ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 19 กันยายน 2020  (อ่าน 32096 ครั้ง)

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามว่า ทำไมรถสปอร์ตหรือบริษัทรถยุโรปต่างๆ มักจะเลือกใช้สนาม Nurburgring เป็นสนามทดสอบครับ ทั้งๆที่ก็มีสนามหลายๆแห่งในยุโรปครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
ทำไมคนไทยถึงชอบกะบะ ISUZU ครับ

ทั้งๆที่ไม่ได้ขับดีอะไรมากมาย และยี่ห้ออื่นๆ ก็ไม่ได้จุกจิก หรือ maintenance แพงอะไรครับ

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
จะเปลี่ยนรถจากMazda3 skyactiv (BM) เป็นd-segment Camry 2.5g vs Accord 1.5 turbo
ขับบนทางด่วน 120-140km/h เป็นประจำ เล่นโค้งเป็นชีวิตจิตใจ คุณแม่ขอยืมใล้เดินทางไกล ปีละ2-3ครั้ง เลือกคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
อากให้ช่วยเปรียบเทียบรถครับ ปกติ วันธรรมดาใช้ในเมืองไปกลับที่ทำงานแถวเพชรบุรีตัดใหม่วันละ 40 กม. วันเสาร์อาทิตย์ไปต่างจังหวัดเฉลี่ยเดือนละครั้งมีครอบครัวนั่งไปด้วยไม่เกิน 4 คน โดยให้เปรียบเทียบระหว่างสองคันครับ ระหว่าง CIVIC 1.5T และ ACCORD 1.5T เห็นว่าสองตัวนี้เป็น PLATFORM เดียวกัน หัวข้อดังต่อไปนี้ครับ

1. ความนุ่มสบายในการขับในเมือง
2. ึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึความนุ่มสบายในการขับ ตจว.
3. การเก็บเสียงภายในห้องโดยสาร
4. การเลี้ยวเข้าโค้งโดยความเร็วปกติ

โดยกะใช้ประมาณ 10 ปี และ ถ้าโจทย์แบบนี้คุณจิมมี่แนะนำควรจะเลือกคันไหนครับ? และเพราะอะไรครับ?

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
content  ราคาอย่างเป็นทางการไม่ละเอียดเหมือนแต่ก่อนเลยครับ
ยกตัวอย่างเช่น ราคาอย่างเป้นทางการ cr-v 5 ที่นั่ง minor change ไม่บอกรุ่นย่อยว่า แต่ละรุ่นเพิ่มอะไรจากเดิมบ้าง จนผมไม่มั่นใจว่ารุ่น  s มี panoramic sunloof มั้ย
อ่านๆก็ยิ่งงงว่าสรุปรุ่น s กับรุ่น es ต่างกันอย่างไร
fortuner mc ก็เหมือนกัน ไม่บอกว่าแต่ละรุ่นย่อยเพิ่มอะไรบ้าง แต่ไปสรุปในกระทู้ในเวปบอร์ดแทน
ซึ่งแต่เดิม กระทู้ราคาอย่างเป็นทางการ ราคาอย่างเป็นทางการ Honda Civic Sedan Minorchange (FC) แยกประเภทแต่ละรุ่นย่อยว่าเพิ่มอะไรบ้าง

จริงๆมีอีกหลายเรื่องที่ content ในเว็บเปลี่ยนไปแปลกๆ แต่ขอเรื่องนี้ก่อน ผมคิดว่าสำคัญต่อ rating web มาก