ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความเห็นของผู้ใช้งานจริงของรถ EV ครับ  (อ่าน 5117 ครั้ง)

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
พอดีตอนนี้อยากทราบข้อมูลความรู้สึกของรถ EV ยกตัวอย่างโมเดลเช่น TESLA MODEL3, HYUNDAI IONIQ, FOMM ONE, NISSAN LEAF เป็นต้น
อยากทราบความเห็นจากเจ้าของรถหรือผู้ใช้งานจริงในชีวิตประจำวัน ทั้งด้านบวกและด้านลบว่ามีข้อดีข้อเสีย ความชอบความไม่ชอบอย่างไรบ้างครับ เผื่ออนาคตจะตัดสินใจซื้อครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Packman

• Newbie
  • *
Re: อยากทราบความเห็นของผู้ใช้งานจริงของรถ EV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 17:44:44 »
เพิ่งได้มา1เดือนครับ​ model 3 pf
ข้อดี
แรงโคตรๆ​  เงียบ​  ขับดี​มาก​  วิ่งด้วยพลังงานแสงแดดเพราะติดโซล่าเซลที่บ้าน​   เลยเหยียบๆๆ​กดทิ้งกดขว้างแบบไม่ต้องคิดมาก
ข้อเสีย​ รถใช้น้ำมันที่บ้านจอดฝุ่นจับเลยครับ​แทยไม่ได้ขับเลย​ bmของผมเมื่อก่อนก้อว่าแรงแล้วนะ​
เจอนี่เข้าไปกลายเป็นเต่าเลย
     สรุป​ ถ้ามีโอกาส​ ชาตินี้ต้องลองครับ​ จะยี่ห้อไหนก้อได้ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
Re: อยากทราบความเห็นของผู้ใช้งานจริงของรถ EV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 18:21:33 »
รบกวนสอบถามครับ  ตัว solar cell สามารถ ชาร์ต ตัว model3 ให้แบตเต็มได้เลยมั้ยครับ ต้องใช้เวลาประมาณเท่าไหร่

หรือว่าต้องใช้ไฟบ้านช่วยด้วยครับ ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 19:19:39 »
โซล่าที่บ้าน​ กำลังผลิตถ้าแดดมาเต็มก้อได้วันละ​ 40mwh แต่ถ้าแดดๆฝนๆแบบช่วงนี้ก้อวันละ15-20mwh แดดที่ได้มีstorage 20mwhเป็นตัวกักเก็บซึ่งผมใช้งานรถวันหนึ่งๆ​ ไม่เกิน120โล​ ก้อคือ​ ต้องการสำหรับชาร์จรถไม่้เกิน​20mwh​ ต่อวันครับ
ถ้าแดดปกติก้อเพียงพอ​ แต่ถ้าแดดน้อยๆก้อจะมีดึงไฟภายนอกมาใช้บ้างครับ
     ปกติจะไม่ใช้wallcharge ในการชารจเท่าไรถ้าไม่จำเป็น​ ใช้สายเล็กตั้งค่า​16A
ชารจประมาณ5ชั่วโมงก้อได้ไฟมา100กว่ากิโลแล้วครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 20:09:45 »
โซล่าที่บ้าน​ กำลังผลิตถ้าแดดมาเต็มก้อได้วันละ​ 40mwh แต่ถ้าแดดๆฝนๆแบบช่วงนี้ก้อวันละ15-20mwh แดดที่ได้มีstorage 20mwhเป็นตัวกักเก็บซึ่งผมใช้งานรถวันหนึ่งๆ​ ไม่เกิน120โล​ ก้อคือ​ ต้องการสำหรับชาร์จรถไม่้เกิน​20mwh​ ต่อวันครับ
ถ้าแดดปกติก้อเพียงพอ​ แต่ถ้าแดดน้อยๆก้อจะมีดึงไฟภายนอกมาใช้บ้างครับ
     ปกติจะไม่ใช้wallcharge ในการชารจเท่าไรถ้าไม่จำเป็น​ ใช้สายเล็กตั้งค่า​16A
ชารจประมาณ5ชั่วโมงก้อได้ไฟมา100กว่ากิโลแล้วครับ
หน่วย mwh นี่น่าจะผิดป่าวคนับ 40mwh นี่ระดับโรงไฟฟ้าเลยนะครับ แห่ะๆ น่าจะ kwh รึป่าว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 20:22:17 »
ลงหน่วยผิดครับขอโทษที
kwh
   เอาจริงๆต่อให้ไม่ใช้ไฟจากชปล​โซล่าเซล​ใช้ไฟบ้านปกติชาร์จ​ ค่าไฟก้อถูกมากๆแล้วครับ
หน่วยละ4.5บาท​ วิ่งได้6-7กิโลเมตร
    ที่ชอบที่สุดอีกเรื่องคือ​ซื้อมาแล้วก้อเหมือนซื้อขาดเลยครับ​ ไม่มีการเซอร์วีสอะไรทั้งสิ้น​ แค่เปลี่ยนยางกับยางปัดน้ำฝน​
อ้างถึง

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 22:04:26 »
ลงหน่วยผิดครับขอโทษที
kwh
   เอาจริงๆต่อให้ไม่ใช้ไฟจากชปล​โซล่าเซล​ใช้ไฟบ้านปกติชาร์จ​ ค่าไฟก้อถูกมากๆแล้วครับ
หน่วยละ4.5บาท​ วิ่งได้6-7กิโลเมตร
    ที่ชอบที่สุดอีกเรื่องคือ​ซื้อมาแล้วก้อเหมือนซื้อขาดเลยครับ​ ไม่มีการเซอร์วีสอะไรทั้งสิ้น​ แค่เปลี่ยนยางกับยางปัดน้ำฝน​
อ้างถึง

ถามราคาหน่อยครับ โซลาร์เซลพร้อมแบต20kwh เท่าไหร่ครับ 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 22:14:59 »
3แสนกลางๆครับผม

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 23:03:02 »
ข้อเสียหลักๆ จริงๆเลยคือ รถน้ำมันที่บ้านฝุ่นจับครับ จะขายก็ราคาตกเสียดาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2020, 23:05:20 โดย Spada_Valess »

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 23:29:27 »
ชาตินี้อยากลองอยู่เหมือนกัน
ถ้าซื้อมาเพื่อการขับซิ่งหนักๆ เพราะเห็นรถมันแรงดี ระยะทางต่อการชาร์จจะลดลงมากไหม เหลือสักเท่าไร
กลัวไม่เหลือไฟพอกลับบ้านครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 23:51:36 »
ถ้าซื้อมาเพื่อขับซิ่งหนักๆ​ ผมว่ายังไง​ ev​ ก้อน่าจะสู้รถ​iceไม่น่าจะได้ครับ​ ต่อให้ประกบกับice ที่สเปคด้อยกว่าก้อตาม​ เท่าที่ใช้มา​ ev​ จะเก่งในจังหวะกระชากออกตัว​ เร่งแซงมุด​ในจังหว่ะคับขันที่ต้องเอาตัวรอด​ หรือระเบิดพลังเล่นๆกับพี่ๆกระบะควันดำแค่ช่วงสั้นๆเท่านั้นครับ​ ถ้าจะเอากันจริงจังยาวๆ​ผมว่ายังไงไฟฟ้าน่าจะเสียเปรียบครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2020, 02:48:52 »
ถ้าซื้อมาเพื่อขับซิ่งหนักๆ​ ผมว่ายังไง​ ev​ ก้อน่าจะสู้รถ​iceไม่น่าจะได้ครับ​ ต่อให้ประกบกับice ที่สเปคด้อยกว่าก้อตาม​ เท่าที่ใช้มา​ ev​ จะเก่งในจังหวะกระชากออกตัว​ เร่งแซงมุด​ในจังหว่ะคับขันที่ต้องเอาตัวรอด​ หรือระเบิดพลังเล่นๆกับพี่ๆกระบะควันดำแค่ช่วงสั้นๆเท่านั้นครับ​ ถ้าจะเอากันจริงจังยาวๆ​ผมว่ายังไงไฟฟ้าน่าจะเสียเปรียบครับ
ผมก็คิดเหมือสกันนะครับ. เพราะเกียร์ฟิกซ์เกียร์เดียวทำให้มอเตอร์ต้องทำงานหนักรอบการทำงานเลยสูงด้วยถ้ามีหลายเกียน์คงจะลดรอบการทำงานได้เยอะนะครับ

ออฟไลน์ nipatto

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2020, 10:13:27 »
ใช้ Model 3 เหมือนกันครับ ขับไปกลัวแบทหมดไป บ้านเราที่ชาทนอกบ้านยังน้อยแล้วก็ผมว่าในอนาคตน่าจะแยกที่ชาท PHEV กับ EV ไว้นะครับ เวลาผมไป ตจว จะไปเสียบตามห้างแล้วเจอ PHEV มาชาทนี่ เซ็งเลยนะครับ กลัวระยะทางกลับไปไม่ถึงบ้าน  :'( :'(

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2020, 10:26:32 »
ใช้ พี่เม้ง ZS EV เป็นรถ daily beater มาปีนึงแล้วคับ อยากลองใช้ EV คันแรกดู โดยไม่จ่ายแพงมาก วิ่งไป 5,000 กิโล ผมใช้คู่กับรถสปอร์ตอีกคัน คันนั้นวิ่ง weekend เป็นหลัก

ข้อดี
- แรงดีใช้ได้ มาแบบเงียบๆแต่เหยียบกันหลังติดเบาะได้ทุกโมเม้นต์โดยเฉพาะโหมด sport 0-100 วิ่งจริงประมาณ 7.5-8 วิ แล้วแต่โหมดการขับ ถือว่าวิ่งพุ่งดีในราคาย่านล้านต้นๆ

- ชอบเสียงแหล่มๆมอเตอร์คับ มันเหมือนเครื่องเจ็ต เทียบกับรถน้ำมันแล้วลองนึกภาพ EV เหมือนขับ A330 Neo  ส่วนรถน้ำมันเหมือนขับเครื่องใบพัดพวก ATR, Dash 8

- เหยียบกันเร็วมิดไมล์แบบไม่รู้ตัว ผมวิ่งดอนเมือง tollway บ่อย  rpm ของมอเตอร์ได้เข้า red line ที่ 9พันกว่ารอบ รถอีกคันผมก็ยังไม่เคยได้เหยียบกันขนาดนี้

- Regenerative brake (KERS) ช่วยหน่วงเบรคได้ดีคับ ไม่ต้องแตะแป้นเบรคเยอะ

- ประหยัดค่าเชื้อเพลิงไปเยอะ ผมวิ่งไปกลับทำงาน 50-60 กิโล ถ้ามีทำภาระกิจมีวิ่งไปรับส่งสาวแอร์ที่หนามบินวินเทจดอนเมืองก็มีระยะทางวิ่งรวม 100 กว่ากิโล คิดเป็นเงินประมาณ 0.6-0.7 บาทต่อกิโล

ข้อเสีย อันนี้มีส่วนยังต้องปรับปรุงอยู่อีกพอสมควร

- ช่วงล่างเม้งเซ็ทมานุ่มไป ควรเซ็ตให้แน่นๆ ฟิต เฟิร์มมากกว่านี้ ผมยังรู้สึกไม่มี chemistry เข้ากันได้ดีเท่าไร

- แรงม้าเพิ่มเป็น 200-220 ตัว

- top speed ควรเกิน 200++km/h 

- ขาดแสงสี ambient ไว้ entertain ผดส. 

- Android auto/carplay ตัดทิ้งทำไม แล้วยัดเยียดแอ๊พขยะ true music ใส่มาเพื่อ? ทำเสียรถหมด

หลังจากนี้

- ตอนนี้ติดใจ EV แล้วคับ ขยับไปใช้ EV สองมอเตอร์ ขับสี่ แรงกว่านี้  และซื้อรถสปอร์ต EV (น่าจะ e-motion) เพิ่ม

- จากนี้ไปเป็น CBU เท่านั้น ผมไม่เชื่อมั่นคุณภาพ สเปค และการประกอบของรถยนต์ที่ผลิตในไทยเพื่อขายตลาดภายในในประเทศ  เนื่องจากมี FTA Asean-China เข้ามา ก็เข้าทางผมพอดีคับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2020, 10:57:06 »

wall charge ใช้ของ Tesla รุ่น 3-phase ที่ตั้ง kw เองได้ป่าวคับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2020, 11:15:38 »
Wallchargeเป็นของเทสล่า​ที่เขาแถมมากับรถครับ​ แต่ไม่ค่อยได้ใช้​ เลยไม่ทราบว่ามีลูกเล่นนี้ด้วยครับ​ เพราะปกติชาร์จสายเล็กทิ้งไว้ข้ามคืนจาก40%​เช้ามาแบตก้อ80%แล้วครับ​ เลยใช้สายเล็กมาตลอด​  เพราะมีความเชื่อด้วยว่า​ ถ้าใช้กระแสยิ่งต่ำ​น่าจะยิ่งถนอมแบตด้วยครับ

ออฟไลน์ iLLuSion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2020, 12:09:36 »
เข้า youtube แล้วใช้คำค้นหาว่า teslabjorn thai ครับ

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2020, 17:24:13 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  :)

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2020, 17:33:41 »
3แสนกลางๆครับผม

20kW/h แบบมี Storage ใช้แผงโซล่ากี่แผงๆ ละกี่วัตต์ครับ แบตอีกกี่ลูก Modular Interver/Charger กี่วัตต์ครับ
เป็น On Grid, Off Grid หรือ Hybrid ครับ ในราคานี้ สามารถได้ขนาดนี้จริงๆ หรือครับ รบกวนขอดูรูปที่ติดตั้งหน่อยครับ
แล้วถ้าได้ถึง 40kW/h ค่าใช้จ่ายจะเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2020, 17:36:41 โดย huiimanoid »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 08:20:03 »
คุณ​huiimanoid ผมยินดีให้ข้อมูลครับ​ หลังไมค์มานะครับ

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 13:19:16 »
ตอนนี้แค่ใช้ PHEV ยังประทับใจในความเงียบ นุ่ม แรงเลย อนาคตเป็น PHEV กับ EV หมดแน่นอน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 13:40:04 »
เข้ามาฟัง แต่แอบกลัวเรื่องอะไหล่ต่างๆ เช่นแบตกับ  ส่วนประกอบที่เกี่ยวกับไฟฟ้าอื่นๆ หรือ รถพวกนี้เน้นซื้อมาใช้สั้นๆดีกว่าใช้นานหลายปีหรือเปล่า