ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องกันที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 10749 ครั้ง)

ออฟไลน์ losio

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าพี่ๆในนี้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ไหนกันบ้างครับ เนื่องจากผมพึ่งซื้อรถคันแรกเป็นรถกระบะฟอร์ดซึ่งหมด warranty แล้วเลยอยากจะหาร้านเปลี่ยนข้างนอกไม่อยากเปลี่ยนที่ศูนย์แล้วเนื่องจากค่าแรงค่อนข้างแพงครับ ผมอยู่ราชบุรี ตอนนี้กำลังหาปั้มน้ำมันพวก SHELL ESSO PTT อยู่แต่ยังหาไม่เจอเลยปั้มที่รับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ช่วงรับประกัน 6 หมื่นกิโลฯแรกผมจะเข้าศูนย์ตลอดครับ
พอหมดประกันแล้ว... ก็ไปเข้าศูนย์ที่เดิมแหล่ะ แต่หิ้วน้ำมันเครื่อง ของเหลว กรองต่างๆเข้าไปเอง ถ้าค่าแรงมันต่างจากข้างนอกไม่มาก ร้อยสองร้อย อันนี้ผมไม่ mild น่ะ

(หลังๆศูนย์ที่ไปเข้าประจำ ช่างผ่านงานซ่อมมาเยอะจนชำนาญพอๆกับอู่นอกเลย)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
ถ้าเพียงเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง และกรองไม่มีอะไรมาก ขอแค่สะดวก ใกล้บ้าน ดูมีมาตรฐาน ที่สำคัญน้ำมันไม่ปลอม

เปลี่ยนที่ Shell ซื้อแพ็คเกจเปลี่ยนถ่ายไปเลยก็จะช่วยเซฟค่าใช้จ่ายลงได้นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ samaklen

Fit ใน ปตท. มีบริการรับประกันหลังการเปลี่ยนถ่ายครับ
เครื่องมือก็ทันสมัยใช้ได้

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
บ้านครับ หัดเป็นช่าง 555+
อะไหล่ ซื้อจามร้านอะไหล่ทั่วไปแล้วก็ดูวิธีจาก Youtube เฉพาะรายการที่ทำได้ด้วยตัวเองนะครับ
อย่างอื่นก็ ไม่ Fit ก็ ACT ครับ เพราะมีส่วนลด

ออฟไลน์ Devil13

ศูนย์ครับ
แฟนไม่ยอมให้ไปทำข้างนอก หวงรถมาก ยอมจ่ายแพง กลัวรถมีปัญหา

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ในระยะประกัน ก็ เข้าศูนย์ครับ

นอกประกัน แล้วแต่สะดวกเลย (ผมก็เข้าศูนย์ต่ออยู่นะ)

ออฟไลน์ dekdemo

ปัจจุบันเปลี่ยนถ่ายเองครับ ใต้ท้องรถสูงพอมีเนื้อที่ทำงานได้อยู่ แรกๆเข้าศูนย์เพื่อรักษาประกันเท่านั้น (แต่ก็ยังถ่ายน้ำมันของศูนย์ออกไปใช้อย่างอื่นอยู่ดี เพราะมีเหตุผลส่วนตัว) อ้อ อีกอย่างเปลี่ยนถ่ายที่ศูนย์ ศูนย์ชอบเติมเกินขีดmax ของก้านวัดระดับน้ำมัน ทำให้ต้องดูดออกอีกที

ออฟไลน์ Salmon

ทำเองเหมือนกันครับประหยัด คนอื่นทำให้ไม่ถูกใจสักที
ชอบลองน้ำมันใหม่ๆ ไปเรื่อยๆ ไม่อยากยุ่งกับคนอื่น ไม่อยากฟังช่าง
มั่นใจในของที่ซื้อมาเปลี่ยนเองว่าดีแน่อน เลอะเทอะหน่อย แต่สนุกดี ใช้เวลาไม่เกิน 15 นาที

ออฟไลน์ Dubee

ในระยะประกันตัวรถ ช่วงสามปีแรกหรือแสนโลแรก (แล้วแต่อะไรถึงก่อน) เข้าศูนย์ใช้อะไหล่ศูนย์ตลอดครับ
หลังจากนั้นก็มาดูอีกทีครับ ยี่ห้อไหนค่าแรง ค่าอะไหล่ศูนย์ถูกก็เข้าเช็คระยะที่ศูนย์ต่อ ยี่ห้อไหนที่อะไหล่แพง ค่าแรงแพงก็มาตามฟาร์สเซอร์วิสข้างนอก เช่นแอดบ้าง คอกพิทบ้าง หลังๆผมชอบไปควินเลน เพราะน้ำมันเครื่องเขาใช้ของคาลเทค ฮาโวลีน เท่าที่ใช้มาประสิทธิภาพดีครับ และมีโปรถูกๆ เยอะด้วย

ออฟไลน์ losio

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

อยู่ระยะประหัน เข้าศูนย์บริการตลอด
หมดระยะประกัน ซื้อน้ำมันเครื่องเอง ให้ช่างที่ปั้มเปลี่ยนตลอดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
รถผมพอหมด warranty แล้วก็ไม่เคยไม่ใช้บริการศูนย์อีกเลยครับ
เน้นหาซื้อของ ตามแอพช็อปปิ้งส่วนใหม่จะซื้อ น้ำมันเครื่องของ PTT ครับ
แล้วหิ้วไปให้ศูนย์บริการของ ปั๊ม ปตท. เปลี่ยนให้เสียค่าแรง 200 บาทครับ
พอช่วงหลังๆ ทางศูนย์บริการ ปตท. จัดโปรโมชั่นเปลี่ยนถ่ายของเหลว เกรดสังเคราะห์ 100%
เริ่มต้นที่ 890 บาท ฟรีใส้กรองน้ำมัน ฟรีค่าบริการ ผมเลยเปลี่ยนจากหิ้วมาเองมาใช้บริการที่นี่แทนไปเลย
กึ่งสังเคราะห์ ก็จัดโปรน่ะแต่ผมจำไม่ได้ครับ ต้องขออภัยด้วย
ศูนย์สีฟ้าๆ ในปั๊มปตท.เลย ชื่อ ศูนย์ ฟิตออโต้

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เปลี่ยนเองที่บ้านครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ โบตั๋น

อยู่ในประกันก็เอาเข้าศูนย์ครับ
พอหมดประกันทำเอง
ส่วนตัวเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองเคยไปมาหลายที่พวกร้านสีเหลือง ร้านตามปั้ม ชอบเอากรองน้ำมันเครื่องกิ้กก๊อกมาใส่ แถมบอกจะใส่แหวนรองใหม่แต่เอาจริงๆไม่ใส่ พอจะเปลี่ยนกรองตัวอื่นก็ไม่ยอม ถ้าไปศูนย์ก็ต้องทิ้งรถไว้เป็นวันๆ อีกอย่างเวลาเปลี่ยนเองชอบขันปอนด์ตามค่ามันเป้ะๆมันสบายใจดี 55

MacH1

• บุคคลทั่วไป
เปลี่ยนที่อู่ประจำคับ ผมใช้ Mobil 0w40 แกลลอนทอง กับ Voltronic 5w40 เป็นหลักเปลี่ยนทุกๆ 5000 กิโล คับ

ออฟไลน์ basterias

ผมเปลี่ยนที่ศูนย์ครับ

ถ้ารถคันไหนวิ่งเยอะก็มีแวะเปลี่ยนที่ปั้มหอยบ้าง  8)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ I-PULSE

ปั๊มหอยครับ ใช้ตัวสังเคาระห์แท้ตัวล่างสุด เบอร 0W20 รวมกรอง เบ็ดเสร็จราวๆ 1450 บาท แพงกว่าเข้า0 ราวๆ 150 บาท แต่รอแค่20 นาที และได้สังเคาระห์แท้ ในขณะที่0 จะได้เป็นกึงสังเคาระห์ สรุปหอยถือว่าไ่ถูกไม่แพงครับ ถือว่าสะดวกราคารับได้ ก็เปลี่ยนที่นี่มาตลอด

ออฟไลน์ bravo

ผมเข้าที่ B quik , MMS-Bosch , ปั๊มเชลล์ (แถวบ้านผมไม่มี FIT AUTO ของ ปตท.)
แล้วแต่ช่วงไหน ใครจัดโปรอะไรครับ

ออฟไลน์ TeslaX

บีควิกซื้อในแอพช้อปปิ้งออนไลน์ 560 บาท แถมกรองเปลี่ยนฟรี

ออฟไลน์ chaithawat

นอกประกัน เปลี่ยนปั๊มเอสโซ่ครับไม่กล้าซื้อข้างนอก หรือเปลี่ยนอู่ข้างถนน กลัวปลอม mobil1 ป๋องทองเท่านั้น ลื่นปรื๊ด สองพันปลายๆ

ออฟไลน์ AkE

ผมถ่ายที่ศูนย์ทุกคันแต่ ใช้น้ำมันเครื่องเราเอาไปเองตลอดครับ ถ้าคันที่ใช้ประจำนะ บางคันถ้าที่บ้านใช้

ขับเรื่อยๆ บางครั้งก้ใช้ของศูนย์

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8) ...... ลองหาเจ้าประจำที่ถนัดรถยี่ห้อคุณ แถวท้องที่บ้านคุณดูก่อนที่ต้องไปไกลๆ :-X

ออฟไลน์ Push in Boost

เปลี่ยน PTT FIT AUTO ครับ
ร้านส่วนใหญ่ มีลิฟ 3-5 ตัว สามารถเดินไปดูการทำงานได้ ถ้ามีอะไรเสีย เช่นช่วงล่าง เขาก็จะเรียกเราไปดู

เคยเปลี่ยนที่ปั้ม Shell เขาใช้แบบดูดน้ำมันเครื่องเอาครับ ไม่ทราบข้อดี-ข้อเสียของการดูด เลยเข้า FIT เหมือนเดิม

ส่วนเรื่องหลักเลยก็ราคาแหละครับ ยิ่งถ้าเป็นพนักงาน ยิ่งซื้อ นมค เกรดสูง ส่วนลดยิ่งเยอะ

ออฟไลน์ Firzen

อยากทราบว่าพี่ๆในนี้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ไหนกันบ้างครับ เนื่องจากผมพึ่งซื้อรถคันแรกเป็นรถกระบะฟอร์ดซึ่งหมด warranty แล้วเลยอยากจะหาร้านเปลี่ยนข้างนอกไม่อยากเปลี่ยนที่ศูนย์แล้วเนื่องจากค่าแรงค่อนข้างแพงครับ ผมอยู่ราชบุรี ตอนนี้กำลังหาปั้มน้ำมันพวก SHELL ESSO PTT อยู่แต่ยังหาไม่เจอเลยปั้มที่รับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

ราชบุรีอยู่อำเภอไหนครับ ถ้าบ้านโป่ง ไปอู่ต้นเซอร์วิสเลยครับ พี่เค้ารับซ่อมและเซอร์วิสฟอร์ดโดยเฉพาะครับ (ปล.รถส่วนตัวพี่แกก็เป็นฟอร์ดนะ)

ออฟไลน์ BN`

ปกติน้ำมันเครื่องผมไม่ได้กำหนดตายตัวครับว่าต้องเปลี่ยนที่ไหน ขึ้นอยู่กับว่าร้านนั้นมีขายยี่ห้อและเบอร์ที่เราต้องการรึเปล่า

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้ามาแถวนครปฐมมีปั๊มแถวศรีษะทองก่อนแยกนครชัยศรีครับ ผมเปลี่ยนที่นี่หลายรอบแล้ว 0w/40 mobil ป๋องทอง ได้ของแถมพวกเสื้อ กระเป๋า กระติก แต่แพงกว่าอู่หรือตามร้านร่วมพัน ซื้อความสบายใจ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
บ่อยที่สุดคือเข้าอู่ประจำคลับครับ บางทีก็ใช้น้ำมันของที่อู่ บางทีก็ซื้อน้ำมันจากข้างนอกไปให้อู่เปลี่ยนถ่าย (เฉพาะยี่ห้อที่อู่ไม่มีขาย)

หลังๆผมไปใช้บริการบีควิกบ่อยครับ บีควิกค่าน้ำมันและค่ากรองจะแพงหน่อย แต่ค่าแรงฟรี ถัวๆกันแล้วถ้าเอาความสะดวกก็ไม่ได้แพงเกินครับถือว่าซื้อเวลาเพิ่มในราคาร้อยสองร้อย และบีควิกยังมีชุดโปรโมบิลสังเคราะห์แท้ 890-990 บาท 4 ลิตร รวมค่าแรงและกรองบีควิก ผมว่าก็ประหยัดดีครับ แต่สำหรับกระบะผมไม่รู้ว่าคิดราคายังไงนะครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Sympho

ถ้าไม่ใช่ศูนย์ก็ PTT Fit ครับ วันอาทิตย์เปิด ค่ำๆหน่อยก็ยังให้บริการอยู่

ถูกดี มีน้ำมันที่ต้องการ (รถบ้าน ใช้น้ำมันสังเคราะห์บ้านๆนี่แหละ)

ออฟไลน์ pimjai

• Newbie
  • *
ส่วนตัวเราเข้าศูนย์ กับเข้าบีควิ๊กซ์ค่ะ เข้าเปลี่ยนตามมีเวลามากน้อยค่ะ