ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องความแตกต่างของ g20 320d ตัวประกอบนอกกับ ใน ในมุมอื่นที่ไม่ใช่สเปก  (อ่าน 4031 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
ขอความเห็นเรื่องความแตกต่างของ g20 320d ตัวประกอบนอกกับ ใน ในมุมอื่นที่ไม่ใช่สเปก เพราะมีเทียบในเวปอยู่แล้ว เช่น ช่วงล่าง คุณภาพ พอดีเห็นราคาตัวประกอบนอกลงมาพอสมควรแต่ option ก็นะมันด้อยกว่าเยอะเลย    ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2020, 20:12:32 โดย Tpol »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
การประกอบไม่ต่าง ตัวประกอบไทยได้ล้อ 330i ของตัว cbu แต่ผมเข้าใจตอนนี้ตัวประกอบนอกน่าจะราคาถูก

กว่า แล้วแต่ชอบเลยครับ ถ้าไม่นับoption พอดีผมไม่เอาดีเซลเลยไม่ได้เอามาเลือก ถ้าต้องเลือก ถ้า

ตัวประกอบเยอรมัน ถูกกว่าเกิน 2 แสนก้จัดเลยครับ

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
คหสต. ในระยะยาว ตัวประกอบนอกไม่มีอะไรดึงดูดคนที่เราจะขายต่อได้เลยครับ
นอกจากคำว่า ประกอบนอก  กลับกันถ้าผมต้องเป็นคนไปซื้อก็ไม่เอาอยู่ดี
ปล. ตอนนี้ 320d CKD ออฟชั่นก็ไม่ได้ดีเด่อะไรครับ เพียงแต่ CBU ถือว่าแย่กว่าสำหรับผม
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าในแง่ตัวรถ ทั้ง CKD , CBU ก็ยังไม่ได้ยินเสียงบ่นอะไรนะครับ 320d G20

แต่ 330e CKD นี่เยอะจริง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ aobness

เท่าที่อ่านมาข้อเสียเดียวของ ckd คือช่วงล่าง M มีแต่คนบ่นแข็งมากๆๆ
ช่วงล่างไม่ M เลยน่าจะตอบโจทย์ถนนบ้านเรามากกว่า

เอ..หรืออาจข้อดี

ออฟไลน์ CMaN20

ในมุมอื่นที่ไม่ใช้ SPEC! คือมุมที่ว่ามือคนเยอรมัน(หุ่นยนต์) จะสามารถประกอบได้ดีกว่ามือคนไทย (หุ่นยนต์) อันนี้มันเป็นความเชื่อเก่าๆครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ tonchat

• Jr. Member
  • **
งานประกอบ - เหมือนกันครับ เพื่อนๆในกลุ่มใช้มาไม่เจอปัญหาต่างกันครับ (มีก็แต่ 330e รถยกไปหลายคันแล้วครับ)
ช่วงล่าง - CBU ช่วงล่างลงตัวกว่าไม่แข็งไปและยังขับสนุก CKD ดูสวยกว่าเพราะเตี้ยกว่าครับหน้าไม่ลอย
option - CKD ชนะ แต่ถ้าราคาต่างกันมาก เลือก CBU แล้วเอาส่วนต่างไปซื้อoption ข้างนอกเอา เช่น กล้อง360 ไฟlaser upgradeลำโพง ชุดแต่ง...

สำหรับผมถ้าต่างไม่เยอะเอาckd ราคาต่างเยอะเอา Cbuไปเติมoptionเอง

ออฟไลน์ KTN88

เมื่อก่อนประกอบไทยกับประกอบนอกต่างกันพอสมควรถ้าไปขาย แต่ปัจจุบันแทบไม่มีใครสนใจเรื่องนี้เลย เพราะมันก็ไม่ได้ต่างอะไรกัน