ผู้เขียน หัวข้อ: ผลต่างแรงเบรค หลังจากนำรถไปตรวจ ตรอ.  (อ่าน 7099 ครั้ง)

ออนไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx อายุ 13 ปี ไม่ได้ติดแก๊ส ไมล์ประมาณ 107,000 กม.

วันก่อนนำรถไปตรวจที่ ตรอ. เพื่อไปต่อภาษี

จากรูปผมเข้าใจถูกไหมครับ
ผลแรงเบรค ล้อหน้าซ้าย = แรงเบรค "น้อย" กว่าล้อหน้าขวา ??
ผลต่างเกือบ 600 (ไม่ทราบหน่วย)

ผลรวมแรงเบรคด้านขวา (หน้า-หลัง) > แรงเบรคด้านซ้าย (หน้า-หลัง)

จากผลการตรวจ ตรอ. = ผ่าน แต่ผมต้องนำรถไปตรวจสอบ หรือแก้ไข ระบบเบรคไหมครับ ??

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ผลต่างแรงเบรค หลังจากนำรถไปตรวจ ตรอ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 10:23:08 »
เบรคบนพื้นลื่นถ้าจับได้จะเห็นอาการดึงซ้ายขวาอยู่ครับ 

ลองไล่น้ำมันเบรคแบบใช้เครื่องดูดออกมาดูครับ  น่าจะทำให้ใกล้เคียงกัน

ทั้งซ้ายและขวา
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

Re: ผลต่างแรงเบรค หลังจากนำรถไปตรวจ ตรอ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 10:40:33 »
เบรคบนพื้นลื่นถ้าจับได้จะเห็นอาการดึงซ้ายขวาอยู่ครับ 

ลองไล่น้ำมันเบรคแบบใช้เครื่องดูดออกมาดูครับ  น่าจะทำให้ใกล้เคียงกัน

ทั้งซ้ายและขวา

เปลี่ยน นมบ. แบบใช้เครื่องดูด = ทำที่ไหนได้ครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 10:48:18 »
ผมทำร้านแถวๆลาดพร้าว 

จริงๆน่าจะมีหลายร้านนะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 11:09:44 »
ผมทำร้านแถวๆลาดพร้าว 

จริงๆน่าจะมีหลายร้านนะครับ

ถ่าย นมบ. แบบดูด = มันต่างจากการถ่าย นมบ. แบบปล่อย นมบ. ไหลออกทีละล้ออย่างไรครับ ??

ออฟไลน์ 7one011

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 11:24:34 »
ทามไมมันต่างกันเยอะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 11:45:42 »
เคยเป็นครับ

คันเก่าผมซื้อต่อมาจากผู้หญิง เกิดจากการที่เขาไม่ค่อยถ่ายน้ำมันเบรคและอาจวิ่งลุยน้ำมา

ทำให้เหมือนมีสิ่งสกปรกอยู่ในระบบ ผมสังเกตจากสีของน้ำมันเบรคจะค่อนข้างเข้ม แม้ว่าผมจะถ่ายเท่าไหร่ก็แก้ไม่หายครับ สักแป้บก็กลับมาดำอีก

คงต้องไล่ระบบแบบที่เพื่อนๆ หลายท่านบอก ถ้าไม่ได้จริงๆ อาจจะต้องรื้อระบบเบรคใหม่ทั้งหมดครับ

แต่สุดท้ายคันนั้นผมขายทิ้งครับ เพราะของผมค่อนข้างหนักหนา คือ เบรคมันดึงซ้ายขวาเลยถ้าเบรคแรงและรถมันเก่าแล้ว (AE100 อายุ 15 ปีตอนขาย) และตรวจ ตรอ. ทีมตรวจต้องใช้เบรคมือช่วยดึงที่ล้อหลังครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 11:57:50 »

ก็สงสัยเหมือนกันครับ = แต่พึ่งไปทำเบรคมาเมื่อเดือนก่อน + ตอนเบรคก็ปกติ รถไม่ดึงซ้าย-ขวา

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 11:58:45 »
ตั้งแต่เอารถไปตรวจ ตรอ มาตั้งหลายปีหลายคัน ไม่เคยได้ดูผลการทดสอบเลย
เพิ่งรู้ว่ามันมีให้ดูด้วย เราจะต้องแจ้งเขายังไงครับถ้าจะขอดู

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 11:59:46 »
เคยเป็นครับ

คันเก่าผมซื้อต่อมาจากผู้หญิง เกิดจากการที่เขาไม่ค่อยถ่ายน้ำมันเบรคและอาจวิ่งลุยน้ำมา

ทำให้เหมือนมีสิ่งสกปรกอยู่ในระบบ ผมสังเกตจากสีของน้ำมันเบรคจะค่อนข้างเข้ม แม้ว่าผมจะถ่ายเท่าไหร่ก็แก้ไม่หายครับ สักแป้บก็กลับมาดำอีก

คงต้องไล่ระบบแบบที่เพื่อนๆ หลายท่านบอก ถ้าไม่ได้จริงๆ อาจจะต้องรื้อระบบเบรคใหม่ทั้งหมดครับ

แต่สุดท้ายคันนั้นผมขายทิ้งครับ เพราะของผมค่อนข้างหนักหนา คือ เบรคมันดึงซ้ายขวาเลยถ้าเบรคแรงและรถมันเก่าแล้ว (AE100 อายุ 15 ปีตอนขาย) และตรวจ ตรอ. ทีมตรวจต้องใช้เบรคมือช่วยดึงที่ล้อหลังครับ

สงสัยเหมือนกันครับ = แต่พึ่งไปทำเบรคมาเมื่อเดือนก่อน + ตอนเบรคก็ปกติ รถไม่ดึงซ้าย-ขวา

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 12:01:28 »
ตั้งแต่เอารถไปตรวจ ตรอ มาตั้งหลายปีหลายคัน ไม่เคยได้ดูผลการทดสอบเลย
เพิ่งรู้ว่ามันมีให้ดูด้วย เราจะต้องแจ้งเขายังไงครับถ้าจะขอดู

ผมสงสัย QR Code ตรงใบตรวจสภาพที่ได้รับมา = เอามือถือสแกนดู ข้อมูลก็เด้งขึ้นมาครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 12:37:46 »

ผมสงสัย QR Code ตรงใบตรวจสภาพที่ได้รับมา = เอามือถือสแกนดู ข้อมูลก็เด้งขึ้นมาครับ

เดี๋ยวลองดุครับ ปกติได้เอกสารมา ก็เอาไปต่อทะเบียนปุ๊บเลย555 ไม่ได้ถ่ายเก็บเอาไว้เลย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 12:54:03 »

ก็สงสัยเหมือนกันครับ = แต่พึ่งไปทำเบรคมาเมื่อเดือนก่อน + ตอนเบรคก็ปกติ รถไม่ดึงซ้าย-ขวา

ลองกลับไปร้านเดิมก่อนสิครับ
เผื่อแก้ไขอะไรได้ เพราะเขารู้ว่าเพิ่งทำอะไรไป

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 13:13:52 »

ลองกลับไปร้านเดิมก่อนสิครับ
เผื่อแก้ไขอะไรได้ เพราะเขารู้ว่าเพิ่งทำอะไรไป

ลองโทรไปคุยกับร้านแล้ว = ทางช่างบอกว่า ถ้าเบรคแล้วยังไม่ดึงซ้าย-ขวา ก็น่าจะปกติ

แต่ถ้าเบรคแล้วมีอาการดึงซ้าย-ขวา = คงต้องเปลี่ยนชุดซ่อมลูกสูบเบรคของ Seiken ??

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 13:39:15 »
แรงห้ามล้อ ซ้าย+ขวา คือเบรคมือครับ ส่วนผลรวมเบรคหน้า+หลังคือ 61.6%

ส่วนต่างกัน 600 ผิดปกติมั้ย ต้องบอกว่าไม่ผิดปกติมาก โดยปกติแล้วผลต่างซ้าย+ขวา ของเพลา1และเพลา2 (ไม่รวมเบรคมือ) ไม่ควรเกิน 500 ครับ เว้นแต่ว่าค่าเบรคมาก ผลต่างเกิน 500 ก็ผ่านครับ

ส่วนปัจจัยที่ทำให้ผลต่างกันเยอะมีทั้ง เบรคจับไม่เท่ากัน, ลูกกลิ้งเทสเบรคสึกไม่เท่ากันสองข้าง เป็นต้น ในกรณีของ จขกท. ถ้าไม่สบายใจก็ไปตรวจสอบได้ แต่ถามว่ามีผลเสียมั้ยต้องบอกว่าแทบไม่อันตรายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2020, 13:42:43 โดย KTNPRR »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 13:47:11 »
แรงห้ามล้อ ซ้าย+ขวา คือเบรคมือครับ ส่วนผลรวมเบรคหน้า+หลังคือ 61.6%

ส่วนต่างกัน 600 ผิดปกติมั้ย ต้องบอกว่าไม่ผิดปกติมาก โดยปกติแล้วผลต่างซ้าย+ขวา ของเพลา1และเพลา2 (ไม่รวมเบรคมือ) ไม่ควรเกิน 500 ครับ เว้นแต่ว่าค่าเบรคมาก ผลต่างเกิน 500 ก็ผ่านครับ

แรงห้ามล้อเพลา 1 ซ้าย ขวา = แรงของเบรคมือ ??

ประสิทธิภาพของห้ามล้อ (ผลรวมของเบรคทุกล้อ)  = 61.6 % จาก 100 % ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ ก็หายไปเกือบ 40 % ซึ่งรถ City Car (B Seg) ทั่วๆ ไป ได้ค่าแรงเบรคประมาณนี้ไหมครับ ??

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 15:10:59 »

แรงห้ามล้อเพลา 1 ซ้าย ขวา = แรงของเบรคมือ ??

ประสิทธิภาพของห้ามล้อ (ผลรวมของเบรคทุกล้อ)  = 61.6 % จาก 100 % ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ ก็หายไปเกือบ 40 % ซึ่งรถ City Car (B Seg) ทั่วๆ ไป ได้ค่าแรงเบรคประมาณนี้ไหมครับ ??

ดูที่คุณวงไว้นะครับ แรงห้ามล้อเพลา1 ซ้าย+ขวา = ผลเบรคล้อหน้า
ส่วน แรงห้ามล้อซ้าย + ขวา ด้านล่างที่วงไว้ = ผลเบรค เบรคมือ

ส่วนผลเบรคแบบนี้ปกติมั้ย ตอบเลยว่าปกติครับ ปกติรถแต่ละคันเค้าจะเซ็ตเบรคมาสัมพันธ์กับน้ำหนักรถครับ
รถ B Seg ทั่วไปผลเบรคแบบนี้ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ปกติ 61.6% ซึ่งตามเกณฑ์ต้องไม่ต่ำกว่า 50%

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 15:21:07 »

ดูที่คุณวงไว้นะครับ แรงห้ามล้อเพลา1 ซ้าย+ขวา = ผลเบรคล้อหน้า
ส่วน แรงห้ามล้อซ้าย + ขวา ด้านล่างที่วงไว้ = ผลเบรค เบรคมือ

ส่วนผลเบรคแบบนี้ปกติมั้ย ตอบเลยว่าปกติครับ ปกติรถแต่ละคันเค้าจะเซ็ตเบรคมาสัมพันธ์กับน้ำหนักรถครับ
รถ B Seg ทั่วไปผลเบรคแบบนี้ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ปกติ 61.6% ซึ่งตามเกณฑ์ต้องไม่ต่ำกว่า 50%

ขอบคุณที่ช่วยอธิบายครับ

เบื้องต้น ถ้าคุณ KTNPRR บอกว่าเป็นปกติ
แต่ผลต่างของเบรคหน้าซ้าย - ขวา

อาจจะเกิดจาก
เบรคจับไม่เท่ากัน, ลูกกลิ้งเทสเบรคสึกไม่เท่ากัน

ผมขอดูอาการไปอีกซักระยะ ถ้าเบรคแล้วเกิดการดึงซ้าย ขวา = จะได้นำรถไปตรวจสอบระบบเบรคที่อู่อีกทีครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 15:47:53 »
 ทดสอบดูครับ
หาถนนโล่งๆ ถ้าเบรคได้ดี ไม่ดึงซ้ายขวา
ควบคุมรถได้
ไว้แบบนั้นล่ะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 16:15:25 »
ทดสอบดูครับ
หาถนนโล่งๆ ถ้าเบรคได้ดี ไม่ดึงซ้ายขวา
ควบคุมรถได้
ไว้แบบนั้นล่ะครับ

วันก่อน ผมลองเบรคบนถนนโล่งๆ = รถก็ไม่ดึงซ้าย ขวา นะครับ

ออฟไลน์ Khiidaw88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 20:17:35 »
เคยเป็นครับ
ข่าวบอลพรีเมียร์ลีก