ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตั้งกระทู้ขอบคุณศูนย์บริการโตโยต้า สาขาเพชรบุรี  (อ่าน 3864 ครั้ง)

ออฟไลน์ UK16

• Jr. Member
  • **
อ้างถึงกระทู้นี้ครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=77028.msg1351495#msg1351495

พอดีเมื่อวันอังคารที่ 8 กันยายนที่ผ่านมาผมได้พาครอบครัวไปเที่ยวหัวหิน(จองโรงแรมเอาไว้แล้ว)ผมมาจากโคราชครับ ไปผมเลี่ยงพระรามสอง ยอมขับอ้อมไปทางนครปฐม ได้แวะกินข้าวหมูแดงด้วย รถผมเป็นรถ ESTIMA ACR50 เจ้าของเดิมติดกล่องFCON V PROกล่องทองมาด้วย เคยถามในนี้แล้วหลายเสียงบอกให้ถอดสุดท้ายผมก็ไม่ได้ถอด(เคยตั้งกระทู้เอาไว้นานแล้วตอนที่เพิ่งได้รถมาใช้)  ต่อๆขับออกจากนครปฐมจนถึงเขาย้อยเลนขวาสุด ความเร็ว 100นิดๆ รถไม่ดับครับแต่ฟรีไม่วิ่งต่อ ผมเบนรถเข้าข้างทางแบบโชคดีมากที่จอดหน้าโรงงานอะไรสักอย่างแบบพอดี  สมองมึนรถไม่ดับแต่ไม่วิ่ง ผมลองดับเครื่องแล้วสตาร์คใหม่ เหยียบคันเร่งเข็มวัดรอบไม่กระดิก รถไม่ไปนิ่ง ลองใส่เกียร์ถอย รถถอยได้ โทรสอบถามช่างประจำ คนรู้จักไม่มีใครเคยเจออาการแบบนี้ สุดท้ายอากู๋ช่วยด้วยโทรหาอู๋ใกล้ๆที่เราหาเจอพอบอกรุ่นรถคุยแล้วเขาไม่ออกมาเลยโทรหาศูนย์โตโยต้า เพชรบุรี(เขามีสองแห่งผมโทรไปศูนย์ที่ใกล้ๆปั้ม ปตท.ฝั่งขาเข้ากรุงเทพ เขาคือบริษัทโตโยต้าเพชรบุรี จำกัด) เจ้าหน้าที่ผู้หญิงบอกช่างออกไปเทสรถเดี๋ยวจะบอกให้จะออกมาดูให้ แต่มีค่าบริการสี่ร้อย ผมบอกได้เลยครับ อีกแปบมีสายโทรเข้าจากช่างโตโยต้าถามพิกัดแล้วแจ้งว่ากำลังจะมา ตอนนั้นกังวลครับว่ารถเราเป็นอะไร เราจะพาครอบครัวไปเที่ยวต่อได้ไหม ลูกๆผมเจ็ดขวบกับห้าขวบ ไม่รู้เรื่องนั่งเล่นกันไปโชคยังดีรถไม่ดับ ประมาณครึ่งชั่วโมงรถศูนย์ฯก็มาถึง มาพร้อมฝนพร่ำๆพอดี มากันสามท่าน มาพร้อมโน๊ตบุ๊คจับโค๊ด แรกที่เดียวโค๊ดโชว์ว่าเป็นเพราะกล่อง fcon แต่ลำบากเพราะกล่องไม่ได้ต่อแบบปลั๊กใช้วิธีตัดต่อสายไฟ คุยไปมาต้องทิ้งรถเอาไว้เขาจะตัดกล่องfconออก  เจ้าหน้าที่สองท่านพารถผมไปไม่รู้ขับไปได้ยังไง อีกท่านพาผมและครอบครัวไปตะเวณหารถเช่าตามความตั้งใจผมที่จะไปต่อ(จองโรงแรมเอาไว้แล้วครับ)แล้วรอจนเราเรียบร้อยดีพร้อมไปต่อเขาจึงกลับไป เราทิ้งรถเอาไว้ที่ศูนย์ ขับรถเช่าไปเที่ยวแบบพยายามสนุกไหนๆก็พาลูกมาแล้ว 
วันที่ 9 กันยายนช่วงสายๆเจ้าหน้าที่ศูนย์โทรมาแจ้งว่าตัดต่อกล่องFCON ออกแล้วต่อกับECUเดิม อาการเหมือนเดิมไม่หาย  กำลังพยายามหาสาเหตุอยู่ ผมเริ่มกังวลแล้วหรือกล่องECUเสีย โทรถามใครก็ไม่ทราบ เพราะไม่เห็นรถไม่เห็นอาการ ในใจคิดสงสัยได้ขึ้นยานแม่กลับบ้าน
พอวันที่10เจ้าหน้าที่โทรมา แจ้งว่าเป็นเรือนลิ้นเร่งเสีย ต้องสั่งของจากกรุงเทพ ทีแรกกลัวจะนาน ศูนย์แจ้งว่าสั่งวันนี้พรุ่งนี้ได้ แต่ราคาสุูงมาก ผมก็บอกศูนย์ไปตรงๆว่าช่วยดูของมือสอง หรือ หาเทียบให้หน่อย ศูนย์ก็แจ้งว่าถ้าหาได้จะเปลี่ยนให้แต่ไม่รับประกันงานนะและอาจจะหาให้ไม่ได้เพราะเป็นเพชรบุรี ถ้าผมลองหาเองได้ก็ยินดี ซึ่งผมเข้าใจ  โดยมีเวลาหาและต้องสั่งก่อนบ่ายสามโมง (จริงๆผมขายพวกอะไหล่รถด้วยแต่เป็นอะไหล่สิบล้อ ผมก็ให้คนรู้จักช่วยหาด้วย เจอราคาก็ไม่ต่างจากศูนย์ แถมต้องรอ)  เลยสรุปให้ทางศูนบ์จัดการ  ศูนย์แจ้งของมาถึงบ่ายสอง ทำหนึ่งชั่วโมงแล้วเสร็จ เทสครึ่งชั่วโมง สี่โมงมารับรถได้เลย
วันที่ 11 ผมไปรับรถแต่ตัดสินใจนอนเพชรบุรีต่ออีกคืนแล้วค่อยกลับตอนเช้าเพราะไปรับสี่โมงเย็นกว่าๆแล้ว กะวิ่งกลางวันให้ถึงบ้านเผื่อเป็นอะไรอีก

ที่พิมพ์มายาวเพราะการไปรถเสียต่างถิ่นนี่มันทุกข์จริงๆครับมีเมียมีลูกเล็กไปสงสารพวกเขา แถมรถเราบางคนเห็นก็ไม่อยากซ่อม(จริงๆมันแคมรี่มีก้นนั่นแหละ) แต่ความรู้สึกที่ได้จากเจ้าหน้าที่ศูนย์หนนี้มันเยี่ยมจริงๆ มีความกระตือรือร้น ติดตามแจ้งความคืบหน้า แถมเจ้าหน้าที่ที่ออกมาดูรถวันแรกมีระดับ ผอ.(ผมล่ะแย่ ถามชื่อทุกคนแต่ดันจำไม่ได้เลย) ค่าบริการ400ที่แจ้งก็ไม่ได้เรียกเก็บ ผมว่าท่านมีหัวใจบริการ ตอนไปรับรถคืนที่ศูนย์เจ้าหน้าที่คนอื่นๆก็ยิ้มแย้มแจ่มใส ขอบคุณในไมตรีเลยครับ เสียคราวนี้มันอาจจะเป็นเพราะอายุรถที่เก่า เสียตอนกำลังไปเที่ยวมีความสุขอาจจะเป็นทุกข์ แต่เจอการบริการที่ดีเราก็สบายใจ และ รู้สึกไม่โดดเดี่ยวครับ ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาอ่านครับ

ปล.ได้เข้ามาตั้งกระทู้สอบถามถึงปัญหาในห้องนี้ด้วย มีผู้ใจดีเข้ามาตอบพอให้ช่วยวิเคราะห์ปัญหา ต้องขอขอบคุณอีกครั้งครับ 

ออฟไลน์ pongpanenter

• Newbie
  • *
งานนี้ศูนย์บริการทำได้ดีมากเลยนะครับ โชคดีจังที่เจอศูนย์นี้

• **
งานนี้ศูนย์บริการทำได้ดีมากเลยนะครับ โชคดีจังที่เจอศูนย์นี้
ครับผมแถวบ้านผมเอาเป็นว่าเฉยๆล่ะกันครับ เขาเน้นปิกอัพ  งานนี้ลำพังแค่ค่าตัดต่อกล่องน่าจะหลายอยู่ นี่ผมเสียแค่ค่าของเรือนลิ้นเร่ง กับค่าแรง2000บาท มีส่วนลดครับ แถมวิธีการบอกเราถึงปัญหา พูดให้เราสบายใจ ไม่เครียดเกินไป  เลยอยากชมครับ

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
โอ้วววว พนักงานดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ AkE

ดีงามครับ สมเป็นยี่ห้อนี้ไม่ค่อยทิ้งลูกค้าเลยโดยไม่สนว่ารถจะมาจากไหนยังไง ขอให้เป็นยี่ห้อนี้หาทางทำให้

หมด ไม่เหมือนรถบางยี่ห้อนะครับ ซื้อกับตัวแทนจำหน่ายปกติแต่ให้ความรู้สึกหยั่งกะไปนำเข้ารถมาเอง

55555

ออฟไลน์ redsun

บริการดีแบบนี้ อุ่นใจเลยครับ
เยี่ยมมากครับ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
เยี่ยมมากครับ ขอชื่นชมศูนย์นี้ด้วยครับ

• **
ผบ.ผมถึงขั้นขอโบชัวร์แคมรี่ใหม่เลยครับ.....ผมต้องบอกให้ใจเย็นๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Ln-106

• **
โชคดีเลยครับ เจอศูนย์ที่ดี แล้วแก้ปัญหาได้ตรงจุด

เคสผม ไปธุระกับครอบครับ ดอนเมือง=>ชลบุรี
Revoแอร์เสีย อาการมันคือแอร์ออกเป็นลมร้อนจี๋เหมือนฮีตเตอร์เลย

พอลงทางด่วน ผมเลยต้อง walkin เข้าศูนย์ตรงบางนา ทางศูนย์ไม่รับเคส เพราะคิวเต็ม
ผมเลยเช็คศูนย์ทางชลบุรี ก็เป็นอันว่าใ้ห้ผมเอารถไปเช็คช่วงบ่ายได้เลย ผมก็ขับเปิดกระจกไปส่งครอบครับที่ชลบุรีแล้วแวะไปที่ศูนย์ครับ
ช่างเช็คใช้เวลาประมาณ 1ชม แอร์กลับมาเย็นเหมือนเดิม ทางศูนย์แจ้งว่ารีเซตservoแอร์อะไรนี่ละครับ

แต่ที่ผมรู้สึกประทับใจก็ หลังจากนั้นอีก 1สัปดาห์ ทางศูนย์ชลบุรีโทรมาแจ้งให้ผมไปเคลมชุด Servo แอร์ได้ฟรี
ทั้งๆที่รถผมเกินระยะประกันไปแล้วครับ (4ปีกว่าๆ) ต้องขอบคุณทางศูนย์นี้เลยครับไม่ได้จบแค่แก้ไข แต่ยังทำเรื่องเคลมให้ผมด้วย เล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ mcat231032

ขอชื่นชมศูนย์บริการครับที่เข้าใจลูกค้า ครับอย่างเรื่องที่พาไปหารถเช่า

แต่ที่ผมงงคือ แล้วรอบแรกช่างใช้วิธีไหนขับรถไปต่อได้ เก่งมากๆครับ แต่ก็อยากทราบวิธี เพื่อเราเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้าง

ปล. จขกท พอบอกได้ไหมครับว่าค่าอะไหล่ เรือนลิ้นเร่ง ราคาเท่าไร

• **
ขอชื่นชมศูนย์บริการครับที่เข้าใจลูกค้า ครับอย่างเรื่องที่พาไปหารถเช่า

แต่ที่ผมงงคือ แล้วรอบแรกช่างใช้วิธีไหนขับรถไปต่อได้ เก่งมากๆครับ แต่ก็อยากทราบวิธี เพื่อเราเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้าง

ปล. จขกท พอบอกได้ไหมครับว่าค่าอะไหล่ เรือนลิ้นเร่ง ราคาเท่าไร

ขั้นตอนเอารถไปผมก้ไม่ทราบจริงๆครับ ยังมาแปลกใจทีหลัง ทั้งๆที่ผมดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่(แต่ดับไม่นาน)รถมีเคลื่อนไปนิดๆก็ไม่มีแรงไปครับ รถวีโก้ของศูนย์มาส่งผมที่รถเช่าชื่อASAPผมก็ขับรถเช่าไปเลยไม่ได้วนไปดูรถตัวเองด้วยซ้ำ ศูนย์โทรมาซะอีกว่ามีของต้องเอาไปเพิ่มไหม ส่วนราคาตามนี้เลย มีคนทักผมมาว่าจริงๆมันน่าจะซ่อมได้นะ แต่ชั่วโมงนั้น สถานที่ไกลบ้าน ผมเอาให้จบไปก่อนครับ

• **
โชคดีเลยครับ เจอศูนย์ที่ดี แล้วแก้ปัญหาได้ตรงจุด

เคสผม ไปธุระกับครอบครับ ดอนเมือง=>ชลบุรี
Revoแอร์เสีย อาการมันคือแอร์ออกเป็นลมร้อนจี๋เหมือนฮีตเตอร์เลย

พอลงทางด่วน ผมเลยต้อง walkin เข้าศูนย์ตรงบางนา ทางศูนย์ไม่รับเคส เพราะคิวเต็ม
ผมเลยเช็คศูนย์ทางชลบุรี ก็เป็นอันว่าใ้ห้ผมเอารถไปเช็คช่วงบ่ายได้เลย ผมก็ขับเปิดกระจกไปส่งครอบครับที่ชลบุรีแล้วแวะไปที่ศูนย์ครับ
ช่างเช็คใช้เวลาประมาณ 1ชม แอร์กลับมาเย็นเหมือนเดิม ทางศูนย์แจ้งว่ารีเซตservoแอร์อะไรนี่ละครับ

แต่ที่ผมรู้สึกประทับใจก็ หลังจากนั้นอีก 1สัปดาห์ ทางศูนย์ชลบุรีโทรมาแจ้งให้ผมไปเคลมชุด Servo แอร์ได้ฟรี
ทั้งๆที่รถผมเกินระยะประกันไปแล้วครับ (4ปีกว่าๆ) ต้องขอบคุณทางศูนย์นี้เลยครับไม่ได้จบแค่แก้ไข แต่ยังทำเรื่องเคลมให้ผมด้วย เล่าสู่กันฟังครับ

ที่ผมใช้ประจำอยู่ก็ไม่ได้ happy ครับ จนมาเจอศูนย์นี้เขาดีเลยอยากชม ซึ่งท่านน่าจะหัวอกเหมือนผมจะไปเที่ยวดันพังไกลบ้านอีก จะกลับยังไง จะซ่อมได้ไหม แค่นี้ก็เครียดแล้ว ถ้าเจอประมาณไม่อยากทำ ต้องให้เราโทรตามบ่อยๆ ถามไม่ตอบ ยิ่งเครียด

ออฟไลน์ Ln-106

• **

ที่ผมใช้ประจำอยู่ก็ไม่ได้ happy ครับ จนมาเจอศูนย์นี้เขาดีเลยอยากชม ซึ่งท่านน่าจะหัวอกเหมือนผมจะไปเที่ยวดันพังไกลบ้านอีก จะกลับยังไง จะซ่อมได้ไหม แค่นี้ก็เครียดแล้ว ถ้าเจอประมาณไม่อยากทำ ต้องให้เราโทรตามบ่อยๆ ถามไม่ตอบ ยิ่งเครียด
ใช่เลยครับพี่ บางที่ก็แบบขอไปที วันนั้นต้องใช้รถจริงๆแอบเครียดอยู่ครับว่าน่าจะซ่อมยาว

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
ขอชื่นชมศุนย์บริการนี้ด้วยครับ เยี่ยมจริงๆครับ
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

โห ให้ส่วนลดด้วยอีก 10%

ออฟไลน์ NoName__???

อะไหล่ราคานี้เพราะเป็นรถนำเข้ารึเปล่าคะ แต่Toyota ก็มี Stock ไว้ ดีจริงๆ

• **
อะไหล่ราคานี้เพราะเป็นรถนำเข้ารึเปล่าคะ แต่Toyota ก็มี Stock ไว้ ดีจริงๆ
จริงๆเขาก็ใช้เครื่องรหัสใกล้ๆแคมรี่ครับ แต่ไม่ทราบว่าพอเป็นestimaแล้วราคาจะขยับไหม เหมือนเวลาคุยเล่นๆในคลับบอกว่าอะไหล่บางทีดูแล้วตัวเดียวกันเทียบได้ พอไปออกรถอัลติสราคานึง พอบอกเอสติม่าอีกราคา แต่ศูนย์เขาส่งรหัสพาร์ทมาให้ผมหาเองด้วยแล้วนะครับตัวนี้ ผมลองฝากคนรู้จักหาก็ราคาไม่หนีกัน ต่างกันที่ทางผมต้องรอเบิก สองวันได้ของ เลยให้ศูนย์จัดหาครับ รถผมที่ดูน่ากลัวน่าจะเป็นพวกอะไหล่ตัวถัง แต่เดี๋ยวนี้ก็เห็นมีเข้ามาเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ Boattamon

ถือว่าน่าชื่นชมมากๆ สำหรับพนง.ที่ใส่ใจขนาดนี้

แต่แอบสงสัยว่าถ้าเหตุการณ์ลักษณะนี้เกิดขึ้นช่วง เสาร์-อาทิตย์ / วันหยุด

จะเป็นเรื่องดีๆ ในลักษณะนีัไหม ..