ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Prius โฉมที่ขายในไทยตอนนี้น่าคบหามั้ยครับ  (อ่าน 4074 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
คือจริงๆมองมานานมากแล้ว เคยนั่งของพี่ที่ทำงาน ก็ไม่ขี้เหร่
แต่พ้อยท์คือเอามาใช้ฝ่ารถติดในกทม. เช้า-เย็นอย่างเดียวเลยครับ
นั่งแค่ 1-2 คนแค่นั้น ไม่มีสัมภาระ ใช้งานช่วง primetime และเส้นที่ติดจัดๆเลย
(ห้วยขวาง รัชดาภิเษก อโศก เพชรบุรีตัดใหม่ สุขุมวิท คลองเตย พระรามสี่)

ตอนแรกดู Jazz Hybrid เพราะไม่ต้องปรับตัวมาก แฟนใช้ด้วย
แต่ติดตรงที่เครื่องมันดับเองเวลารถติด ซึ่งไปสิงในคลับมา มันก็น่ารำคาญอยู่
ปิดทิ้งไม่ได้ด้วย แอร์ไม่เย็นด้วย แต่แก้ได้ด้วยการใส่เกียร์ S ไว้ แต่มันก็ต้องหยียบเบรคคาไว้ตลอดอีก

ตอนนี้ใช้ Jazz GD VTEC รถไม่สมบูรณ์มากด้วย ในเมืองตก 8-10 กม./ลิตร

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2020, 12:17:25 โดย Boattamon »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Toyota Prius โฉมที่ขายในไทยตอนนี้น่าคบหามั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 12:48:02 »

ถ้ามันไม่เสีย เป็นรถที่ดี

แต่ถ้าเสีย ระบบ hybrid หลายบาท พร้อมเสี่ยงลุย

ถ้าไม่พร้อม eco car

nomad

• บุคคลทั่วไป
Re: Toyota Prius โฉมที่ขายในไทยตอนนี้น่าคบหามั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 13:42:30 »
prius ตัวที่เคยขายในไทย อะไหล่นำเข้า แพงมากครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 14:38:20 »
อะไหล่ตัวถังเหมือนจะแพงมากค่ะ เช่น โคมไฟ ไม่แน่ใจถ้าพวก CHR / Cross จะแพงเหมือนกันเป่า

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 15:46:56 »
ผมว่าถ้าคาดหวังแค่รถติดในเมือง ecocar สันดาปธรรมดาก็ไม่ขี้เหล่แล้วนะครับ อะไหล่สิ้นเปลืองไม่เท่าไหร่ครับ

แต่อะไหล่ตัวถังหรือระบบไฟ ไม่ใช่น้อยๆแน่ ถ้าหมดประกัน 10 ปี รุ่น mc ก็เริ่มใกล้จะหมด warranty กันแล้วสำหรับระบบ hybrid

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 16:07:22 »
เคยเห็นคุณแพนทำรีวิวไว้อยู่ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 16:37:07 »
ถ้าจุดประสงค์เพื่อฝ่ารถติด โดยเฉพาะเส้นทางที่กล่าวมา

ผมว่ามองไปที่มอเตอร์ไซค์น่าจะตอบโจทย์มากกว่า

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 20:31:15 »
ผมมองว่าราคาอะไหล่มันไม่น่ารักเลยครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 20:49:08 »
อะไหล่ทุกชิ้น made in Japan หมด อยากเสี่ยงก็ลอง อ้อ ไม่รู้ประกันชั้น 1 ยังรับทำไหม แต่เบี้ยคงแพงน่าดู

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 21:13:23 »
เสริทกลุ่มใน Facebook  Prius racing thailand ดูนะครับ มาคุยกับกลุ่มคนใช้จริงๆดีกว่า รุ่นนี้ คนไม่เคยใช้ ก็นั่งเทียนคิดเอาว่า นู่น นั่น นี่ แพงไปหมด  ผมใช้มา 9 ปีแล้ว เกินคุ้ม เดี๋ยวนี้มีทั้งอู่ซ่อมเฉพาะ ราคาไม่แพงอล้วครับ อะไหล่ก็ไม่ได้หายากแล้ว มีแต่คนจำภาพอะไหล่เบิกห้างแพงๆ จริงๆมันก็แพงกันทุกรุ่นแหละครับเบิกห้าง ไฟ LED เอลงไปดูรุ่นอื่นๆดู แต่สมัยนั้นมีรถอยู่ไม่กี่รุ่นที่ไฟหน้าเป๋น LED ก็เลยดูแพง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 21:55:03 »
ที่ขายในไทยตอนนี้ไม่มี มีแต่ที่เคยขายและหายไปช่วง All Thai Taxi ชุดสุดท้ายครับ
แต่พ้อยท์คือเอามาใช้ฝ่ารถติดในกทม. เช้า-เย็นอย่างเดียวเลยครับ
นั่งแค่ 1-2 คนแค่นั้น ไม่มีสัมภาระ ใช้งานช่วง primetime และเส้นที่ติดจัดๆเลย
(ห้วยขวาง รัชดาภิเษก อโศก เพชรบุรีตัดใหม่ สุขุมวิท คลองเตย พระรามสี่)

ตอนแรกดู Jazz Hybrid
[...]ติดตรงที่เครื่องมันดับเองเวลารถติด ซึ่งไปสิงในคลับมา มันก็น่ารำคาญอยู่
ปิดทิ้งไม่ได้ด้วย
ตามโจทย์ ถ้าเอารถเข้าไปอีกคันมันก็เป็นต้นเหตุให้ติดขึ้นไปอีก ห้วยขวางมี Park & Ride ไปถึงโน่นครับ
Jazz Hybrid เครื่องดับตอนรถติด ก็ถูกแล้ว เฉกเช่นไฮบริดคันอื่นๆครับ อย่าง ActiveHybrid 3 นี่ปุ่มปิด idling stop หายไปเลยนะ ปิดไม่ได้

แต่ถ้ายังสนใจจริงๆ ลอง PM มาได้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2020, 09:30:53 »
เหมือนเคยอ่านเจอ รถซ่อม เปลี่ยนฝาท้าย 5หมื่น ราคานี้ต้องไปหิ้วเองที่มาเล
ซื้อผ่านศูนย์ไทยแพงกว่าอีกโข แถมรอเบิกอะไหล่นานมากๆ
ถ้ารับตรงนี้ไหว ก็เล่นได้ครับ

เซลล์ที่ขายรถให้ผมก็ขับพรีอุสมือ 2 เห็นใช้อยู่หลายปีแล้ว
คงใจรักมั้งครับ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2020, 15:12:59 »
จริงๆตัวรถโอเคอยู่นะคับ แต่ระวังเรื่องอะไหล่ไว้หน่อยน่ะคับ ยิ่งอุบัติเหตุขึ้นมานี่หนักเลยคับ
ถ้าไลฟ์สไตล์ ไม่แนวขับเร็ว ไม่สายเมา ไม่เฉี่ยวชนเลย นี่น่าจัดมากเลยนะคับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2020, 15:31:44 »
รถมันดีนะครับ  แต่อะไหล่แพงมาก   อย่าให้มีเสียหรือมีซ่อม   ส่วนประกันชั้น  1 2  ต้องทำไว้เลย ถ้าชนกันทีซ่อมหนักเป็นแสนหรือขายซากดีกว่า

ออฟไลน์ moborarl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2020, 20:09:35 »
เสริทกลุ่มใน Facebook  Prius racing thailand ดูนะครับ มาคุยกับกลุ่มคนใช้จริงๆดีกว่า รุ่นนี้ คนไม่เคยใช้ ก็นั่งเทียนคิดเอาว่า นู่น นั่น นี่ แพงไปหมด  ผมใช้มา 9 ปีแล้ว เกินคุ้ม เดี๋ยวนี้มีทั้งอู่ซ่อมเฉพาะ ราคาไม่แพงอล้วครับ อะไหล่ก็ไม่ได้หายากแล้ว มีแต่คนจำภาพอะไหล่เบิกห้างแพงๆ จริงๆมันก็แพงกันทุกรุ่นแหละครับเบิกห้าง ไฟ LED เอลงไปดูรุ่นอื่นๆดู แต่สมัยนั้นมีรถอยู่ไม่กี่รุ่นที่ไฟหน้าเป๋น LED ก็เลยดูแพง

ถูกต้องครับ  มีอู่ประจำที่ซ่อม โดยที่ราคาไม่แพงด้วย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 11:17:34 »
ผมชอบนะ เคยขับของเพื่อน ก่อนหน้านั้นเคยนั่งที่เป็ร taxi สีเหลือง

ผมว่ารถดีเลยล่ะ

ออฟไลน์ chartchai_chai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 14:02:10 »
ตามโจทย์ เอาแค่ Mazda 2 จะดีกว่าครับ รถใหม่กว่า เล็กกว่า คล่องกว่า

เห็นในคลับมาสด้า ตัวดีเซลกินน้ำมันน้อยกว่าพริอุสซะอีก