ผู้เขียน หัวข้อ: ยางมีผลต่ออาการกินซ้าย-ขวาของรถมากแค่ไหนครับ  (อ่าน 4589 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
ผมเคยใช้ยาง BF, Otani ไปตั้งศูนย์หลายร้าน ช่างหลายๆ คนชอบบ่นว่ายางแบรนด์พวกนี้ไม่ค่อยดี ทำให้รถกินข้าง ขนาดเพิ่งเปลี่ยนใหม่เลยนะครับ

สอบถามความเห็นและประสบการณ์ที่เคยเจอมาของแต่ละท่านหน่อยครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
มีบ้างครับ มากน้อยแล้วแต่ดวง

แม้จะเป็นยางไหม่ ก็ไม่ได้กลมทั้งเส้นทุกเส้น และไม่ได้สมมาตราซ้ายขวา ทุกเส้น  จะเพี้ยนมากน้อยแล้วแต่เส้นไป และเป็นทุกยี้ห้อ มากน้อยแล้วแต่ความเนียบและ QC
ยี้ห้อใหญ่ๆ QC ก็แน่นตามระบบ

ไม่ได้เป็นเฉพาะ BF Goodrich Otani นะครับ

* เฉพาะยาง เก๋ง กระบะ HT HP นะครับ ถ้ายาง AT MT ก็ไปอีกแบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2020, 17:02:39 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ปกติเวลาเปลี่ยนยางมักจะมีการถ่วงล้อใหม่  ถ้ายางเส้นไหนไม่สมมาตรหรือไม่กลมสมดุลมันจะฟ้องมาที่เครื่องเลยคับ
แต่ก็ใช่ว่ามันจะตรงเป๊ะคับ คือมันจะมีค่าคลาดเคลื่อนที่ยอมรับได้ในระดับหนึ่ง ใส่ยางใช้งานไปก็อาจจะมีอาการกินซ้ายขวาบ้างเล็กน้อยแต่ใช้งานได้

แต่รถที่มีอาการกินซ้ายขวาหนักๆ หรือยางสึกไม่เท่ากันหรือสึกเยอะผิดปกติ ผมมองว่าอาจจะมีปัญหาจากรถไม่ได้ศูนย์ฯมากกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าหมายถึง ยางไม่กลม หรือ ไม่สมมาตร ส่วนมาก อาการ จะ สั่น เต้น ขึ้นพวงมาลัย แก้ไขโดยการถ่วงล้อ

แต่ถ้ารถกินซ้าย หรือ กินขวา มีน้อยมากที่จะมาจากยาง เพราะกินซ้าย หรือ ขวา จะมาจากช่วงล่าง แก้ไขโดยการตั้งศูนย์

ผมใส่ยาง BF ใน Ford Everest และ OTANI ในกระบะ ไม่ต้องตั้งศูนย์ทั้ง 2 คันด้วยซ้ำ (ร้านมีเครื่องตั้งศูนย์ ขึ้นเครื่องเช็คแล้ว ศูนย์ตรง เลยไม่ได้ทำอะไร) และ ขับแล้วไม่กินซ้าย หรือ ขวา

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
แยกให้ 3 อย่างเลยครับ จะได้ไม่สับสน ยางใหม่จากโรงงาน ปกติ จะมีการมาร์ค ตำแหน่ง หลังๆ 2 จุด และส่วนน้อยจะมี เส้นสีที่หน้ายางมาให้

จุดเหลือง จุดที่หนักสุดของยาง "ปัญหา อาการสั่น" แก้ไขง่าย โดยใส่ให้ตรงกับจุดที่เบาที่สุดของล้อ และถ่วงน้ำหนักให้สมดุลง่าย ใช้ตะกั่วน้อย

จุดแดง จุดที่โค้งออกมามากที่สุดของยาง "ปัญหา อาการสั่น" แก้ง่ายแต่จับจุดยาก บางคัน ถ่วงให้ตาย ดีแค่ไหนก็สั่น แก้โดยการหมุนยางให้ไปตรงกับจุดที่ล้อโค้งเข้ามากที่สุด ใช้ตะกั่วมากน้อย ช่างมัน

ส่วนไอที่เป็นปัญหาที่พูดกันอยู่คือ ความไม่สมมาตรของหน้ายาง ที่จะเบี่ยงตัวออกขณะรถวิ่ง บางยี้ห้อมี Runout strip มาให้ดู แต่หลายยี้ห้อไม่มี
อันนี้จับจุดยาก แก้ไม่ยาก ถ้าโชคดีสุดๆ ดังถูกหวยรางวัลที่ 1 เจอเส้นที่มีปัญหาเยอะ และไปอยู่หน้าด้วยกัน แล้วดันเบี่ยงไปฝั่งเดียวกัน อาการมันก็ออกเยอะหน่อย

ถ้ามั่นใจว่าศูนย์ตรง ตั้งมาแล้ว ลองวิ่งรันอินไปซักระยะอาการจะค่อยๆ ดีขึ้น หรือ สลับล้อหลังขึ้นมาถ้าล้อเท่ากัน หรือกลับหน้ายาง ถ้าดอกยางกลับด้านได้ หรือตั้งศูนย์ใหม่ ให้เผื่อไปด้านตรงข้ามนิดๆ ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ผมเจอร้านดัง แถวสนามเป้า .. เห็นยางผมปุ๊บ บอกก่อนลองเลยว่า Yokohama มันกินซ้าย ตั้งไม่หายหรอก .. แล้วก็ไม่หายตามนั้น .. แต่ก่อนหน้านั้นมันก็ปกตินี่หว่า ปรากฎว่า ไปร้านอื่น ตั้งจบครับ

ตอนหลัง CR-V ผมก็ใส่ Yoko ร้านประจำผม ไม่เห็นเคยบ่นว่า ตั้งไม่จบ ตั้งยากเลยครับ

ออฟไลน์ samaklen

เส้นสีที่หน้ายาง
เป็นตัวบอกความสมดุลของแต่ละเส้นครับ
ใส่แต่ละล้อ ต้องจัดให้ลงตัวด้วยครับ
เดี๋ยวนี้ยังมีหรือเปล่าก็ไม่รู้

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
ผมเจอร้านดัง แถวสนามเป้า .. เห็นยางผมปุ๊บ บอกก่อนลองเลยว่า Yokohama มันกินซ้าย ตั้งไม่หายหรอก .. แล้วก็ไม่หายตามนั้น .. แต่ก่อนหน้านั้นมันก็ปกตินี่หว่า ปรากฎว่า ไปร้านอื่น ตั้งจบครับ

ตอนหลัง CR-V ผมก็ใส่ Yoko ร้านประจำผม ไม่เห็นเคยบ่นว่า ตั้งไม่จบ ตั้งยากเลยครับ

เจอมาเหมือนกันครับ บอกรถรุ่นนี้ตั้งไปดียังไง ขับไปสักพักก้อจะกินซ้ายอีก

excuseเก่งจิงๆ

ออฟไลน์ Devil13

เจอมาเหมือนกันครับ บอกรถรุ่นนี้ตั้งไปดียังไง ขับไปสักพักก้อจะกินซ้ายอีก

excuseเก่งจิงๆ

ตั้งศูนย์แล้วยางดีดกลับมาเป็นแบบเดิมได้ สงสัยต้องผูกผ้าแดง+จุดธูปแล้วครับ
ร้านยางพวกนี้มันน่าเจ๊งๆไปซะให้หมดจริงๆ หลอกกันยิ่งกว่าผี

ออฟไลน์ Firzen

รบกวนแนะนำร้านที่ตั้งจบหน่อยได้มั้ยครับ ของผมใช้ Yoko เหมือนกัน กินซ้ายตั้งแต่เปลี่ยนยางออกร้าน ป...2010 ตั้งยังไงก็ไม่ได้ ไปร้านดังแถวกระทรวงสาสุขก็ไม่ได้ เหมือนยิ่งเพี้ยนกว่าเดิมอีก สุดท้ายไปลองบางอ้อการยาง ก็ดีขึ้นมาหน่อย แต่ยังไม่จบครับ ยังมีกินซ้ายอยู่บ้างนิดๆเวลาขับเร็ว

ออฟไลน์ tom46

รบกวนแนะนำร้านที่ตั้งจบหน่อยได้มั้ยครับ ของผมใช้ Yoko เหมือนกัน กินซ้ายตั้งแต่เปลี่ยนยางออกร้าน ป...2010 ตั้งยังไงก็ไม่ได้ ไปร้านดังแถวกระทรวงสาสุขก็ไม่ได้ เหมือนยิ่งเพี้ยนกว่าเดิมอีก สุดท้ายไปลองบางอ้อการยาง ก็ดีขึ้นมาหน่อย แต่ยังไม่จบครับ ยังมีกินซ้ายอยู่บ้างนิดๆเวลาขับเร็ว

ผมเคยใช้ advan sport v105 มาสองชุด ก็ไม่เคยเจอปัญหานี้นะครับ แต่ผมส่วนมากจะตั้งที่บางพลัดศูนย์ล้อนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2020, 08:52:51 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

ของผม Yoko V552 ขนาดไปไปใส่ที่ร้านดัง ถ.ติวานนท์ มา เห็นหลายคนก็บอกว่าร้านนี้ยางเยอะแต่ศูนย์​ล้อไม่ค่อยจบ เปลี่ยนมาก็ยังไม่เจอปัญหา​เลยครับ

รึขึ้นกับล็อตหรือแหล่งผลิต แล้วร้านก็ว่าเจอเยอะๆ?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Polonium

ของผม Yoko V552 ขนาดไปไปใส่ที่ร้านดัง ถ.ติวานนท์ มา เห็นหลายคนก็บอกว่าร้านนี้ยางเยอะแต่ศูนย์​ล้อไม่ค่อยจบ เปลี่ยนมาก็ยังไม่เจอปัญหา​เลยครับ

รึขึ้นกับล็อตหรือแหล่งผลิต แล้วร้านก็ว่าเจอเยอะๆ?
ผมใช้ยาง V552 ใส่มาจากร้านแถวเอกชัย ก็วิ่งปกตินะ

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
รถผมมีอาการกินซ้าย ดึงซ้าย แต่เวลาเร่ง+ออกตัว จะตรงปกติ ไม่ดึง

อาการนี้เช็คส่วนไหนก่อนดีครับ

ออฟไลน์ the kit

ตั้งแต่ผมใช้รถมา ในระยะเวลา "หลายสิบปี" หลากรุ่น หลายยี่ห้อ
ถ้า "เปลี่ยนแค่ยาง" และถ้าศูนย์รถดี ไม่มี ปห.กินยางอยู่แล้ว
ผม "จะไม่ตั้งศูนย์ใหม่"

เมื่อเปลี่ยนยางใหม่ "ยี่ห้อมาตรฐาน" เกรดกลาง-สูง
ก็เห็นมัน "นิ่ง" และ "ตรงดี" ทุกคัน

ถ้า "ล้อและยางใหม่" มันจะมี ปห. คือ
- ถ่วงไม่ลง 0
- เครื่องถ่วงห่วย
- ยางไม่ได้มาตรฐาน
- ล้อคด
- ล้อไม่ได้มาตรฐาน
- ล้อและยาง ขนาดไม่เหมาะสมกัน
"Make It Count"

ออฟไลน์ Pok_57

• Newbie
  • *
มันจะมีอยู่ค่านึงในการทดสอบยาง คือ ค่า Conicity หรือ ความเป็นทรงกรวยของยาง
ซึ่งถ้าล้อซ้าย และล้อขวา ค่ามันไปในทางเดียวกัน ก็แจ้คพอตแตกครับ
ตั้งศูนย์ยังไง ก็ไม่หาย ให้เอายางล้ออื่นมาสลับแทนครับ

ซึ่งโดยปกติค่านี้ ยางขายตามตลาดจะไม่มีบอกให้ลูกค้า
จะมีแต่ ยางที่ส่งเข้าโรงงานประกอบรถยนต์ เพราะในใบ check sheet ของ QC
จะมีระบุค่าตรวจวัดตัวนี้ไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ผมใช้ยาง V552 ใส่มาจากร้านแถวเอกชัย ก็วิ่งปกตินะ

ยางไม่ได้มีปัญหานะครับ แต่ก่อน ผมใช้ yokohama มาตลอด ES501 2 ชุด / Parada 1 ชุด / G055 3 ชุด ตั้งศูนย์ได้ตลอด วิ่งตรงปกติ มีแค่ ร้านศูนย์ล้อชื่อดังแถวสนามเป้านี่แหละ ที่มาบอกว่า ยางมีปัญหา โดยที่ยังไม่ทันได้แตะรถผมด้วยซ้ำ หลังจากนั้น ก็ไม่เคยกลับไปเหยียบที่นั่นอีกเลย

ส่วนร้านแถวติวานนท์ ร้านนั้น ฝีมือการตั้งศูนย์ห่วย ไม่เกี่ยวกับยาง เพราะใส่ยางอะไรไป ให้เค้าตั้ง เละทุกที