ผู้เขียน หัวข้อ: ว่ากันตรงๆ : รถไฟฟ้าคันเล็กๆ Gadget Toy มันควรเอามาวิ่งบนถนนประเทศไทยมั้ยครับ?  (อ่าน 4496 ครั้ง)

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
ว่ากันตรงๆ รถไฟฟ้าคันเล็กๆนี่ มันเหมาะเอามาวิ่งเมืองไทยจริงๆเหรอครับ?
บังเอิญขับอยู่โซนๆเพชรบุรี คลองตัน ไปเห็นเจ้ารถ Gadget car ตัวน้อยๆวิ่งไปมา
เลยพาลนึกขึ้นมาว่า ไอ้รถคันนี้มันเหมาะกับบ้านเมืองเราจริงๆเหรอ?

ในประเทศที่รถกระบะ รถบรรทุก วิ่งเร็วท้านรก หรือมอไซต์ส่งอาหารขับพลีชีพเพื่อให้ถึงที่หมาย
รถดันรางยางจีนแหกโค้งลื่นถนนท้ายปัดมีลงข่าวทุกอาทิตย์

ก็ไม่ได้อยากมองอะไรๆในแง่ร้าย แต่ผมคิดว่ารถพวกนี้มันเล็กเกินไปมั้ย
สมัยก่อนเคยค่อนขอด Brio กันว่าท้ายสั้น ชนท้ายแล้วอันตราย พอผมมาเจอรถพวกนี้ Brio ยังดูดีกว่าเลย

กับดูยอดขายแล้ว รถไฟฟ้า Gadget ที่มาขายในไทยก็ดูจะเงียบๆหายไป เลยไม่รู้ว่าพี่แกไปรอดหรือเปล่า?
แล้วอนาคต โรงงานผลิต ผู้นำเข้า ตัวแทนฯ จะเป็นอย่างไร?

ทุกท่านคิดว่าไงครับ?

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
มอไซค์ยังวิ่งได้เลยครับ แต่สำหรับผมผมไม่เอามาวิ่งแน่นอนกลัว

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมว่ามันเหมาะกับการใช้งานในเมืองครับ พระราม9 เพรชบุรี อโศก สีลม สาทร
คันเล็กใช้งานง่าย จอดง่าย ใช้ความเร็วไม่สูง ญี่ปุ่น / ยุโรป ใช้ SmartFor2 K-Car กันปรกติเลย
สิ่งที่น่าเป็นห่วงของรถเล็กในไทยคือ ระเบียนวินัยและการเคารพกฏจราจร ของเพื่่อนร่วมทางที่แหละครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

เอารถอะไรมาวิ่งก็ได้ครับ แต่ขอให้สาทารถทำความเร็วได้สัมพันธ์กับสภาพการจราจรด้วย เช่น เขาขับกัน 80-90 กม/ชม รถที่วิ่งได้แค่ 40-50 กม/ชม ก็ไม่ควรมาวิ่ง มันเกะกะ และทำให้รถติดสะสมโดยใช่เหตุครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
มีศัพท์ว่า road legal แปลว่าวิ่งบนถนนสาธารณะได้ อันนี้ที่ควรเอามาตัดสิน ของเราอาจจะมีสมอ. ตรวจสอบความเร็ว ความเร่ง เบรค ไฟสัญญาณ ไฟส่องสว่าง ความปลอดภัยและประสิทธิภาพอื่นๆ ถ้าสมควรแก่การอนุญาตอันนั้นก็ทำได้ ถ้าบอกว่ารถไฟฟ้าแบบนี้วิ่งเไม่เหมาะแล้วมอไซค์/จักรยาน ไม่แย่เลยเหรอครับ?

ออฟไลน์ โบตั๋น

ส่วนตัวมองว่าเหมาะกับการใช้ในเมืองชั้นในที่ไม่ใช่ชานเมืองเลยครับ
ลองนึกภาพที่จอดห้างวันเสาอาทิตย์จอดซ้อนคันแน่นๆในเมือง รถใหญ่วนหาที่จอดไม่ได้แม้แต่ซ้อนคัน
แต่รถพวกนี้จอดตามมุมที่เหลือเล็กๆได้ (เคยเห็นคนเอามาจอดตามมุมที่ central eastville)
ผมว่ามันน่าจะโอเคกว่าสำหรับคนที่ใช้มอเตอร์ไซค์แทรกตามรถติดในเมืองไม่คล่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2020, 19:57:10 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ kiwiwi

ควรวิ่งตรงที่เค้ากำหนดให้จักรยานยนต์และสามล้อวิ่งครับ
เช่นไม่ควรวิ่งบนทางด่วน บนสะพานสูงบางแห่ง ไม่ควรวิ่งช่องทางด่วน อะไรประมาณนี้ครับ

ที่จักรยานยนต์​ลัดลอบวิ่งนั่นไม่นับนะ ผมว่ามันอันตรายเกินครับ ชนมาแล้วผู้อื่นจะเดือดร้อนเอา

ออฟไลน์ bodin

คงต้องในเมืองล้วนๆ รถติดสัดๆคันอื่นๆทำความเร็วไม่ได้ถึงชนก็ไม่แรง :-X

ออฟไลน์ NoName__???

ดูจากเนื้อหากระทู้ที่ตั้ง ปัญหามันคือรถอื่นๆมากกว่ารึเป่า  ;D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ในประเทศที่รถกระบะ รถบรรทุก วิ่งเร็วท้านรก หรือมอไซต์ส่งอาหารขับพลีชีพเพื่อให้ถึงที่หมาย
รถดันรางยางจีนแหกโค้งลื่นถนนท้ายปัดมีลงข่าวทุกอาทิตย์

555  ;D มอไซพลีชีพ

ออฟไลน์ final

ปัญหาคือรถอื่นๆที่เจ้าของกระทู้บอกนั่นแหละ ถ้ามีรถแบบนั้นอยู่บนถนน รถอะไรก็ไม่ปลอดภัยยกเว้นรถถัง

ออฟไลน์ akewizard

ผมคิดคล้ายๆบางท่านนะครับ ว่ารถที่ขับอันตรายทั้งหลายควรมาวิ่งบนถนนโดยเฉพาะในเขตเมืองหรือไม่
ในหลายประเทศที่เขาพัฒนาเรื่องนี้แล้ว รถเล็กๆทั้งหลาย รวมทั้งจักรยานและคนเดินถนนสามารถใช้พื้นที่ร่วมกันได้อย่างปลอดภัย

ถ้าให้ตอบตามเนื้อผ้าตอนนี้...  ผมว่ารถเล็กแบบนี้สามารถใช้งานได้ตามถนน ตรอก ซอยต่างๆ
แต่จะไปวิ่งตามทางด่วน ถนนเส้นหลักสายใหญ่ๆ ผมก็คิดว่ายังไม่เหมาะคับ

ออฟไลน์ lay

ผมสนับสนุนให้ใช้รถเล็กนะ  ส่วนรายละเอียดก็ว่ากันไปตามกฎหมาย

ออฟไลน์ deertesla

ภาครัฐต้องทำยังไงก็ได้ให้รถเชิงพาณิชย์อย่างรถกระบะ รถ6 10ล้อ รถพ่วงล้อขับกันไม่เร็ว ไม่ขับแบบอันตรายนะครับ เพราะตอนนี้คนที่ใช้ทางร่วมกันทั้งรถเล็กและรถใหญ่ต่างพากันเดือดร้อนมากกับคนที่ขับกันแย่ๆ วันดีคืนดีกระบะบ้าพลัง ใส่แม็กปลอมยางจีน ปล่อยควันดำโขมงขับกันจนคุมรถไม่อยู่ถ่ายปัด วิ่งข้ามเลนมาแบบนี้ คันอื่นต้องเสี่ยงชีวิตกันแบบนี้เลยนะครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

สนับสนุนให้ใช้รถแบบนี้ ตามเมืองหลวงต่างๆ จะดีขึ้นเยอะ รถไฟฟ้าจิ๋วๆ ทำความเร็วไม่ได้มากมายอะไร วิ่งในเมือง เกิดสุดวิสัยชนกันจริงๆ คง ตุ้ม ชนกันแบบน่ารักๆ เหอะๆๆ

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
ผมว่านะ รถที่เจ้าของกระทู้บอกนั่นแหละ ไม่ว่าจะ

รถกระบะ รถบรรทุก วิ่งเร็วท้านรก หรือมอไซต์ส่งอาหารขับพลีชีพเพื่อให้ถึงที่หมาย
รถดันรางยางจีนแหกโค้งลื่นถนนท้ายปัดมีลงข่าวทุกอาทิตย์   หรือแถมให้คือรถมอเตอร์ไซด์วิ่งบนทางเท้าหรือสวนเลน

คนขับรถพวกนี้ต่างหากครับที่ไม่เหมาะจะที่จะให้ใบอนุญาตให้มาวิ่งบนถนนในประเทศไทย   เพียงแต่ความผิดที่ถูกปล่อยให้ทำกันมารุ่นต่อรุ่น เป็นความเคยชินที่เห็นกันมาตั้งแต่เด็กยันโต จนเราอาจจะรู้สึกไปเองว่าความผิดแบบนี้มันเป็นเรื่องปกติกันไปแล้ว

หากประเทศไหนสังคมไหนที่ยังกีดกันรถที่อนุรักษ์สิ่งแวดล้อม รถที่ปลอดภัยต่อเพื่อนร่วมทาง  เพื่อเปิดทางให้กับรถแบบเดิมๆ รถที่ขับไม่ปลอดภัยต่อเพื่อนร่วมทางตลอดจนรถที่สร้างมลพิษแบบเดิมๆ  ก็คงต้องยอมรับสภาพแวดล้อมแบบเดิมๆ กันต่อไปครับ

ออฟไลน์ deertesla

ผมว่านะ รถที่เจ้าของกระทู้บอกนั่นแหละ ไม่ว่าจะ

รถกระบะ รถบรรทุก วิ่งเร็วท้านรก หรือมอไซต์ส่งอาหารขับพลีชีพเพื่อให้ถึงที่หมาย
รถดันรางยางจีนแหกโค้งลื่นถนนท้ายปัดมีลงข่าวทุกอาทิตย์   หรือแถมให้คือรถมอเตอร์ไซด์วิ่งบนทางเท้าหรือสวนเลน

คนขับรถพวกนี้ต่างหากครับที่ไม่เหมาะจะที่จะให้ใบอนุญาตให้มาวิ่งบนถนนในประเทศไทย   เพียงแต่ความผิดที่ถูกปล่อยให้ทำกันมารุ่นต่อรุ่น เป็นความเคยชินที่เห็นกันมาตั้งแต่เด็กยันโต จนเราอาจจะรู้สึกไปเองว่าความผิดแบบนี้มันเป็นเรื่องปกติกันไปแล้ว

หากประเทศไหนสังคมไหนที่ยังกีดกันรถที่อนุรักษ์สิ่งแวดล้อม รถที่ปลอดภัยต่อเพื่อนร่วมทาง  เพื่อเปิดทางให้กับรถแบบเดิมๆ รถที่ขับไม่ปลอดภัยต่อเพื่อนร่วมทางตลอดจนรถที่สร้างมลพิษแบบเดิมๆ  ก็คงต้องยอมรับสภาพแวดล้อมแบบเดิมๆ กันต่อไปครับ
ใช่ครับ รถพวกนี้ตัวอันตรายเลย

ออฟไลน์ Auto

ใช้งานบางเขตนี่เหมาะครับ   อย่างพวก K Car  ก็เช่นกัน      แต่จะเอามาวิ่งทางหลวงหรือมอเตอร์เวย์  อย่าดีกว่า

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
ผมเจ้าของกระทู้นะครับ

จริงๆอยากให้มันมี อยากให้มันเกิดครับ มลพิษน้อย หาที่จอดง่ายๆ ไม่เบียดเกะกะถนน
แต่ก็อย่างว่า ถ้าผมซื้อให้คนในครอบครัว คงไม่เอาครับ ปัจจัยภายนอกบ้านเรามันเยอะแยะไปหมด

ประเทศพัฒนาแล้ว ผมไม่ห่วงเลยครับ พวกรถสาธารณะดอกยางโล้นๆ รถเมย์ซิ่ง มอไซต์พลีชีพ
แค่คิดว่าทุกวันนี้ ยอดขายมันไม่ไปไหน เพราะคันมันเล็กไป ไม่ตอบโจทย์ความปลอดภัย

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
อนาคตคงมีรถใหญ่กว่านี้ที่เป็นไฟฟ้า นั่นคงตอบโจทย์ด้านความปลอดภัยขึ้นอีกมาก

ออฟไลน์ SM.

วิ่งได้แหละครับ แต่คงต้องระวังมากๆหน่อย