ผู้เขียน หัวข้อ: ปี2021 Bmw,Benz ราคา 2.5-3.5 ล้าน มีโอกาสได้อ๊อปชั่นอแดฟทิฟครูซคอนโทรลไหมครับ  (อ่าน 3753 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ตอนแรกตั้งใจว่าจะเอารถยุโรปมือสอง ปี 15-17 แต่พอมาดูอ๊อฟชั่นแล้วโล้นเตียนมาก
จึงตัดสินใจใหม่ จะเก็บเงินเพิ่มวางแผนซื้อมือหนึ่งในปีหน้าเลย
ตอนนี้มองไว้สามค่าย volvo  bmw benz  ค่ายแรกอ๊อปชั่นมาครบตามที่ต้องการ แต่ผมจะใช้รถระยะยาว 5-10 ปี กลัวเรื่องการซ่อมและอะไหล่เพราะศูนย์บริการที่ใกล้ที่สุดห่างจากจังหวัดผม 400 กิโลเมตร   
ค่ายที่สอง bmw  330e m sports  อ๊อฟชั่นจัดเต็มแล้วมาครบเกือบทุกอย่างแต่ยังขาดอแดฟทิฟครูซคอนโทรล อยากรู้ว่า ปี 2021 จะมีไมเนอร์เชนส์ไหมส่วนค่ายสุดท้าย ตระกูล C E ไม่ได้ศึกษาเลย ไม่รู้ว่าได้อ๊อฟชั่นเยอะไหม

จึงอยากจะขอคำแนะนำเพื่อน ๆ ในกลุ่มเพื่อประกอบการตัดสินใจในอนาคตด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2020, 19:13:23 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ basterias

ผมว่าถ้าอยากได้ ACC ไปวอลโว่เถอะครับ ผมซื้อ XC60 T8 R ตัวนี้มาสองปี+ ยังไม่มีอะไรเสียเลยครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ reyeshenry

ผมว่าถ้าอยากได้ ACC ไปวอลโว่เถอะครับ ผมซื้อ XC60 T8 R ตัวนี้มาสองปี+ ยังไม่มีอะไรเสียเลยครับ

การใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ เสถียรไหมครับ

ออฟไลน์ basterias

ระบบ error ครั้งเดียวครับแต่ minor error มากๆ คือรถติดอยู่ในวันที่แดดแรงมากอยู่ดีๆที่ปัดน้ำฝนทำงานเองเฉย ปัดไปสองทีแล้วหยุดไปเองแบบงงๆ ทั้งๆที่ไม่ได้ไปโดนก้านอะไร นอกนั้นโอเคหมดครับ

ที่สำคัญคือช่วยผมรอดอุบัติเหตุมา 3 ครั้งแล้ว ครั้งที่ร้ยแรงที่สุดคือผมเปลี่ยนเลนส์บนสะพานข้ามแยกโดยเปิดไฟขอเข้าเลนส์ซ้ายแล้วมีบิ้กไบค์ซิ่งขึ้นสะพานแซงซ้ายผม

ด้วยความโค้งของสะพานและความเร็วของบิ้กไบค์ ผมมองไม่เห็นเขาเลยครับ แต่รถมันหักพวกมาลัยกลับทางขวาแรงมากชนะแรงผมพร้อมสัญญานเตือนที่หน้าจอว่าหักพวงมาลัยอัตโนมัติเพื่อหลีกเลี่ยงการชน

ยังดีครับที่บิ้กไบค์ยกมือเหมือนจะขอโทษก่อนผ่านผมไป แต่หารู้ไม่ว่าเขาเกือบซวยแล้วถ้าผมไม่ได้ขับวอลโว่

ปล. ผมมี w205 อีกคัน คิดว่า ACC คงยากที่จะมาครับ ถ้ามาก็คงลงตัวไฮบริท ซึ่งผมมองว่าไฮบริมเบนส์ไม่น่าเล่นที่สุดในสามยี่ห้อนี้ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

X5 xDrive45e M Sport ค่าตัว 4.99 ล้าน ยังไม่มีให้เลย
ที่บ้านพึ่งจัด XC90 T8 R-Design ไป ออปชั่นกับค่าตัวที่ให้มาคุ้มค่ากว่ามาก
Adaptive Cruise + Pilot Assist เป็นอะไรที่สะดวกสะบายมาก 
ถึงแม้แบรนจะไม่หรูเท่า BMW ก็เถอะ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ขอแนะนำ lexus rx ด้วยนะครับ ตัวนี้มีออปชั่นครบเลยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ panjap

ไป volvo เถอะ ถ้าจะหวัง benz bmw รอไปเหอะ อีก ห้าปี ยังไม่รุ้จะใส่มาให้ไหม ในขณะที่ altis คันไม่ถึงล้าน มีมาให้ครบ  จริงๆ ถ้าไม่ติดแบรนด์ รถญี่ปุ่น มีพวกนี้มาให้ครบๆกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ DriveOnly

เข้าใจว่าของเบนซ์มีใส่ให้มาหลายรุ่นสักระยะแล้ว ใช้ชื่อ Distance Pilot DISTRONIC
แต่ถ้าระบบป้องกันจะกันจัดเต็มแบบ vovle ของเบนซ์ตอนนี้ต้องไป s class อย่างเดียว
ในส่วนของ bm คิดว่ามีแค่ x4 ที่ option ดังกล่าวก็มีด้วย

ออฟไลน์ Barracuda

อ่านหลายๆความเห็นแล้วอยากได้ volvo ขึ้นมาทันทีเลย

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member

การใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ เสถียรไหมครับ

เชียร์วอลโว่ด้วยคนครับ  XC60 T8 R ของผมครบหนึ่งปี  การมี ACC+Pilot Ass. ทำให้ลดความเครียดและเหนื่อยล้าได้มากมายไม่ว่าในหรือนอกเมือง  ไม่นับระบบความปลอดภัยจัดเต็มที่ช่วยให้เลี่ยงอุบัติเหตุมาได้นับครั้งไม่ถ้วน  รวมถึงการที่ฮาร์ดแวร์+ซอฟท์แวร์คุณภาพนิ่งมากแล้ว  ไม่มีปัญหาใดๆเลย  แถมด้วยวัสดุ+การประกอบของวอลโว่มาเลย์นั้น  ส่วนตัวผมคิดว่าออกจเหนือกว่าคู่แข่งด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
ในเบนซ์ เริ่มใส่AACมาให้ในรุ่นบนของซีกับอี  ซึ่งมักจะเปนเครื่องยนต์ลูกผสมไฮบริด ซึ่งไม่แนะนำให้ใช้ไฮบริดฝรั่ง
ไปออกแอคคอรดไฮบริดยังใช้สบายใจกว่า

ออฟไลน์ SM.

น่าสนใจนะครับ ปีหน้าไม่แน่ แต่ส่วนตัวก็คิดว่ายาก ยิ่งเศรษฐกิจแบบนี้ด้วย บ.รถ น่าจะขายได้น้อยลง ฉะนั้นกำไรต่อคัน ต้องมากกว่าเดิม เพื่อให้งบการเงินออกมาไม่แย่จนเกินไปครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

ใช้ใน V60 มา7 ปีกว่าแล้ว ACC ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ