ผู้เขียน หัวข้อ: RoccoหรือV-crossดีครับ  (อ่าน 5285 ครั้ง)

AlrazesPatrik1994

• บุคคลทั่วไป
RoccoหรือV-crossดีครับ
« เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 21:20:39 »
ต่อจากกระทู้​แรกของผมเรื่องเล็งfortuner mcเป็น​รถใหม่ของบ้านในอนาคต

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=76009

ผมกลับมาศึกษา​เรื่องความชอบส่วนตัวที่แท้จริงและลงเจาะลึกประเด็น​ต่างๆ จนพบว่าตัวเองน่าจะเข้าทางกระบะแต่งขับสี่เสร็จ​สรรพจากโรงงานครับ​   แต่ว่าผมมีช๊อยสที่ตัวเองอยากได้ในอนาคตอยู่2ตัวคือToyota revo​ double​ cab​ 2.8​ rocco ​4x4​และIsuzu​ d-max​ v-cross​ 4dr 3.0​ m

สมาชิกคิดว่าระหว่าง2รุ่นนี้ คันไหนน่าจะตอบโจทย์​ในทุกประเด็น​ที่ผมยกมาข้างบนมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2020, 14:57:32 โดย AlrazesPatrik1994 »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: RoccoหรือV-crossดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 21:55:29 »

มันแทบไม่ต่างกันเลย  ลองไปดู option ว่าตัวไหนต่างกัน

แล้วเลือกที่อยากได้      0 isuzu เหนือกว่านิดๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 22:15:49 »
vcross ลงตัวกว่าทุกอย่างครับ ราคาสมเหตุสมผลกว่า ยกเว้น defect
ถ้ากลัว defect อย่างอื่นก็ไม่ต้องคิดครับ กลับไปเลือก rocco

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 23:39:02 »
ดูคลิปทดสอบ 4WD เทียบหลายๆคลิปแล้ว Revo เหมือนจะลุยได้ดีกว่าด้วย A-TRC ที่ทำงานได้ดีกว่า TRC ธรรมดาของ Isuzu อย่างอื่นไม่ต่างกันเท่าไร แต่ตอนนี้ Dmax มี defect บางตัวที่แก้ยังไม่หายขาด

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 05:49:12 »
Rocco สิครับโฉมนี้แต่งได้สวยดี

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 06:40:56 »
ได้ทดลองขับทั้งคู่ดูรึยังครับ ถ้ายัง แนะนำให้ไปทดลองขับดูก่อนครับ ชอบคันไหนสุด ไปคันนั้นครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 07:06:44 »
ถ้าจะลุย  รีโว่ ทำได้ดีกว่า

มี ออโต้แทรคชั่นคอนโทรล มีออโต้ ลิมิเต็ดสลิป

ของแต่งเพิ่มมีมากกว่า

อีสุใช่ว่าผมจะไม่รัก  แต่สายออฟโรดยังตามยี่ห้ออื่นหลายขุม

แค่นาวาร่าหรือมิตซู  ก็ทำขับสี่ได้ดีกว่าแล้ว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

AquaFlash

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 07:35:45 »
4x4 Toyota ดีกว่ามาก Traction จับดี ตัดกำลังดี ส่งกำลังดี
ขนาดปิด Traction ระบบมันยังแอบออโต้ให้นิดๆ
(ดูได้ใน WC TV Online ในยูทูป) พิสูจน์ 4x4 แทบทุกรุ่น Triton Revo Navara มาวินมาก
ส่วน D-Max จะต้องพึ่งอาวุธหน่อย ยิงดิฟ ปีนขึ้นสบายๆ

ส่วนตัวผมว่า
ขับทางออฟโรดเป็นหลัก Revo เหนือกว่า
ขับทางดำเป็นหลัก D-Max ขับสบายกว่า

กำลังเครื่องพอกัน
ภายนอก ภายในแล้วแต่จะชอบ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 08:12:53 »
รอดู d-max ปรับ MY21 ก่อนก็ได้ครับ น่าจะต้องรีบแก้ defect ให้หาย จุดนี้สำคัญมาก
กับปรับออฟชั่นเพิ่มอีกนิดหน่อย

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 09:12:58 »
ขับสี่ จำเป็น ต้องมีใช่มั้ยครับ
ลองจินตนาการว่า ถ้าได้มาแล้ว
จะได้ไปเที่ยวหรือใช้ที่ไหนบ้าง
หรือแค่ใช้ตอนฝนตก ถนนเปียก ถ้าใช้ตอนนั้นเราจะขับเกิน 80 หรือเปล่า
หรือใช้เดินทางไกล เพื่อความมั่นใจ
อีกประเด็น คือ ถ้ารถอุบัติเหตุ ค่ายไหน ซ่อมเสร็จเร็วกว่ากัน
ผมค่อนข้างมั่นใจว่า โตโยต้า จะใช้เวลานานกว่า เนื่องจากการออกแบบหลายๆ อย่าง
ถ้าลุยเขา ก็ รีโว่ พื้นราบเป็นหลัก ก็ อีซูซุ
อย่าคิดเยอะครับ เดียวปวดหัว
เอาที่เหลือเงินในกระเป๋าเยอะๆ ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 11:06:43 »
ร๊อคโค่ครับ
ใหม่-สดกว่า
ดูโหด ดุดันกว่า
ลายล้อ หน้าตา กระจัง ดูลงตัวกว่าครับ

เพื่อนผมที่เป็นพยาบาล ยังออกร๊อคโค่เลย เค้าเน้นตัวขับ4 เพราะออก พท.บ่อย เค้าบอก วีครอสหน้ามันไม่ได้  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2020, 11:08:48 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 11:23:26 »
เชียร์รอคโค่ครับ
คู่รี้ผมว่าสวยทั้งคู่ แต่เชียร์รอคนโค่มากกว่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 13:38:29 »
Defect Dmax ตอนนี้เยอะเลยครับ
เสียงพวงมาลัยดัง แก้แล้วก็ยังเป็นอยู่
ซีลเกียร์น้ำมันซึม ตอนนี้ได้ข่าวว่าแก้ไขพาร์ทใหม่แล้ว
แต่ผมว่าต้องรออีกสักครึ่งปี กว่าล็อตแก้ไขจะแทนพวกที่ค้างอยู่ตามศูนย์หมด

Revo สบายใจกว่านะตอนนี้..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 13:45:55 »
Rocco เลย. ลุยออฟโรดดีกว่า d max YouTube หลายๆช่องก็ให้toyota ดีกว่าในทางออฟโรด  แถมมีadaptive cruise control อีก (ถึงจะไม่ถึงจุดหยุดนิ่งก็ตาม) แต่d max ยังไม่มี และมันติดเพิ่มไม่ได้    ส่วน blind sport มันติดเพิ่มข้างนอกได้แล้ว ถ้าอยากให้มีนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 14:03:54 »
ส่วนตัวผมชอบ Isuzu มากกว่าเรื่องหน้าตา ทั้งภายนอก ภายใน แต่ option โดยรวม ผมว่า Toyota ดีกว่านะ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 17:19:25 »
ถ้าจะขับเดิมๆไม่คิดจะทำรถต่อจบHILUX ครับ แต่ถ้าชอบปรับแต่งก็จบ HILUX เช่นกันครับ  :-*

ออฟไลน์ Carnival911

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 17:52:51 »
ถ้าไม่ได้มีค่านิยมว่าต้องเป็นรถกระบะอเนกประสงค์ ด้วยงบ 1 ล้านของคุณ ผมว่า corolla cross น่าสนใจกว่านะครับ ยิ่งถ้าเน้นเรื่องความปลอดภัยรถกระบะควรตัดทิ้งครับ แต่ถ้าคุณไม่สนใจจะเอาแต่กระบะ rocco น่าสนใจกว่าครับ

ออฟไลน์ AirborneTH

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2020, 06:35:02 »
ถ้าไม่ได้มีค่านิยมว่าต้องเป็นรถกระบะอเนกประสงค์ ด้วยงบ 1 ล้านของคุณ ผมว่า corolla cross น่าสนใจกว่านะครับ ยิ่งถ้าเน้นเรื่องความปลอดภัยรถกระบะควรตัดทิ้งครับ แต่ถ้าคุณไม่สนใจจะเอาแต่กระบะ rocco น่าสนใจกว่าครับ

กระบะไม่ปลอดภัยอย่างไรครับ ถ้าวัดที่ระบบช่วยเหลือการขับต่างๆ rocco นี่มีไม่น้อยไปกว่า cross เลย ตัวช่วยเหลือการขึ้นลงทางลาดชันยิ่งมีเยอะกว่าอีกด้วย

AlrazesPatrik1994

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2020, 06:44:15 »

กระบะไม่ปลอดภัยอย่างไรครับ ถ้าวัดที่ระบบช่วยเหลือการขับต่างๆ rocco นี่มีไม่น้อยไปกว่า cross เลย ตัวช่วยเหลือการขึ้นลงทางลาดชันยิ่งมีเยอะกว่าอีกด้วย

ผมก็งงๆเม้นบนของพี่เหมือนกันเลยครับเรื่องความปลอดภัยรถกระบะที่น้อยทั้งที่ตัวช่วยความปลอดภัยก็มากแล้ว

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2020, 06:56:39 »

ผมก็งงๆเม้นบนของพี่เหมือนกันเลยครับเรื่องความปลอดภัยรถกระบะที่น้อยทั้งที่ตัวช่วยความปลอดภัยก็มากแล้ว

นั่นสิครับ กระบะมันไม่ปลอดภัยยังไงหว่า  :-\

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2020, 07:59:59 »

นั่นสิครับ กระบะมันไม่ปลอดภัยยังไงหว่า  :-\
จากที่ใช้ PPV กับ C-Seg ปีใกล้ๆกัน
ผมว่า PPV มันหลุดง่ายกว่า เคยขับขึ้นสะพานตอนฝนตก ความเร็วประมาณ60 แล้วหักขวาเปลียนเลน เติมคันเร่งนิดนึงท้ายออกเลย.. แต่ VSC ยังเอาอยู่ อาจเพราะเครื่องยนต์แรงบิดสูง และช่วงล่างไม่ได้เกาะเท่าเก๋ง
ผมเองชอบรถที่ ช่วงล่างมันเอาอยู่เลยมากกว่า ไม่อยากไปลุ้นว่ารอบไหนที่ VSC มันขี้เกียจทำงาน หรือเอาไม่อยู่

ออฟไลน์ AirborneTH

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2020, 08:14:44 »

จากที่ใช้ PPV กับ C-Seg ปีใกล้ๆกัน
ผมว่า PPV มันหลุดง่ายกว่า เคยขับขึ้นสะพานตอนฝนตก ความเร็วประมาณ60 แล้วหักขวาเปลียนเลน เติมคันเร่งนิดนึงท้ายออกเลย.. แต่ VSC ยังเอาอยู่ อาจเพราะเครื่องยนต์แรงบิดสูง และช่วงล่างไม่ได้เกาะเท่าเก๋ง
ผมเองชอบรถที่ ช่วงล่างมันเอาอยู่เลยมากกว่า ไม่อยากไปลุ้นว่ารอบไหนที่ VSC มันขี้เกียจทำงาน หรือเอาไม่อยู่

แบบนั้นน่าจะหมายถึงข้อจำกัดด้านการใช้งานของรถแต่ละประเภทมากกว่าที่จะบอกว่ากระบะไม่ปลอดภัย เพราะไม่อย่างนั้นคงเอาออกมาทำขายไม่ได้
เรื่อง VSC เอาอยู่มั้ย ผมนี่เล่น vsc บ่อย ยิ่งกระบะนี้เล่นจนเดาทางได้ เอาอยู่มั้ยก็บอกเลยว่าอยู่ไม่เคยพลาด ที่พลาดเอาไม่อยู่ทั้งหลายนี้คือใช้รถแบบไม่รู้ข้อจำกัด