ผู้เขียน หัวข้อ: อะไหล่ขายใน Lazada, Shoppe แท้?  (อ่าน 4213 ครั้ง)

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
อะไหล่ขายใน Lazada, Shoppe แท้?
« เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 18:21:43 »
ต่อเนื่องจากกระทู้ถามว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ไหนกันบ้าง เห็น DIY กันเยอะหรือซื้อน้ำมัน และกรองกันเอง  เช็คใน Lazada เห็นมีมากมาย
ขอถามคุณ Jae และทุกท่านว่า จะดูอย่างไรว่าแท้  ทั้ง Bosch, Mahle, ZF, Mann, etc. ที่ใช้กับ BMW, Mercedes Benz, ...  เข้าใจว่าพวกนี้เป็น OEM ให้  ราคาถูกกว่าอะไหล่ในศูนย์เยอะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Re: อะไหล่ขายใน Lazada, Shoppe แท้?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 19:00:49 »
หลอดไฟPhilip h7 จาก officials แท้นะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: อะไหล่ขายใน Lazada, Shoppe แท้?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 19:08:42 »
น่าจะเหมือนกับซื้อตามร้านทั่วๆไปนะครับ
ต้องเป็นร้านที่น่าเชื่อถือ ไม่มีประวัติเสีย มีหน้าร้านจริงๆ ไม่ใช่แอบอ้าง ก็น่าจะไว้ใจได้ระดับหนึ่งครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 19:53:03 »
น้ำมันซื้อจาก Official Store ปลอดภัยครับ

ถ้าร้านอื่นถ้ามีหน้าร้าน และ ยอดขายเยอะ รีวิวดีๆ อาจพอเชื่อถือได้

ลองอ่านรีวิวร้านเยอะๆครับ ถ้ามีอะไรผิดปกติ จะพอดูออกครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Push in Boost

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 20:34:25 »
9.9 ที่ผ่านมา

ซื้อแตร Bosch จาก official store มา H3F

ไปให้ร้านประดับยนต์ ติดให้ สรุปแตรเสีย ไม่มีเสียงออก ไม่ชัวร์จากเกิดคุณภาพของสินค้า หรือ User Error แต่ที่แน่ๆ โดนค่าติดตั้งไป 150 บาท

เลยคุยกับ Shop อยากให้เปลี่ยนตัวใหม่ อยากเทสสินค้าก่อนส่งมอง เขาแจ้งว่าไม่สามารถเทสก่อนส่งมองให้ ผมเลยขอคืนสินค้าไป

สินค้าจากร้าน Official shop น่าจะของแท้หมดแหละครับ แต่บางตัว อาจเป็น lot ที่ผลิตนานแล้ว

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 21:26:19 »
น้ำมันเครื่องยี่ห้อดังๆ อย่างแบรนคาลเทค ฮาโวลีน, เชลล์ ฯลฯ ล้วนมี Official Store ของตัวเองโดยเฉพาะครับ ถ้าเอามั่นใจก็ซื้อตามร้านพวกนี้ครับ
หรือตามร้านอะไหล่เจ้าดังๆ ก็มี เลือกดูรีวิวได้เลยครับ (รีวิวบางตัวมีเปน 200-300 วิว คงไม่มีการปั่นยอดวิวมังฮะ)

อะไหล่อื่นๆ ก็ดูตามที่น่าเชื่อถือละกันครับ อย่างตอนนี้ผมดูลูกหมากกันโครงอยู่ มีตั้งแต่ของแท้พาร์ดแท้ ยันของเทียบ 555 ยันของโนเนมไม่มียี่ห้อ สุดท้ายผมเลือกเปลี่ยนที่ศูนย์ จ่ายแพงหน่อย (โดยเฉพาะค่าแรง) แต่ถือวะว่าซื้อประกันงานซ่อมครับ (อีกอย่างคือช่างจับรถรุ่นเราแทบจะตลอด น่าจะชำนานกว่าช่างข้างนอก

ออฟไลน์ Gαz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 21:51:40 »
มีทั้งแท้และปลอมครับ

รีวิวดีๆก็ไม่ได้แปลว่าแท้

ผมเคยเจอกรองน้ำมันเครื่องที่ดูออกง่ายๆว่าปลอม แต่ยอดขายอย่างเยอะ รีวิวก็ดีมาก

ต้องเลือกร้านเอาครับ อย่างน้ำมันเครื่องผมเลือกร้านofficialเท่านั้น

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 23:58:02 »
ถ้าน้ำมันเครื่องสั่งจาก officials store shopee,lazada ยังไงก็แท้ครับ
ส่วนอะไหล่แนะนำพวกร้านที่มีหน้าร้าน จะดูไม่ยาก แล้วก็ราคาเช็คราคาหน้าร้านกับราคาขายในเว็บไม่ควรถูกเกินไป
อย่างยี่ห้อเดียวกันแต่ราคาห่างกันครึ่งๆให้สงสัยตัวราคาถูกจนผิดสังเกตไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 06:58:11 »
มีทั้งแท้และปลอมครับ

รีวิวดีๆก็ไม่ได้แปลว่าแท้

ผมเคยเจอกรองน้ำมันเครื่องที่ดูออกง่ายๆว่าปลอม แต่ยอดขายอย่างเยอะ รีวิวก็ดีมาก

ต้องเลือกร้านเอาครับ อย่างน้ำมันเครื่องผมเลือกร้านofficialเท่านั้น

+1 ครับ รีวิวดี รีวิวเยอะ ใช่ว่าจะเป็นของแท้นะครับ

ของผมถ้าซื้อออนไลน์ ก็จะเน้นพวก Official เป็นหลักเช่นกัน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 07:15:00 »
ถ้ากรอง ใบปัดน้ำฝน ซื้อจาก Mall ที่บริษัทมาเปิดเอง แท้ครับ
แต่อะไหล่อื่นๆ ไม่เคยซื้อครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 07:46:40 »
เดี๋ยวนี้มีเยอะจริงๆ Airmatic S Class W221ก็ยังมี ถ้ากลัวอะไหล่ปลอมก็ซื้อจากOfficial Storeตามที่สมาขิกแนะนำครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 10:20:11 »
ส่วนใหญ่เป็นอะไหล่จีนครับ แต่ก็ใช้ได้ไม่ต่างจากที่อู่นอกนิยมใช้กัน อย่างเซนเซอร์ abs bmw ในศูนย์ผมเปลี่ยนเส้นนึงห้าพันกว่ายังไม่รวมค่าแรงและแวต ในลาซาด้าขาย สามร้อยกว่าบาท อู่นอกพันปลายๆ ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ บางอย่างทนไม่ต่างกับของแท้ บางอย่างต้องใช้ของแท้เท่านั้นไม่งั้นจุกจิกครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 11:11:26 »
น้ำมันเครื่อง / น้ำมันเกียร์ .. ดูคนขายครับ หลายเจ้า ก็เป็นเจ้าดังใน FB พวกนี้ก็ซื้อได้ครับ ราคาถูกกว่าด้วย ยกเว้นแต่ พวกถูกผิดปกติ อันนี้ให้คิดทางลบไว้ก่อนเลย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 17:55:35 »
Lazada Shopee​ เปรียบเหมือนลานตลาดขนาดใหญ่ ที่จะรับเงินจากมือเราแทนร้านค้าก่อน ถ้าการซื้อขายสำเร็จก็จะจ่ายเงินให้คนขาย ถ้าไม่สำเร็จก็คืนเงินกลับให้เรา
ในตลาดมีออกร้านมากมาย มีทั้งเจ้าของสินค้ามาขายเอง และพ่อค้าแม่ค้าทั่วไปทั้งไทยและจีน

เจ้าของสินค้า Official มีความน่าเชื่อถือมักขายแพงกว่า แต่เวลามีงานก็เล่นส่วนลดมากกว่า
พ่อค้าแม่ค้า ต้องเช็คความน่าเชื่อถือ มักขายถูกกว่า ส่วนลดร้านค้าน้อยกว่าต้องรอส่วนลดของตลาดที่ Lazada Shopee ออกมาช่วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2020, 18:04:57 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Nismo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 19:51:47 »
น้ำยาหล่อเย็นโตโยต้า ทั้งแกลลอน 3.785 ลิตร หรือ กระป๋องเล็ก 1 ลิตร มีปลอมเยอะ
เวลาซื้อให้ดู รีวิว ที่มีรูปภาพคนที่ซี้อเปิดฝา ดูครับ ของแท้ ซืลฟลอยด์ฝา เป็นแบบนี้เท่านั้น
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!