ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราประมูลป้ายประมูลเลขที่กทม แต่เราอยู่ตจว จะขอจดทะเบียนที่ ตจว ได้มั้ยครับ  (อ่าน 5167 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
  พอดีเราได้ป้ายจากการประมูลมาครองแล้ว จ่ายเงินทุกอย่างแล้ว
2ปีต่อมาซื้อรถ แต่ต้องย้ายไป ตจว
เราไม่สะดวกกลับ กทม
เราจะขอไป ขนส่ง ตจว ช่วยจดป้ายประมูล กทม ให้เราได้มั้ยครับ (ประมาณว่ารับทำเรื่องแทน กทม เหมือนต่อภาษีประจำปีแบบนั้นอะครับ )

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ถ้าหมายถึงจดทะเบียนรถใหม่เลย ไม่น่าจะทำได้ ต้องจดในเขตตามป้ายทะเบียน กรุงเทพมี 5 สาขาขนส่ง

แต่ถ้าจดแล้วย้ายไปจังหวัดอื่น ทำที่ขนส่งจังหวัดอื่นได้ แต่ป้ายประมูลไม่เปลี่ยนตามจังหวัดนะ

ออฟไลน์ dt9

ไม่ได้ครับ เริ่องนี้เคยไปถามขนส่งเหมือนกัน
สรุปหลักการคือทะเบียนจังหวัดไหนต้องจดที่ขนส่งจังหวัดนั้น
ตอนนี้คือซื้อรถที่ ศูนย์ ตจว ใช่มั้ยครับ
เพราะปกติซื้อรถที่ ตจว ก็สามารถให้ศูนย์ จดทะเบียน กทม ได้นะครับ 
ศูนย์ ตจว ส่วนใหญ่จะมีเครือข่ายกันอยู่แล้ว เพื่อนผมที่ ตจว ก็ฝากศูนย์จดทะเบียนประมูล กทม กันทั้งนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2020, 02:26:46 โดย dt9 »

ออฟไลน์ whoami

ไม่สะดวกกลับ กทม ให้ศูนย์จัดการให้ครับแต่อาจมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น ลองคุยกับทางศูนย์ดูครับ

แต่จดที่จังหวัดอื่นไม่ได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ป้ายจังหวัดไหน ต้องจด ที่จังหวัดนั้น

ถ้าเป็นรถเก่า ไม่ใช่ป้ายแดง หาใน FB ที่รับจัดการเรื่องทะเบียนพวกนี้ มีเยอะแยะนะครับ เสียค่าดำเนินการสัก 1500 - 2000 แล้วส่งเอกสารให้เค้า แค่นี้ก็เรียบร้อยครับ .. ผมอยู่ปราจีน จองป้าย กทม ได้ ก็ติดต่อคน ให้จัดการเรื่องนี้ให้ (ยกเลิกป้ายเดิม จดป้ายจอง) จำได้ว่า เสียเงินไป 1,500 บาท อาทิตย์เดียว ก็ได้ป้ายละ

ถ้าเป็นรถใหม่ ก็บอกเซลล์ขอจดป้ายประมูล กทม เค้าก็คิดค่าใช้จ่ายเพิ่มนั่นแหละ .. ญาติออก HR-V ที่โคราช แต่ไปจองทะเบียน กทม ได้ ก็ให้เซลล์จด กทม ได้ครับ เสียเงินเยอะหน่อย แค่นั้นเอง

ออนไลน์ Stp

รายละเอียดตามที่ท่านอื่นๆ บอก ป้ายสังกัด กทม. ก็ต้องจดที่ขนส่งเขตกรุงเทพฯ

อีกทางเลือกคือขายป้ายประมูล กทม. ออกไป แล้วไปหาป้ายประมูลของจังหวัดที่เราอยู่ จะด้วยการประมูลเองหรือซื้อก็แล้วแต่ความต้องการ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าจะทำ  ทำได้ 

แต่จดทะเบียนผู้ครอบครองที่ กทม.  แม้ว่าชื่อคุณอยู่ต่างจังหวัด  ก็สามารถครอบครองได้  ไม่มีปัญหา

ส่วนการทำ  ลองติดต่อกับ  ตรอ.ใกล้ ๆ บ้านดูครับ  ว่าต้องจ่ายเพิ่มเท่าไร  เพราะจะต้องนำเอกสารจดที่  กทม....

ออฟไลน์ whoami

เสริมให้อีกวิธีนะครับ

จดทะเบียนจังหวัดที่ จขกท อยู่ไปก่อนครับแล้วมีเวลาเข้า กทม เมื่อไหร่

ค่อยไปแจ้งย้ายทะเบียนปลายทางที่ กทม ครับ แต่จะเสียค่าบริการเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ซื้อรถจากศูนย์ต่างจังหวัด แล้วจดกรุงเทพ ไม่มีปัญหาเลยครับ ศูนย์บริการทำได้อยู่แล้ว

ส่วนของผมเคยซื้อรถกรุงเทพ แต่ต้องจดทะเบียนต่างจังหวัด (ทะเบียนประมูล) ต้องมัดจำชุดจดทะเบียนมาจดเอง แล้วส่งเล่มคืนไฟแนนซ์ ตอนจดก็ต้องจ้างคนรับจดอีก ค่าใช้จ่ายเยอะมากครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ flybigbear

ให้ 0 ที่คุณออกรถใหม่นั่นแหละดำเนินการให้ มีค่าใช้จ่ายเพิ่มจากปกติ xxxx บาท ก็จ่ายไปครับ เราไม่ต้องดำเนินการเอง

ออฟไลน์ Xyclop

ขอบคุณทุกคนครับ สงสัยตัองหาเวลาขับกลับ กทม อีก