ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง "Track Width" กับ รถFWD ครับ  (อ่าน 12808 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zkodty

• Newbie
  • *
สงสัยเรื่อง "Track Width" กับ รถFWD ครับ
« เมื่อ: กันยายน 20, 2020, 18:06:01 »
สวัสดีครับ  :) :) :) :)

ผมมีข้อสงสัยเรื่องฐานล้อครับ (ความกว้างจากด้านหน้ารถวัดจากขอบยางของทั้งสองฝั่ง)

1. รถขับหน้าwheelbaseคู่หน้า ควรจะกว้างกว่าหลังมั้ยครับ ?
***แล้วรถปกติจากศูนย์กว้างกว่ามั้ยครับ
2. ถ้าเราทำให้ คู่หลัง กว้างกว่า คู่หน้า จะมีผลที่แย่ลงหรือดีขึ้นสำหรับรถขับหน้าครับ ?
***ประมาณว่าแอด spacer เพิ่มขึ้นสัก 1cm
3. ถ้าเท่ากันทั้งหน้าและหลังจะดีที่สุดมั้ยครับ ?

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่อง "Track Width" กับ รถFWD ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2020, 18:30:14 »

ไม่ได้ทำรถแข่ง   อยากทำอะไรทำ

อย่าเกินซุ้มล้อก็พอ

ออฟไลน์ AkE

Re: สงสัยเรื่อง "Track Width" กับ รถFWD ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2020, 20:36:56 »
เท่ากันดีสุดครับสำหรับรถขับหน้า และไม่ต้องไปทำspacer อะไรครับทำไปไม่จบเปล่าๆ

ถ้าอยากให้สวยหลังกว้างกว่านิดๆ ก้พอ ไม่ได้มีผลใดๆกับการขับ ต้องย้ำว่านิดๆนะครับ แบบ

ยางหน้า 225 หลังไม่เกิน235-245 พอละครับ ยุคนี้ชอบมีคนไป 275-285 อืดเปล่าๆครับ แทบไม่ได้อะไร

นอกจากที่คิดว่าสวย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2020, 22:34:31 »

ไม่ได้ทำรถแข่ง   อยากทำอะไรทำ

อย่าเกินซุ้มล้อก็พอ

ล้อหลังมันหุบไปนิดน่ะครับ ล้อเดิม555
แบบว่าให้ใส่แล้วมันขับไม่แย่ลงน่ะครับ
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2020, 22:36:18 »
เท่ากันดีสุดครับสำหรับรถขับหน้า และไม่ต้องไปทำspacer อะไรครับทำไปไม่จบเปล่าๆ

ถ้าอยากให้สวยหลังกว้างกว่านิดๆ ก้พอ ไม่ได้มีผลใดๆกับการขับ ต้องย้ำว่านิดๆนะครับ แบบ

ยางหน้า 225 หลังไม่เกิน235-245 พอละครับ ยุคนี้ชอบมีคนไป 275-285 อืดเปล่าๆครับ แทบไม่ได้อะไร

นอกจากที่คิดว่าสวย

ผมแม็คเดิมด้วยครับพี่ ไม่รู้จะใส่ยางต่างกันยังไง 55555
ถ้าเป็น Adapter Spacer แบบมีชุดน็อตเพิม่เลยมันจะเป็นอะไรมั้ยครับ ?

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 06:25:43 »
จริงๆ แทรคล้อหน้า-หลัง อาจจะเท่ากันครับ ต้องดูตามสเป็ค แต่ผู้ผลิตมักจะทำโป่งล้อหลังกว้างกว่า เพื่อให้ล้อมุดซุ้มได้กรณีที่บรรทุกหนักครับ
ถ้าจะรองสเปเซอร์ เพื่อความสวยงาม ก็ระวังติดด้วยครับ
พวกที่ล้อยื่นๆ นั่นโช้คแข็งแบบเกวียนทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 09:14:31 »
รถบ้าน ผมว่า มันไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่เลยครับ

แต่ถ้ามุ้งเน้น หรือ เป้าหมายเฉพาะทาง เช่น อยากซัด อยากเซอร์กิส อยากลงสนาม อันนี้มีผลชัดเจน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 10:53:13 »
อย่าให้กว้างต่างกันเยอะเลยครับ มันใช้งานไม่สะดวกนัก ถ้าห่างกันซัก 2 มิลผมว่าไม่มีค่อยมีผลอะไร อยากใส่อแดปเตอร์ก็ใส่ไประวังเรื่องเกลียวนัตกับความแข็งแรงของอแดปเตอร์ก็พอ

เคยเอากระบะ ที่ล้อหลังใส่ยาง 305 แต่ด้านหน้าใส่  265  และด้านหลังใส่สเปซเซอร์อีก 5 มิล

ปรากฏว่า บางมุมที่เลี้ยวมันล้อหลังจะกะยากมาก  ไปปีนฟุตบาทมั่ง จะเหยียบเท้าคนขี่มอเตอร์ไซต์มั่ง 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 11:00:09 »
รถเดิมๆจากโรงงานวิศวกรเค้าคิดมาให้หมดแล้ว บางรุ่นฐานล้อเท่า บางรุ่นไม่เท่า ไม่ต้องไปคิดแทนวิศวกรนอกจากคิดว่าตัวเองเจ๋งกว่า

ออฟไลน์ Carnival911

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 13:45:45 »
ถ้าใส่ spacer แค่ 1cm คงแทบไม่รู้สึกว่าดีขึ้นครับ แต่ถ้า 1-2 นิ้ว รู้สึกแน่ครับว่าดีขึ้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 23:03:14 »
จริงๆ แทรคล้อหน้า-หลัง อาจจะเท่ากันครับ ต้องดูตามสเป็ค แต่ผู้ผลิตมักจะทำโป่งล้อหลังกว้างกว่า เพื่อให้ล้อมุดซุ้มได้กรณีที่บรรทุกหนักครับ
ถ้าจะรองสเปเซอร์ เพื่อความสวยงาม ก็ระวังติดด้วยครับ
พวกที่ล้อยื่นๆ นั่นโช้คแข็งแบบเกวียนทั้งนั้นครับ

ขอบคุณครับ ผมอยากได้ดูสัดส่วนสวยแต่ไม่ได้อยากได้แข็งขนาดนั้นเลย 555

รถบ้าน ผมว่า มันไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่เลยครับ

แต่ถ้ามุ้งเน้น หรือ เป้าหมายเฉพาะทาง เช่น อยากซัด อยากเซอร์กิส อยากลงสนาม อันนี้มีผลชัดเจน

ผมอยากได้ทรงดีน่ะครับ แต่ก็ไม่อยากให้รถขับแย่ลงด้วย(เผื่อซัดบ้างเวลาเดินทางไกลๆครับ)

อย่าให้กว้างต่างกันเยอะเลยครับ มันใช้งานไม่สะดวกนัก ถ้าห่างกันซัก 2 มิลผมว่าไม่มีค่อยมีผลอะไร อยากใส่อแดปเตอร์ก็ใส่ไประวังเรื่องเกลียวนัตกับความแข็งแรงของอแดปเตอร์ก็พอ

เคยเอากระบะ ที่ล้อหลังใส่ยาง 305 แต่ด้านหน้าใส่  265  และด้านหลังใส่สเปซเซอร์อีก 5 มิล

ปรากฏว่า บางมุมที่เลี้ยวมันล้อหลังจะกะยากมาก  ไปปีนฟุตบาทมั่ง จะเหยียบเท้าคนขี่มอเตอร์ไซต์มั่ง 

ขอบคุณครับ เห็นภาพเลย 55555
ผมก็คิดอยู่ว่าถ่างแต่หลังมันจะแปลกเวลาขับมั้ย แต่ถ้าถ่างไม่เกินซุ้มก็ไม่น่าเป็นไรใช่มั้ยครับ
รถเดิมๆจากโรงงานวิศวกรเค้าคิดมาให้หมดแล้ว บางรุ่นฐานล้อเท่า บางรุ่นไม่เท่า ไม่ต้องไปคิดแทนวิศวกรนอกจากคิดว่าตัวเองเจ๋งกว่า

ผมก็กลัวรถจะเพี้ยนเหมือนกันครับ เลยมานั้งคิดเยอะอยู่ว่าจะเอาทรงหรือจะเอาถูกหลัก
ถ้าใส่ spacer แค่ 1cm คงแทบไม่รู้สึกว่าดีขึ้นครับ แต่ถ้า 1-2 นิ้ว รู้สึกแน่ครับว่าดีขึ้น

ของผมล้อหลังถ้าใส่ก็กะว่าจะใส่สัก 2.5 CM ครับ อยากให้ทรงสวย ขับดีขึ้นด้วยก็จะดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2020, 23:04:51 โดย Zkodty »