ผู้เขียน หัวข้อ: kick แวะมาบอกสั้น ๆ ก่อน เผื่อใครจะซื้อ....  (อ่าน 7993 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
  จองตั้งแต่เปิดตัว  รับรถวันที่ 7 ที่ผ่านมา   สัมผัสมา 4 วัน  ถ้าใครคิดจะซื้อ  ดูข้อเด่น-ด้อยก่อนแล้วค่อยคิด

1.  ไม่มี  ออโต้ล็อคประตู   เหมือน  t 31   ที่ผมใช้อยู่  ใช้อัตโนมือเท่านั้น

และที่สำคัญ  ต้องเข้าใจ  คือ  กันคนภายนอกเข้า  แต่ไม่ได้กันคนภายในออก  ไม่ว่าคุณจะล็อคแล้ว  คุณเปิดประตูได้โดยไม่ต้องเปิดล็อค   เป็นทั้งจุดเด่นและด้อย  ส่วนสองประตูด้านหลัง ไม่สามารถทำได้  (แก้ไขครับ)
ขอโทษที่ข้อมูลผิดไป
2.  อัตราเร่ง  สำหรับผม  ก็ธรรมดา  เพราะผมคันที่ใช้ประจำ  ก็ถือว่าแรงกว่านี้    แต่ผมไม่ได้ขับแรง  ดังนั้น แรงไม่แรง  อยู่ที่ใจ

3.  อัตราการสิ้นเปลือง  ในเมืองนี่ผมว้าวเลย...เมื่อวาน(ศุกร์แห่งชาติ)  50 กว่าโล   ใช้เวลาวิ่ง  2.5 ชม.  อัตราสิ้นเปลือง  ขึ้นไปถึง 19.1  พอออกถนนโล่ง ๆใกล้ ๆ บ้าน  ปรับลดลงมา  18.8 

บอกตรง ๆ  เหมาะสำหรับคนเมืองอย่างมาก  (ปล.  ตอนออกเดินทาง  17.30  และไม่ได้รีเซ็ทค่าใหม่  ของเดิม ก่อนเดินทาง ต่ำกว่า 18  )

สำหรับผม  ชอบครับ  ไม่เสียดายเงินที่จ่ายไป  ...

เดี๋ยวผมเดินทางไปปากช่องสัปดาห์หน้า  จะกลับมาเพิ่มเติมให้ครับ

ภาพคือวันแรกที่รับรถมา  เป็นโหมดธรรมดา...ดีที่สุดทำได้แค่นี้...  จากนั้นผมใช้โหมด s   ตลอด   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2020, 18:48:24 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: kick แวะมาบอกสั้น ๆ ก่อน เผื่อใครจะซื้อ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2020, 15:16:36 »
ขอบคุณ​ครับ​

ผมว่าราคามันแรงไปหน่อยแต่นั่นแหละเทคโนโลยี​มันก็ยังใหม่
Make manual transmission great again

ออฟไลน์ Valsartan

Re: kick แวะมาบอกสั้น ๆ ก่อน เผื่อใครจะซื้อ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2020, 17:21:33 »
ประหยัดมากครับ ถูกใจชาวเมืองแน่ๆ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 R-design
2020 - Mercedes C43 Sedan
(Review C43 https://community.headlightmag.com/index.php?topic=74848.0)

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2020, 23:15:57 »
น่าถอยมาขับ Grab ประหยัดขนาดนี้

ออฟไลน์ CHANOM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 01:36:50 »
รถป้ายแดงคันล่าสุดนับจาก X-Trail เลยหรือเปล่าคะนี้
อะไรทำให้คุณ sukhontha ตัดสินใจเลือก Kicks คะ

ยินดีกับรถใหม่ด้วยนพคะ ^^
In My Garage

2005 Honda Civic Exclusive EXi
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2015 Honda HRV 1.8 E-Limited
2019 Toyota Camry 2.5G
2019 Honda HRV 1.8 EL

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 07:07:47 »
รถป้ายแดงคันล่าสุดนับจาก X-Trail เลยหรือเปล่าคะนี้
อะไรทำให้คุณ sukhontha ตัดสินใจเลือก Kicks คะ

ยินดีกับรถใหม่ด้วยนพคะ ^^

ใช่ครับ   10 ปี ไม่ได้สนใต  ตอนแรกจะจัด mg zs ev   แต่กังวลเรื่องการเสียเวลา  พอเขาออกตัวนี้มา ไม่กังวลแล้ว  เป้าผมคือ  ต้องประหยัดเชื้อเพลิงกว่า lpg ที่ใช้อยู่ หรือเท่ากัน...ดูเหมือนคันนี้ทำได้ดีกว่าโดยเฉพาะในเมือง  สุด ๆเลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 07:14:03 »
น่าถอยมาขับ Grab ประหยัดขนาดนี้

จริงครับ  ขับในเมืองนี่สุดยอดเลยครับ  รถติดขนาดนั้น  มันเฉย ๆ เพราะมันใช้เฉพาะแอร์  และดูเหมือนว่ามอเตอร์ จะใช้ไฟน้อยที่ความเร็วไม่เกิน 60

ประหยัดมากครับ ถูกใจชาวเมืองแน่ๆ

คิดว่าอย่างนั้นครับ  กลับถึงบ้าน  ห้องเครื่องอุ่น ๆแค่นั้นเอง

ผมว่าราคามันแรงไปหน่อยแต่นั่นแหละเทคโนโลยี​มันก็ยังใหม่

ครับราคาเป็นตัวตัดสินด้วย  เพราะส่วนใหญ่คิดว่า  เอาส่วนเกินไว้เติมน้ำมันได้หลายปี....

ออฟไลน์ Firzen

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 10:18:20 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับท่าน

ผมนี่ปูเสื่อรอผลทดสอบวิ่งทางไกลไปปากช่องสัปดาห์หน้าเลยครับ

(อยากรู้ว่าวิ่งทางไกลต่อเนื่องแบบนี้ ต้องใช้ความเร็วประมาณเท่าไหร่ ถึงจะได้ 20 โล/ลิตรขึ้น ถ้าว่างๆ ฝากทดสอบหน่อยนะครับ หากไม่สะดวก ไม่เป็นไรครับ)

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 10:37:56 »
ยินดีกับรถใหม่ครับ

จะแวะมาบอกเจ้าของกระทู้ว่า สัปดาห์หน้าไปปากช่องให้ระวังเส้นเลี่ยงเมืองสระบุรีด้วยครับ มีกล้องจับความเร็วแถวๆวัดพระพุทธฉาย (กม.22) จับที่ 110 กม. ปลายเดือน ส.ค. ผมไปจ่ายภาษีที่ดินที่ปากช่องโดนมาแล้ว เลยจากจุดกล้องไปมีด่านดักอีกทีให้จ่ายค่าปรับที่ป้อมตำรวจตรงนั้นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2020, 10:45:08 โดย PaPaMan »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 11:35:23 »
ยินดีกับรถใหม่ครับ

จะแวะมาบอกเจ้าของกระทู้ว่า สัปดาห์หน้าไปปากช่องให้ระวังเส้นเลี่ยงเมืองสระบุรีด้วยครับ มีกล้องจับความเร็วแถวๆวัดพระพุทธฉาย (กม.22) จับที่ 110 กม. ปลายเดือน ส.ค. ผมไปจ่ายภาษีที่ดินที่ปากช่องโดนมาแล้ว เลยจากจุดกล้องไปมีด่านดักอีกทีให้จ่ายค่าปรับที่ป้อมตำรวจตรงนั้นเลย
ขอบคุณครับ  คิดว่าคงไม่โดนแน่ ๆ  ผมตั้งใจความเร็ว 100  โหมด s  ควบคุมความเร็ว  (ไปเสียภาษีเช่นกันครับ) 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 11:37:08 »

ผมนี่ปูเสื่อรอผลทดสอบวิ่งทางไกลไปปากช่องสัปดาห์หน้าเลยครับ

(อยากรู้ว่าวิ่งทางไกลต่อเนื่องแบบนี้ ต้องใช้ความเร็วประมาณเท่าไหร่ ถึงจะได้ 20 โล/ลิตรขึ้น ถ้าว่างๆ ฝากทดสอบหน่อยนะครับ หากไม่สะดวก ไม่เป็นไรครับ)

ผมก็อยากรู้ครับ  ว่าความเร็วเท่าไรถึงจะเกิน 20 กม./ลิตร   ส่วนวันแรก ตามภาพ d ธรรมดา  และไม่เกิน 80

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 07:09:31 »

ผมก็อยากรู้ครับ  ว่าความเร็วเท่าไรถึงจะเกิน 20 กม./ลิตร   ส่วนวันแรก ตามภาพ d ธรรมดา  และไม่เกิน 80

ผมลองเอาข้อมูลของท่านกับของ HLM มาคำนวณเทียบบัญญัติไตรยางค์เล่นๆดู

HLM ได้ 17.57 Km/L ที่ความเร็ว 110 Km/H

ของท่านได้ 21.4 Km/L ที่ความเร็วไม่เกิน 80 Km/H (ผมสมมุติใช้ความเร็วเฉลี่ยที่ 79 Km/H ในการคำนวณละกัน)

ถ้าต้องการตัวเลขที่ 20 Km/L ความเร็วจะอยู่ที่ประมาณ 90.3 Km/H ครับ

แต่ถ้าความเร็วสมมุติไม่ถึง 79 เช่น 70 ความเร็วสำหรับ 20 โล/ลิตร จะลดเหลือ 84.6 โดยประมาณครับ

ไม่รู้คำนวณถูกรึเปล่านะครับ ฮ่าๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TORA

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 07:25:23 »
แล้วช่วงล่าง กับเรื่องการเก็บเสียงเป็นยังไงบ้างครับ
ผมแค่ไปลองนั่งในโชว์รูมมา ผมว่าที่วางแขนตรงกลางสั้นไป
กับเบาะนั่งคนขับดูเหมือนจะสูงไปหน่อย
กับวัสดุภายใน พลาสติกไปหน่อย เสียดายไม่ติด Bose มาให้ด้วย

แต่ภายนอกนี้ชอบมากเลย ดูแล้วน่าจะขับในเมืองสะดวกมากๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 13:47:14 »
แล้วช่วงล่าง กับเรื่องการเก็บเสียงเป็นยังไงบ้างครับ
ผมแค่ไปลองนั่งในโชว์รูมมา ผมว่าที่วางแขนตรงกลางสั้นไป
กับเบาะนั่งคนขับดูเหมือนจะสูงไปหน่อย
กับวัสดุภายใน พลาสติกไปหน่อย เสียดายไม่ติด Bose มาให้ด้วย

แต่ภายนอกนี้ชอบมากเลย ดูแล้วน่าจะขับในเมืองสะดวกมากๆ

เก็บเสียง  ธรรมดา ๆ มันเงียบเพราะไม่มีเสียงเครื่อง..มีเสียงยางเท่านั้น  อย่างคุณจิมมี่รีวิวนั่นแหละ   ไม่มีปัญหาอะไร

ส่วนความเร็วที่ประหยัดที่สุด  อยู่ที่  50-60  กม/ชม ควบคุมความเร็ว โหมด s  ประมาณ  25+-  ครับ  ทดสอบแค่สิบโล  ไม่ไหว...เพราะงี้แหละ  ในเมืองมันประหยัด...

มอเตอร์กินไฟน้อยที่สุดตรงนั้น...

พรุ่งนี้จะไปปากช่อง  เดี๋ยวรีเซ็ทอัตราสิ้นเปลื่องใหม่  แต่คงไม่วัดแบบเติมกลับ  อยากดูว่า 1 ถัง  วิ่งได้ทั้งหมดกี่โล...ใช้ควบคุมความเร็วที่ 100เป็นหลัก   เดี๋ยวมาอัปเดทอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2020, 18:29:06 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 16:03:48 »
รอชมรีวิว จากการใช้งานในชีวิตประจำวันครับ และค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงต่างๆ เปลี่ยนถ่ายของเหลวต่างๆ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 16:09:01 »

เก็บเสียง  ธรรมดา ๆ มันเงียบเพราะไม่มีเสียงเครื่อง..มีเสียงยางเท่านั้น  อย่างคุณจิมมี่รีวิบนั่นแหละ   ไม่มีปัญหาอะไร

ส่วนความเร็วที่ประหยัดที่สุด  อยู่ที่  50-60  กม/ชม ควบคุมความเร็ว โหมด s  ประมาณ  25+-  ครับ  ทดสอบแค่สิบโล  ไม่ไหว...เพราะงี้แหละ  ในเมืองมันประหยัด...

มอเตอร์กินไฟน้อยที่สุดตรงนั้น...

พรุ่งนี้จะไปปากช่อง  เดี๋ยวรีเซ็ทอัตราสิ้นเปลื่องใหม่  แต่คงไม่วัดแบบเติมกลับ  อยากดูว่า 1 ถัง  วิ่งได้ทั้งหมดกี่โล...ใช้ควบคุมความเร็วที่ 100เป็นหลัก   เดี๋ยวมาอัปเดทอีกทีครับ

ใช้ Cruise ล็อกที่ 100 เท่ากับความเร็วเดินทางที่ผมใช้ประจำเวลากลับบ้านต่างจังหวัดเลยครับ รอชม+เดินทางปลอดภัยครับท่าน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 17, 2020, 07:36:08 »
รายละเอียดที่คุณจิมมี่เขียน  มีทุกสิ่ง  ครบหมด  สงสัยอะไรค้นได้เลย...

เพิ่มเติม

1.  แรกผมคิดว่า  เมื่อแบตฯใกล้ ๆ จะหมด  มันจะต้องสตาร์ทเครื่อง  แล้วชาร์ทไปจนเต็มตามลิมิต   แต่เปล่าเลย  วันศุกร์ที่ไปติดแถว ๆ เกษตร-นวมิน  แบตฯเหลือนิดเดียว  มันติดเครื่อง ราว ๆ 5 วินาที  แล้วดับไป  อีกหนึ่งนาทีถัดไป  มันติดอีก ราว ๆ 30 วินาที  แล้วก็ดับ  ฯลฯ  ดังนั้นมันติดตามใจของมันแล้วกัน  ไม่ต้องกังวล....(คาดว่าจะเป็นคณิตศาสตร์  เป็นลิมิตฯ  การคาดการณ์  พร้อมฟีดแบคกลับว่าติดเครื่องขนาดนั้น ไฟเข้าแบตฯไปเท่าไร  ควรติดครั้งต่อไปนานอีกแค่ไหน ฯลฯมั้งครับ)

2.  ความกังวลอีกประการหนึ่ง  เมื่อแบตฯเต็มแล้ว  ลงเขา  มันจะตัดการชาร์ทไหม?   ขากลับ  ลง บันไดม้า..แบตฯเต็มก่อนแล้ว  พอลงมันตัดการชาร์ทออกไป...ดังนั้น  ไม่เต็มร้อยแน่นอน
3.น้ำมันที่ผมใช้  เป็น  อี 20 บางจาก....ถังแรก  นิสสันเติมมาให้ 5 ลิตร  ผมเติมเต็มถังอีก  36.5 ลิตร  รวมเป็น 41.5 ลิตร 

การเดินทางรอบนี้  ถึงเป้าหมาย  อัตราสิ้นเปลือง  18.00 กม./ลิตร  ขากลับ  20.6 กม./ลิตร(คำนวณ)  ค่าเฉลี่ยทั้งไปและกลับ 19.3  ตามภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2020, 07:40:24 โดย sukhontha »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 17, 2020, 07:51:06 »
โดยสรุป  ประหยัดใช้ได้  บางท่านสงสัยว่าทำไมในเมืองประหยัด  ลองดูมอเตอร์ประเภทนี้  เขาจะมีแรงม้าแรงบิดสองช่วง  (อันนี้ไม่ใช่คิ๊กส์)

แต่ถามว่าคุ้มไหม  แต่ละคนมีความคิดเป็นของตัวเอง  ผมชอบแบบนี้ครับ

ตามภาพบน  ไมล์ผม เริ่มเดินทาง 200 กม.ถ้วน  ไปกลับ 300  ไมล์ขึ้นมารวม 500  ยังเหลือระยะทางวิ่งได้อีก 300 กว่า ๆ  สรุปว่า 41.5 ลิตร  วิ่งได้น่าจะแตะ 800 โล   เดี๋ยวเติมน้ำมันจะมาอัพอีกทีครับ

ภาพลบ 3 รอบแล้ว  ยังขึ้นแนวนอน  ยังมึนอยู่  รอบนี้ไม่ได้คงปล่อยแล้ว..

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 17, 2020, 07:55:35 »
ภาพอีกครั้ง

ดังนั้น  หากใครเท้าหนัก  รับรองไม่ประหยัดอะไร  ได้แต่ความแรง  เมื่อไรคิ๊กดาวน์  หรือกดลึกเกินครึ่งคันเร่ง เครื่องจะติด  ปั่นไฟจ่ายตรงทันที  เร่งแซงแรงมาก ๆ  รอบเครื่องขึ้นตามเท้า  แต่รับรองว่าไฟพอแน่นอน   

แต่ถ้าควบคุมความเร็ว แบบที่ผมใช้ (โหมดอื่น ไม่รู้)  เครื่องติดรอบประมาณ พันห้าร้อยรอบ  ถึงปากช่อง  ในห้องเครื่อง  อุ่น ๆ เอามือจับเครื่องยนต์ได้  อุณหภูมิในห้องเครื่อง  ไม่เกิน สี่ห้าสิบองศา  ..แค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2020, 08:01:07 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2020, 08:44:29 »
ขอบคุณครับสำหรับการรีวิว และ ข้อมูล

จริงๆในภาพรวม เอาเฉพาะอัตราสิ้นเปลือง ถ้าชีวิตคนเมือง ขับในเมือง 22-28 วัน ออก ตจว.สัก 2-3 วัน/เดือน

ก็ประหยัดมากๆเสีย 22-28 วัน จะกินน้ำมันหน่อยช่วงออก ตจว.ที่ขับเกิน 100 กม/ชม แต่ก็นะ สมัยนี้ออก ตจว.ก็แทบจะไม่ได้วิ่งเกิน 80 อยู่แล้ว รถมาก

ในภาพรวมการเลือกอัตราเร่งดีๆในช่วง 0-120 กม/ชม. ก็เป็นทางเลือกที่ไม่แย่เลยครับ กลับดีสำหรับทางสองเลนสวนกันเสียอีก

สำหรับผม ผมว่ามันผ่านหมดนะ เหลือแค่ เบาะรองนั่งแถวหลัง มันสั้นๆไปหน่อย ไม่ค่อยรองรับต้นขา น่าจะนั่งแล้วไม่ค่อยสบาย  ส่วนอื่นๆผมผ่านหมด

เสียงรวมๆดังไหม ผมว่ามันก็พอๆกับ Sylphy Turbo ที่ขับอยู่ครับ ช่วงล่างนิสสันครับ ออกจะแข็งๆกระด้างที่ช่วงความเร็วต่ำนิดๆ เร็วๆดี

รวมๆซื้อครับ ถ้าได้เวลา แต่คงขอต่อราคา ให้มีส่วนลดกว่านี้หน่อย ตามแบบฉบับนิสสันขายของครับ
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 17, 2020, 09:15:40 »
ถ้าอยากได้แรงแบบรถไฟฟ้า แต่ประหยัดพอๆกับ eco car คันนี้ตอบโจทย์นะ

สงสัยอีกนิดว่ากดหนักๆมีโอกาสแบตหมดเกลี้ยงจนเหลือแต่เครื่องยนต์มั้ยครับ 

เท่าที่อ่านเหมือนจะไม่มีโอกาสเลยเพราะเครื่องจะติดมาเติมแบตตลอด

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2020, 10:17:36 »
ถ้าอยากได้แรงแบบรถไฟฟ้า แต่ประหยัดพอๆกับ eco car คันนี้ตอบโจทย์นะ

สงสัยอีกนิดว่ากดหนักๆมีโอกาสแบตหมดเกลี้ยงจนเหลือแต่เครื่องยนต์มั้ยครับ 

เท่าที่อ่านเหมือนจะไม่มีโอกาสเลยเพราะเครื่องจะติดมาเติมแบตตลอด

ไม่หมดครับ   เพราะเมื่อคุณกดหนัก  จะไม่ใช้จากแบตฯ  ตัดจากเครื่องไปมอเตอร์เลย (ไดเร็ค)  กดปุ๊บ  เครื่องสตาร์ททันที...

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2020, 10:20:55 »
ขอบคุณครับสำหรับการรีวิว และ ข้อมูล

จริงๆในภาพรวม เอาเฉพาะอัตราสิ้นเปลือง ถ้าชีวิตคนเมือง ขับในเมือง 22-28 วัน ออก ตจว.สัก 2-3 วัน/เดือน

ก็ประหยัดมากๆเสีย 22-28 วัน จะกินน้ำมันหน่อยช่วงออก ตจว.ที่ขับเกิน 100 กม/ชม แต่ก็นะ สมัยนี้ออก ตจว.ก็แทบจะไม่ได้วิ่งเกิน 80 อยู่แล้ว รถมาก

ในภาพรวมการเลือกอัตราเร่งดีๆในช่วง 0-120 กม/ชม. ก็เป็นทางเลือกที่ไม่แย่เลยครับ กลับดีสำหรับทางสองเลนสวนกันเสียอีก

สำหรับผม ผมว่ามันผ่านหมดนะ เหลือแค่ เบาะรองนั่งแถวหลัง มันสั้นๆไปหน่อย ไม่ค่อยรองรับต้นขา น่าจะนั่งแล้วไม่ค่อยสบาย  ส่วนอื่นๆผมผ่านหมด

เสียงรวมๆดังไหม ผมว่ามันก็พอๆกับ Sylphy Turbo ที่ขับอยู่ครับ ช่วงล่างนิสสันครับ ออกจะแข็งๆกระด้างที่ช่วงความเร็วต่ำนิดๆ เร็วๆดี

รวมๆซื้อครับ ถ้าได้เวลา แต่คงขอต่อราคา ให้มีส่วนลดกว่านี้หน่อย ตามแบบฉบับนิสสันขายของครับ

ครับน่าจะเป็นประมาณนั้น   สำหรับผม  ถ้าจะวิ่งแบบนั้น  ผมก็ใช้  ss  ซึ่ง  แรงพอตัว ....ซึ่งส่วนมากผมก็ใช้คันนี้แหละ..

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 13:29:51 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวเพิ่มเติมนะคะ

คุณ sukhontha ซื้อรุ่นย่อยไหนมาคะนี้ ^^
In My Garage

2005 Honda Civic Exclusive EXi
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2015 Honda HRV 1.8 E-Limited
2019 Toyota Camry 2.5G
2019 Honda HRV 1.8 EL

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 17:55:33 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวเพิ่มเติมนะคะ

คุณ sukhontha ซื้อรุ่นย่อยไหนมาคะนี้ ^^

vl  หลังคาดำ แต่เลือกภายในตำล้วนครับ

ออฟไลน์ name.mm

• I'm............................
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 10:05:22 »
ขอบคุณสำหรับ Review สั้นๆ ครับ
จากที่ดูในคลับ ถ้าได้ใช้โหมด S ใช้ One Pedal การใช้รถในเมืองสามารถทำอัตราสิ้นเปลืองได้ 20 km/l ได้อยู่ ซึ่งก็ตรงกับที่ผมคาดหวัง
ส่วนนอกเมืองหรือโหมด Normal ไม่ค่อยคาดหวังเท่าไหร่ ด้วยพื้นเพเดิมที่เป็น HR12DE ที่ไม่ได้ประหยัดสุดขนาดนั้น แต่หลายคนไปคาดหวังตรงมันไม่ได้ติดปั่นไฟตลอด

แต่สงสัยเรื่องกลอนประตูที่บอกว่าเปิดจากด้านในขณะล็อคได้ อันนี้ทุกประตูหรือเฉพาะคนขับหรือคู่หน้าครับ
2016 - Mazda 2
2012 - Yamaha Mio 125
2011 - Honda Click-i
2008 - Mitsubishi Space Wagon !!User'Review Click here!!
1997 - Daihatsu Mira

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 17:00:54 »
ขอบคุณสำหรับ Review สั้นๆ ครับ
จากที่ดูในคลับ ถ้าได้ใช้โหมด S ใช้ One Pedal การใช้รถในเมืองสามารถทำอัตราสิ้นเปลืองได้ 20 km/l ได้อยู่ ซึ่งก็ตรงกับที่ผมคาดหวัง
ส่วนนอกเมืองหรือโหมด Normal ไม่ค่อยคาดหวังเท่าไหร่ ด้วยพื้นเพเดิมที่เป็น HR12DE ที่ไม่ได้ประหยัดสุดขนาดนั้น แต่หลายคนไปคาดหวังตรงมันไม่ได้ติดปั่นไฟตลอด

แต่สงสัยเรื่องกลอนประตูที่บอกว่าเปิดจากด้านในขณะล็อคได้ อันนี้ทุกประตูหรือเฉพาะคนขับหรือคู่หน้าครับ

ทุกบานครับ  เวลาเกิดอุบัติเหตุ  เปิดได้ทุกบานโดยไม่ต้องปลดล็อค...  แต่ถ้าบานหลังเปิดกันเด็กไว้  เปิดไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 17:28:44 »

ทุกบานครับ  เวลาเกิดอุบัติเหตุ  เปิดได้ทุกบานโดยไม่ต้องปลดล็อค...  แต่ถ้าบานหลังเปิดกันเด็กไว้  เปิดไม่ได้ครับ

คือง้างเปิดที่เดียวได้เลย หรือต้อง 2 ครั้งครับ

ผมจำได้ว่าเคยใช้ volvo 740GL รุ่นเก่า ก้อเปิดจากข้างในได้เลยแต่ต้อง 2 ทีครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 24, 2020, 09:22:42 »

คือง้างเปิดที่เดียวได้เลย หรือต้อง 2 ครั้งครับ

ผมจำได้ว่าเคยใช้ volvo 740GL รุ่นเก่า ก้อเปิดจากข้างในได้เลยแต่ต้อง 2 ทีครับ

เปิดปกติครับ  ไม่มีพิธีรีตองอะไร    เอาเป็นว่า  อยู่ในรถ  ถ้าคนข้างนอกจะเปิดข้า  เข้าไม่ได้  แต่ถ้าคุณดึงมือเปิด  มันจะปลดล็อคออโตเฉพาะบานที่เปิด...

อัปเดท...ถังแรก  วิ่งไป670 โล   เติมเต็มถัง  ค่าเฉลี่ยทั้งเดินทาง/ในเมือง  302/368   คือ17 เศษ   

ความเร็วที่ประหยัดที่สุด 50  สูงกว่า 25   60  ต่ำกว่า 25    70 -80 21- 23    90  20+-  100  19+-    110  17+-  สูงกว่าและต่ำกว่านี้ไม่ได้ทดสอบครับ...

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 24, 2020, 13:22:19 »
วิ่ง 100 ได้ 19+- เหลือเฟือแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ