหนดีครับ มันมีหลายค่ายมากอ่านไปตามเว็บบอร์ด ก็เจอแบบ ยี่ห้อนี้ดี ยี่ห้อนี้เทคโนโลยี เก่า เจอจน งง ครับ

2. ราคาจะประมาณเท่าไรครับ

3. ราคาถังโดนัท กับถังแบบแคปซูล ต่างกันมากไหมครับ

ขอบคุณครับ ;D

1. ตอบยากครับ มีหลายยี่ห้อ ดีและด้อยต่างกัน แต่ที่ผมสนใจมีสองตัว คือ Energy reform กับ OSCAR-N OBD-CAN    
2. 4 สูบ เริ่มที่ประมาณ 25,000 แต่สองตัวที่ผมชอบราคา 32,000 และ 30,000 ครับ
3. หลักหมื่นครับ อย่าง ER ราคาติดถังแคปซูล 58 kg 32000 แต่ถังโดนัท 57 kg 47,0000
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 21:29:09 »
ขอบคุณทุกๆๆความเห็นมากๆๆนะครับ