ผู้เขียน หัวข้อ: Cx 8 กับ crv ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 11085 ครั้ง)

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
Re: Cx 8 กับ crv ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 15:38:34 »
CRV ครับ อย่าไปซื้อรถเพราะอารมณ์ถ้าคิดจะเอามาใช้งานจริงจัง ตายกลางทางไม่ใช่เรื่องสนุก ไปตายทางเปลี่ยว ตอนกลางคืน ยิ่งเป็นผู้หญิงขับนี่อันตรายมาก

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 17:07:18 »
cr-v 2.4s เครื่องตัวนี้ ใช้มาตั้งแต่ gen2 2004-05 บางคนบอกดี ช่างชำนาญ บางคนบอกเครื่อ
ง เทคโนโลยี โบราณ
*ยังจำsticker i vtec ที่กระจกท้ายได้ ตอนนั้นถือว่า hi tech เอาเป็นจุดขายกันเลย
**เคยใช้ G1 G2 G3 รถโอเค ไม่มีปัญหาอะไร

cx 8 ณ มาเลเซีย 2.5s
***เคยใช้ astina ไฟPOP UP, ตาตี่, ตอนนี้ มีMAZDA3 Sky 2.0 ไม่เคยมีปัญหาอะไร เช่นกัน
พอมีประสพการณ์กับ MAZDA ไม่แย่ เลวร้ายอะไร

ทั้ง2 คันกินน้ำมันมากกว่า city เฉลี่ย ประมาณ 70%-100% เคยเติมเดือนละ 2,000 จะต้องเติม 3,500-4,000

จากประสบการณ์ แนะนำว่า ตั้งแต่ภรรยาท้อง มีน้อง จะถึงอายุ 5 ขวบ ใช่ รถเก๋งsedan ดีกว่า SUV มาก
นั้งสบายทั้งหน้าหลัง ไม่โคลงเคลง พื้นที่ใช้สอย ขนสัมพาระ เพียงพอแน่นอน
ไม่รวมข้อจำกัด น้ำท่วมรอระบาย

ตอนลูก อายุ 6 ขวบ ทีนี้เหละ ไปไหนที เหมือนย้ายบ้านกันเลย ตอนนั้น ค่อยว่าอีกที ตามแผนก็อีก 8-9ปี

ตามงบ แนะนำ Camry Accord ครับ
**ซึ่งแน่นอน เตรียมเงินไว้เติมน้ำมันที่มากกว่า จากที่เติม city ด้วย

ตามคำถาม แนะนำ CX 8 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2020, 17:41:40 โดย pikara »

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 17:58:09 »
ผมชอบ mazda มาก ออกมาหลายรุ่นชอบเกือบหมดเลย

แต่ตั้งแต่มีลูก ไม่เคยได้ซื้อ mazda เลยครับ honda เข้าวินตลอด อรรถประโยชน์มากกว่าเยอะ ถ้าเทียบกับรถราคา ขนาดเดียวกันครับ

บางทีเรื่องเล็ก ๆ ก็เป็นเรื่องได้เช่น ช่องเก็บของในรถ ที่วางแก้ว หรือที่วางโทรศัพท์ และ อารมณ์ของคนนั่งข้าง ๆ และข้างหลังครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2020, 10:28:11 »
cx-8 ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2020, 10:46:59 »
cr-v 2.4s เครื่องตัวนี้ ใช้มาตั้งแต่ gen2 2004-05 บางคนบอกดี ช่างชำนาญ บางคนบอกเครื่อ
*ยังจำsticker i vtec ที่กระจกท้ายได้ ตอนนั้นถือว่า hi tech เอาเป็นจุดขายกันเลย
**เคยใช้ G1 G2 G3 รถโอเค ไม่มีปัญหาอะไร

***เคยใช้ astina ไฟPOP UP, ตาตี่, ตอนนี้ มีMAZDA3 Sky 2.0 ไม่เคยมีปัญหาอะไร เช่นกัน
พอมีประสพการณ์กับ MAZDA ไม่แย่ เลวร้ายอะไร

ทั้ง2 คันกินน้ำมันมากกว่า city เฉลี่ย ประมาณ 70%-100% เคยเติมเดือนละ 2,000 จะต้องเติม 3,500-4,000

จากประสบการณ์ แนะนำว่า ตั้งแต่ภรรยาท้อง มีน้อง จะถึงอายุ 5 ขวบ ใช่ รถเก๋งsedan ดีกว่า SUV มาก
นั้งสบายทั้งหน้าหลัง ไม่โคลงเคลง พื้นที่ใช้สอย ขนสัมพาระ เพียงพอแน่นอน

ตอนลูก อายุ 6 ขวบ ทีนี้เหละ ไปไหนที เหมือนย้ายบ้านกันเลย ตอนนั้น ค่อยว่าอีกที ตามแผนก็อีก 8-9ปี

**ซึ่งแน่นอน เตรียมเงินไว้เติมน้ำมันที่มากกว่า จากที่เติม city ด้วย

ขอคำแนะนำครับทำไมถึงบอกว่า 6 ขวบมีของเยอะกว่าตอนเด็กครับ นึกว่าตอนเด็กจะเยอะกว่าเพราะต้องขนรถเข็นด้วย ศึกษาไว้ก่อน ตอนนี้ลูกผม 1 ขวบอยู่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 06:41:54 »
ง่ายที่สุด กรณีไป รพ เด็ก 1ขวบ อุ้มไป มีตะกร้าอุปกรณ์สามัญประจำตัว 1 ใบ ใส่ ผ้าอ้อม ชุดสำรอง นม อื่นๆ
6 ขวบ ไป รพ อาจต้องมีรถเข็น จะนั่ง หรือให้อุ้ม แล้วแต่อารมณ์เด็ก ตะกร้าอุปกรณ์สามัญประจำตัว 1 ใบ ซึ่งใบใหญ่กว่าเดิมมาก
เพราะของใช้ที่เตรียมไปเหมือนกัน แต่ขนาดใหญ่ขึ้น และยังต้องเพิ่ม รายการอีก เช่น ขนม ของเล่น ครับ

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2020, 10:38:38 »
ง่ายที่สุด กรณีไป รพ เด็ก 1ขวบ อุ้มไป มีตะกร้าอุปกรณ์สามัญประจำตัว 1 ใบ ใส่ ผ้าอ้อม ชุดสำรอง นม อื่นๆ
6 ขวบ ไป รพ อาจต้องมีรถเข็น จะนั่ง หรือให้อุ้ม แล้วแต่อารมณ์เด็ก ตะกร้าอุปกรณ์สามัญประจำตัว 1 ใบ ซึ่งใบใหญ่กว่าเดิมมาก
เพราะของใช้ที่เตรียมไปเหมือนกัน แต่ขนาดใหญ่ขึ้น และยังต้องเพิ่ม รายการอีก เช่น ขนม ของเล่น ครับ

ขอบคุณครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2020, 12:37:07 »

ของผม เพิ่อนๆ และลูกพี่ลูกน้อง 6-7 ครอบครัว ที่เพิ่งมีลูกตรงกันข้ามหมดเลยครับ

เด็กเล็กของเยอะมากๆ ทั้งรถเข็น ทั้งกาละมังอาบน้ำ และถ้าต้องเปลี่ยนแพมเพริสหลังรถ รถ SUV สะดวกกว่ารถเก๋งมาก ผมเปลี่ยนจาก E60 มาเพราะใส่ของไม่พอ เจอรถเข็นเด็กเล็กทีเดียวจบเลย

แล้วที่สำคัญมากๆคือ SUV ของหลังรถไม่ร้อนและหยิบของก็สะดวก

แล้วแต่ล่ะคนก่อนแต่งงานใช้ซีดาน พอเปลี่ยนมา SUV ไม่มีใครซื้อคันต่อไปเป็นซีดานอีกเลย ผมเองก็ไม่ชอบขับซีดานอีกเลย ภรรยาๆและลูกๆ ก็ไม่ชอบนั่งรถเตี้ยๆ หลังคาเตี้ยๆอีกเลยครับ

แล้วถ้าเทียบความนิ่มนวล ณ เวลานี้ ถ้าขับไม่เกิน 140 Forester CRV Cx5 แทบจะไม่ต่างจากเก๋งซีดานเท่าไหร่แล้วครับ

แล้วตอนนี้คนโตผม 5 ขวบแทบไม่มีของอะไรเลย ไปเที่ยวทีนึงเหมือนผู้ใหญ่คนนึงเลยครับกระเป๋าใบเดียวจบ ขนาดนี้ยังไม่อยากกลับไปใช้ซีดานเลยครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2020, 12:49:20 »

ของผม เพิ่อนๆ และลูกพี่ลูกน้อง 6-7 ครอบครัว ที่เพิ่งมีลูกตรงกันข้ามหมดเลยครับ

เด็กเล็กของเยอะมากๆ ทั้งรถเข็น ทั้งกาละมังอาบน้ำ และถ้าต้องเปลี่ยนแพมเพริสหลังรถ รถ SUV สะดวกกว่ารถเก๋งมาก ผมเปลี่ยนจาก E60 มาเพราะใส่ของไม่พอ เจอรถเข็นเด็กเล็กทีเดียวจบเลย

แล้วที่สำคัญมากๆคือ SUV ของหลังรถไม่ร้อนและหยิบของก็สะดวก

แล้วแต่ล่ะคนก่อนแต่งงานใช้ซีดาน พอเปลี่ยนมา SUV ไม่มีใครซื้อคันต่อไปเป็นซีดานอีกเลย ผมเองก็ไม่ชอบขับซีดานอีกเลย ภรรยาๆและลูกๆ ก็ไม่ชอบนั่งรถเตี้ยๆ หลังคาเตี้ยๆอีกเลยครับ

แล้วถ้าเทียบความนิ่มนวล ณ เวลานี้ ถ้าขับไม่เกิน 140 Forester CRV Cx5 แทบจะไม่ต่างจากเก๋งซีดานเท่าไหร่แล้วครับ

แล้วตอนนี้คนโตผม 5 ขวบแทบไม่มีของอะไรเลย ไปเที่ยวทีนึงเหมือนผู้ใหญ่คนนึงเลยครับกระเป๋าใบเดียวจบ ขนาดนี้ยังไม่อยากกลับไปใช้ซีดานเลยครับ

สัมภาระเด็กเยอะจริงครับ แต่ก็แล้วแต่บ้านอีกว่าขนของเผื่อกันแค่ไหน
อย่างรถเข็นเด็กก็มีรุ่นพับแล้วเล็กๆแล้วแต่เลือก บางบ้านเอาที่นอนเด็กไปด้วย บางบ้านแบกจานชามช้อนโต๊ะกินข้าวเด็กไปด้วย

ส่วนตัวเชียร์ SUV มากกว่า Sedan ใส่ของง่ายกว่า หยิบ/ใส่ของง่ายกว่า ยัดคาซีทง่ายกว่านิดนึง

ออฟไลน์ moborarl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2020, 06:53:41 »
สำหรับผมเด็กเล็กของเยอะกว่าครับ มีทั้งกะละมัง แพมเพิส รถเข็นเด็ก ของเล่น ขวดนม เครื่องนึ่งขวดนม

พอ 4 ขวบแล้วเหลือของเท่ากับผู้ใหญ่

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2020, 21:21:43 »
แอบเข้ามางง 6 ขวบยังต้องนั่งรถเข็นอีกหรือ หลานเรา 3 ขวบก็แทบไม่ต้องพกอุปกรณ์อะไรแล้ว