ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องฟิล์ม ceramic ครับ  (อ่าน 13459 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องฟิล์ม ceramic ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 14:13:53 »
มีพี่ๆท่านใดติดฟิล์ม ceramic ของ lamina ไหมครับ ตอนนี้ผมเห็นรุ่นไหมเป็น Lamina ceramic icon
สอบถามทางร้านมา เค้าบอกว่า เป็นฟิล์มที่กันความร้อนได้ดีระดับนึง มองจากภายนอกมาในมืด แต่พอมองจากภายในไปนอกสว่าง ก็เลยดูน่าสนใจดีครับ แล้วตอนนี้มีราคาโปรอยู่หมื่นต้นๆด้วย ก็เลยลองมาถามพี่ๆในกลุ่มดูว่า เจ้า lamina ceramicเนี่ยะเวิคไหม หรือจะถอยไปเอารุ่น executive ดี ส่วนตัวอยากให้กันร้องได้ในระดับนึง แล้วก็กลางคืนขับง่ายครับ หรือในราคาประมาณหมื่นต้นๆถึงหมื่นกลางๆ มีตัวไหนแนะนำอีกไหมครับ

ไม่ได้โฆษณานะครับบบ มาสอบถามจริงๆครับผม แหะๆ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องฟิล์ม ceramic ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 18:40:44 »
ผมไม่มีข้อมูลตัวที่คุณถามนะครับ แต่ถ้าดูในเวปก็เหมือนไม่ได้ต่างจากตัวceramatrix ของลามินาเท่าไร
งั้นผมขอตอบประเด็น ในงบประมาณเท่านึ้ก่อนนะครับ

ส่วนตัวผมใช้ ฟิล์ม ceramic อยู่ 2 ยี่ห้อ คือ Solarfx กับ Xtracole ceramic xแต่ติดในรถคนละคัน
เริ่มจาก Solarfx นะครับ ผมติดรอบคัน Honda stream มาประมาณ11000บาท (จำได้ว่าลดไม่15ก็20เปอรนี่แหละครับ) ตัวนึ่ถัาจะดูเสปคให้ดูเวปต่างประเทศเพราะของไทยค่อนข้างโม้ไว้นิดนึง การกันความร้อนผมว่าดีพอสมควรครับ คือจอดรถตากแดดไว้ ขึ้นรถมาเบาะยังนั่งได้ไม่ร้อนจนสะดุ้ง ขับรถตอนบ่ายๆรู้สึกถึงไอร้อนได้ แต่ไม่แสบแขนเหมือนก่อนติดฟิล์ม(ก่อนหน้าเป็น vkool ใส ไม่แน่ใจรุ่น อายุ11ปี ) บานหน้าผมติด Fx30แสงส่องผ่าน30% ก็มองเห็นแหละครับ แต่ผมจะระแวงตอนกลางคืนเป็นพิเศษเพราะสายตาสั้นด้วย ถ้าเจอรถมอไซค์ไม่มีไฟนี่แอบมองยากนิดหน่อย
ตัวต่อมา Xtracole ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดมันคือแบรนด์รองของ Lamina อีกที ตัวฟิล์มใสเคลียร์ดีครับ ในความเข้มเท่ากันผมว่ามันใสกว่า Solarfx ด้วย แต่การกันความร้อน รู้สึกเลยว่าร้อนกว่าตัวsolarfx ทั้งที่ติดเบอร์เข้มกว่านะครับ ตัวนี้ผมติดบานหน้า xc20 แสงผ่าน20% กลางคืนไม่ได้รู้สึกต่างจาก Solarตัว30มากนัก แต่กลางวันร้อนกว่า แต่ก็ไม่แสบแขนเหมือนก่อนติดฟิล์มนะครับ ตัวนี้ถ้าจอดรถตากแดดนานๆ เบาะนี่ร้อนกว่าอีกคันพอสมควรเลย ตัวนี้ผมขออิงราคาจาก mg zs แล้วกันนะครับ ราคารอบคันที่6000บาท ถ้าเป็นSolar น่าจะอยู่แถว1หมื่นนะครับ

ไม่ทราบว่ารถของคุณเป็นรุ่นไหนนะครับ ขนาดของรถเองก็มีผลกับราคาฟิล์มด้วย ถ้ารถประามาณ C seg หมื่นนึงผมค่อนข้างเชียร์ 3m ceramic ultra clear นะครับ เค้าบอกค่าต่างๆในโบวชัวละเอียดพอสมควร ไม่เหมือนกับทาง Lamina ที่บอกแค่ไม่กี่ตัว ในความเข้มเท่ากัน 3m spec สูงกว่าตัวsolarfx ที่ผมใช้อยู่  แต่Solarก็มีตัวพัฒนาที่เป็นรุ่น plus แต่บานที่สว่างสุดเหมือนแสงจะส่องผ่านมา30%มั้งครับ อ่อแต่ฟิล์ม ceramic ส่วนใหญ่ในตลาด ตัวสว่างสุดก็มักจะแสงส่องผ่านไม่เกิน35%อยู่แล้วแหละครับ

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องฟิล์ม ceramic ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 21:24:39 »
c seg ครับผม ราคาลดแล้วอยู่หมื่นสามหน่อยๆครับ lamina

ออนไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 07:05:40 »
เลี่ยง ASWF ไว้ครับ
มืด + กันร้อนได้ไม่ค่อยดี

ออฟไลน์ quick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 10:36:30 »
ผมใช้ของ3mอยุ่ เข้าใจว่าเพิ่งออกปลายปีที่แล้ว
เท่าที่ใช้ก็OKนะครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 11:49:27 »
มาเพิ่มเติมครับ เห็นโปรของ cardinal film ในfacebook รอบคันราคา5500 ทุกไซส์ที่ไม่ใหญ่กว่า SUV ลองเข้าไปดูรายละเอียดที่เพจนะครับ

ออฟไลน์ Hulkamania91

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 08:07:26 »
ผมใช้ Lamina Ceramatrix อยู่ครับผม ดีใช้ได้ครับ กันร้อนดี ข้างนอกมืด ข้างในใสดี แต่ Icon ไม่เคยใช้ ครับ

ออฟไลน์ Paokung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 10:07:02 »
CM Icon ใช้อยู่ครับ ใช้ดีมาก ผมว่ากันร้อนได้ดี และสีมันโอเคครับ