ผู้เขียน หัวข้อ: 3m crystalline บานหน้า ถ้าติดตัวดูดสูญญากาศติดกล้อง GOPRO ฟิล์มจะเสียไหม๊ครับ  (อ่าน 2864 ครั้ง)

ออฟไลน์ pairoj

• Newbie
  • *
3m crystalline บานหน้า ถ้าติดตัวดูดสูญญากาศติดกล้อง GOPRO ฟิล์มจะเสียไหม๊ครับ พอดีลูกซื้อ GOPRO มาและตัวดูดสูญญากาศติดกล้อง เพื่อถ่ายภาพทำคลิป จะมีผลต่อฟิล์ม crystalline เปล่าครับ กังวลเพราะฟิล์มราคาแพง ติดฟิล์มมาได้3 เดือนแล้วครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
หาแผ่นสูญญากาศแบบใส มาแปะก่อน แล้วค่อยเอาตัวดูด มาดูดอีกที ก็ได้ครับ ชัวร์กว่า

แต่ที่เคย ใช้ตัวดูดของ Garmin Nuvi 4592 มาแปะ ฟิล์มก็ไม่เป็นอะไรนะ แต่จะรำคาญตรงที่ เจอแดดร้อนๆ มันชอบหลุด ตอนหลังเลยเปลี่ยนมาใช้ฐานแปะกาวสองหน้ายึดคอนโซลเลยจบ

ออฟไลน์ Stp

แปะกล้องติดรถมา 4 ปีแล้วไม่พบปัญหาใดๆ นะครับ ผมว่าเกิน 3 เดือนฟิล์มน่าจะสนิทดีพอ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ถ้าติดไว้นานๆ ฟิลมจะเป็นรอยตัวดูดกลมๆ อะครับ แต่ฟิลมก็ไม่ได้เสียหายอะไรครับ

ออฟไลน์ seeker

ผมว่ายังไงก็เป็น ไม่ว่ายี่ห้ออะไร
หมั่นแกะออก ย้ายจุดบ้าง

ของผมเป็นวงๆเลย

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ฟีล์มกระจกมือถือถูกๆแปะรองไปก่อนแล้วค่อยเอาจุ้บมาติดครับ ให้ฟีล์มมันช่วยกระจายแรงดึงของจุ้บไป
แต่ระยะเป็นปีไม่ทราบเหมือนกันครับผมพึ่งติดได้เดือนเดียวเอง -*-

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ใช้มาหลายปีแล้ว ก็ยังไม่มีปัญหานะครับ

แต่ถ้ากังวล เอาแผ่นสุญญากาศใสติดก่อน แล้วค่อยติดตัวดูดทับลงบนนั้นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ palma

ผมใช้แผ่นสูญญากาศให้แผ่นใหญ่พอที่จะรับแรง ปิดบนกระจกไปก่อน แล้วใช้ตัวยึดแบบกาวสองหน้าติดบนแผ่นนี้อีกครั้งครับ

หมดปัญหาเรื่องแรงดูด และ เรื่องการลอกของกาวที่ยาก

แผ่นสูญญากาส หาง่าย และ กาวสองหน้า 3m ก็หาง่ายมีหลากหลายความแข็งแรงครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ต้องดูการใช้งานครับ ใช้อะไรดูดหรือตัวยึดอะไร ติดนานแค่ไหน ติดแล้ววิ่งเร็วแค่ไหน(วิ่งเร็วมันจะสั่น) และ ติดตรงไหนขอบฟิล์ม

ผมใช้กล้อง GoPro ติดตัวถ้วยดูดสูญญากาศ ของแท้ GoPro

ติดตรงเกือบกลางฟิล์มบานหน้า ติดดูดกับฟิล์มเลย วิ่งเร็ว วิ่งไกล(เกิน 100km) สุดท้าย ฟิล์มเป็นฟองอากาศ เพราะมันดูดตัวฟิล์มออกมาจากกระจกครับ เพราะตัวถัวยดูด GoPro มันแน่นมาก ไม่ใช่แค่แปะจู๊บดูดยางซิลิโคนลงไปนะ มันมีที่กดหรือคันกด(นึกภาพแม่แรงยกรถ) กดซ้ำ เพื่อให้ดูดอีกทีนึง

เดี๋ยวนี้ ผมเลยใช้แผ่นแปะสูญญากาศ แปะลงบนฟิล์มก่อน แล้วค่อยเอาตัวถ้วยดูดสูญญากาศ ดูดที่แผ่นแปะอีกที

ถ้าป้องกันการมีปัญหากับฟิล์ม แนะนำให้ใช้แผ่นแปะสูญญากาศ น่าจะปลอดภัยสุด

ออฟไลน์ Nikle_pk

3m crystalline ฟิล์มมันไม่ทนนะครับ แถมกันนร้อนไม่ดีด้วยไม่คุ้มราคาเลย
ผมติดมาในรถ 2 คัน ใช้ตัวดูดสูญญากาศ ฟิล์มหลุดออกมาเป็นชื้นๆเลย
แถมขับแล้วร้อนมาก ลอกทิ้ง กลับไปติด V-kool แล้วครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0