ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถทิ้งซากตามถนนถึงไม่มีการขายซากไป recycle ครับ  (อ่าน 4437 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมเห็นข่าวช่วงนี้มีการกวาดล้างการทิ้งซากรถบนถนนครับ

ผมสงสัยมากๆ ครับว่า ทำไมเจ้าของซากถึงเอารถมาทิ้งๆ ไว้แบบนั้น ทำไมถึงไม่เอารถไป recycle ขายเป็นเศษเหล็กให้ร้านขายของเก่าหรือเข้า junk yard รถเก่าครับ ซึ่งอาจจะถอดอะไหล่บางส่วนไปได้

ขอให้ทุกท่านร่วมแชร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

รถพังแล้วก็ไม่อยากจ่ายเงินเอาไปทิ้งครับ ใต้ทางด่วนเพียบ มักง่าย
แล้วขนาดทางด้วยเส้นใหม่เริ่มมีจอดเพียบเลย การทางพิเศษก็ไม่จัดการเดี๋ยวก็เริ่มเอาคนไปอยู่แล้วไล่ยากอีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
เจ้าของไม่รู้ว่ามันขายได้ครับ แม้จะไม่กี่ตังก็เงินนะครับ

ออฟไลน์ recycleman

ขั้นตอนการเคลื่อนย้ายมันมีค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงครับ อย่างเช่นจะลากไปขายตามรัานรับซื้อของเก่าเมื่อเทียบกับเงินที่ได้จากการขายซากกับค่ารถลากรถสไลด์แล้วบางทีมันได้ไม่คุ้มเสียครับ

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
เจอจอดทิ้งไว้ข้างทางไว้ว่าอารมณ์เสียแล้ว

เจอจอดทิ้งไว้ที่ส่วนกลางหมู่บ้านนี่บอกตรงๆว่าหงุดหงิดในความเห็นแก่ตัว
แจ้งนิติไปแล้ว นิติไปเคลียร์ให้ ทางเจ้าของรถบอกว่ายังใช้งานอยู่ ไม่ได้เสีย
แต่ต้องจอดไว้ที่ส่วนกลางเพราะขอปรับพื้นหน้าบ้านให้เสร็จก่อน

ผ่านไปเกือบ 6 เดือนแล้ว
ปรับพื้นหน้าบ้านก็ยังไม่ได้ทำ รถที่จอดไว้ก็ฝุ่นเกาะ ยางแบน
ว่าจะแจ้งนิติอีกสักที

ออฟไลน์ lunacy

เจอเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ยกออกไปแล้ว
เจอจอดทิ้งไว้นานพอควร จนลูกบ้านเริ่มแจ้งนิติ นิติก็คุยกับเจ้าของรถ เจ้าของบ้าน
นานเลยกว่าจะยกออก

เจอจอดทิ้งไว้ข้างทางไว้ว่าอารมณ์เสียแล้ว

เจอจอดทิ้งไว้ที่ส่วนกลางหมู่บ้านนี่บอกตรงๆว่าหงุดหงิดในความเห็นแก่ตัว
แจ้งนิติไปแล้ว นิติไปเคลียร์ให้ ทางเจ้าของรถบอกว่ายังใช้งานอยู่ ไม่ได้เสีย
แต่ต้องจอดไว้ที่ส่วนกลางเพราะขอปรับพื้นหน้าบ้านให้เสร็จก่อน

ปรับพื้นหน้าบ้านก็ยังไม่ได้ทำ รถที่จอดไว้ก็ฝุ่นเกาะ ยางแบน

ออฟไลน์ polwath

แถวหมู่บ้านผมแถวสินทวี เจอมาสัก 3-4 คันได้ สภาพแบบขึ้นสนิม มีหญ้าและใบไม้ขึ้นด้วย ที่รู้คือเป็นพื้นที่เอกชนและเข้าออกได้เหมือนพื้นที่สาธารณะ และไม่มีนิติบุคคล จะแจ้งได้ไหมครับ

ออฟไลน์ SM.

รถพังแล้วก็ไม่อยากจ่ายเงินเอาไปทิ้งครับ ใต้ทางด่วนเพียบ มักง่าย
แล้วขนาดทางด้วยเส้นใหม่เริ่มมีจอดเพียบเลย การทางพิเศษก็ไม่จัดการเดี๋ยวก็เริ่มเอาคนไปอยู่แล้วไล่ยากอีก

ออฟไลน์ mamaman

ค่าเศษเหล็ก ที่เป้นรถซื้อเหมากิโลละไม่ถึง 5 บาท
รถ 1,600 km ตก ไม่เกิน 6,000 บาท ปล่อยทิ้งไว้ข้างถนนนั่นละ

ออฟไลน์ El Hombre

• Jr. Member
  • **
ผมก็เจอ ทิ้งซากรถเพื่อกั๊กที่จอดในซอย (ส่วนบุคคล)
เห็นแก่ตัวมาก ไม่รู้ทำไง

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
เจอเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ยกออกไปแล้ว
เจอจอดทิ้งไว้นานพอควร จนลูกบ้านเริ่มแจ้งนิติ นิติก็คุยกับเจ้าของรถ เจ้าของบ้าน
นานเลยกว่าจะยกออก

ส่วนหนึ่งมาจากความเห็นแก่ตัวของคน อีกส่วนหนึ่งคือนิติบุคคลของหมู่บ้านยังแข็งไม่พอครับ