ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขับรถตามไฟรถที่ไฟเบรกท้ายไม่ติด คือนรกมาก  (อ่าน 34717 ครั้ง)

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
Re: ผมขับรถตามไฟรถที่ไฟเบรกท้ายไม่ติด คือนรกมาก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 08:00:00 »
หรือพี่จะเอาไฟเบรกกระพริบ  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ palma

• Hero Member
Re: ผมขับรถตามไฟรถที่ไฟเบรกท้ายไม่ติด คือนรกมาก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 08:52:11 »
ตามรถไฟเบรคไม่ติด .. นรก อยู่แล้ว แต่มันก็ไม่ถึงกับ เบรคตัวโก่ง นะ

ปกติ ขับรถ มันไม่ได้มองแค่คันหน้าเรา แต่มันต้องมอง คันถัดไปจากคันหน้าเรา รวมถึง เลนซ้ายขวา พวกนี้ ทำให้เราประเมินได้ว่า เค้าเบรคไหม ? ไฟเบรคจากคันถัดจากคันหน้า หรือ เลนข้างๆขึ้น ก็เตรียมเบรคได้แล้ว ยิ่งถ้าขับรถสูงหน่อย สบายเลย เห็นก่อน เห็นชัด

รวมถึง ถ้ามองไม่เห็น เพราะคันที่ไม่มีไฟเบรค เป็นรถสูง .. ก็ใช้สายตาประเมินความเร็วได้นี่นา
เห็นด้วยครับ ผมก็ใช้วิธีการนี้
ส่วนตัวเคยใช้รถแล้วไฟเสียเหมือนกัน ถ้ารู้จะรีบเปลี่ยนเลย
งานอะไรก็ทิ้งไปก่อน ไฟรถรถสำคัญมาก

ปกติควรมองข้ามไปข้างหน้า 1 ช่วงครับ ผมเลยไม่ชอบรถทรงสูงอยู่หน้า เช่น ตู้ ปิดอัพหลังคาสูง หรือ รถติดฟิล์มดำสนิท ที่มองผ่านไปไม่ได้ครับ แต่มีวิธีแก้คือ ขับให้ออกทางขวาจากแนวคันหน้านิด เรามองผ่านออกไปคันหน้าสังเกตไฟเบรคคันถัดไปได้ครับ

ถ้าคนหน้าแตะเบรคบ่อยๆแบบไม่มีเหตุ ผมก็จะทิ้งช่วงห่างขึ้นอีกนิด เวลาคันหน้าแตะเบรค เราก็ปล่อยไหล แตะเบรคช้าลงหนึ่งจังหวะ ประเมินว่าเบรคจริงหรือ เบรคตามแบบฉบับของเขา เราจะได้ไม่ต้องเบรคบ่อยๆให้คันหลังรำคาญไปด้วย

ถ้ากลางคืน หรือ ฝนตก ถ้าเราไม่ชิดคันหน้ามาก เราจะเห็นแสงไฟเบรคคัน ถ้ดจากคันหน้า สะท้อนถนน/น้ำ ลอดใต้ท้องรถคันหน้ามาให้เห็นได้นะครับ ช่วยให้เรารู้ก่อนหนึ่งช่วง ง่ายๆคือ เราลงเบรคพร้อมๆกับคันหน้าเรานั่นเอง

การดูข้ามคันหน้าไปหนึ่งคัน ทำให้เราประเมิน และเบรคได้พร้อมคันหน้าครับ ลดเวลาตอบสนองต่อการเบรคได้ คือ เบรคได้เร็วขึ้นครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 09:34:31 »
ผมจะหลีกเลี่ยงการขับตามรถไม่มีไฟเบรค

ไม่ว่าจะด้วยการแซง หรือการให้คันอื่นมานำหน้าผมแทน