ผู้เขียน หัวข้อ: Distance Pilot DISTRONIC สามารถเริ่มใช้หลังจากสตาร์ทรถเลยได้ไหมครับ  (อ่าน 1516 ครั้ง)

ออฟไลน์ nukobza

• Newbie
  • *
ระแบบ Distance Pilot DISTRONIC ในรถ Mercedes Benz ที่ว่าขับตามคันหน้าโดยที่เราไม่ได้เหยียบเบรคหรือคันเร่ง

คำถามคือ เวลาเราเริ่มสตาร์ทรถแล้ว เราสามารถสั่งเริ่มระบบเลยได้ไหมครับ โดยให้รถวิ่งออกได้โดยไม่ต้องเหยียบคันเร่งเลย
เพราะนึกถึงสถานการณ์จริง เช่นเราไม่ได้เปิดใช้งานระบบมาก่อน แล้วขับไปเจอรถติดแบบหนักๆ แล้วเราค่อยเปิดใช้งานให้มันตามคันหน้า จะได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
วันนี้เพิ่งไป test drive e300e ที่มีระบบนี้อยู่พอดีเเละได้ลองใช้ระบบนี้พอดีเลยครับ เซลล์แจ้งว่าต้องกำหนดค่าความเร็วบน cruise control ก่อน ซึ่งจะทำงานต่อเมื่อวิ่งด้วยความเร็ว 40 กม/ชม หลังจากนั้นระบบ distance pilot จึงจะทำงานครับ ซึ่งหลังจากทำงานแล้ว จะรักษาระยะห่างกับรถคันหน้า และสามารถหยุดนิ่งตามรถคันหน้าได้เลย หากคันหน้าออกตัวภายในระยะเวลา 3 วินาที รถก็จะออกตัวตามไปอีกครั้ง แต่หากเกินกว่านั้น หากต้องการออกตัวก็เหยียบคันเร่งเองใหม่ ระบบก็จะกลับมาทำงานตามค่าความเร็วที่เราตั้งไว้ครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
สตาร์ทเครื่องแล้วให้มันขับออกไปเอง = ไม่ได้ครับ ยังไม่ใช่ autonomous car

ขับไปเจอรถติดค่อยเปิดระบบใช้งาน = ถูกต้องครับ ระบบ adaptive cruise ทุกชนิด รวมทั้ง distronic ดีไซน์​มาแบบนี้อยู่แล้วครับ

แต่อย่าลืมว่าคนขับต้องจับพวงมาลัยและช่วยมันขับด้วยเสมอนะครับ บางทีระบบก็พลาดได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP