ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยตั้งราคาประมาณการรถคันนี้ให้หน่อยครับ(เล่นๆแก้เบื่อนะครับ)  (อ่าน 3496 ครั้ง)

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
เป็นรถแนว mini premium car สัดส่วน กว้าง×ยาว×สูง = 1480×3600×1900 mm. ใช้มอเตอร์ขนาด 88 hp 150 nm วางไว้ในตำแหน่งใต้เบาะขับเคลื่อนล้อหลัง ระบบไฟรถทั้งคันเป็นแบบ led ดิสเบรกสี่ล้อ ล้อแม็ก 16 นิ้วยางขนาด 215/45 r16 ช่วงล่างอิสระสี่ล้อ มี abs ba ebd trc vsc g-vector hsa airbag 5 ลูก กับ active safety ครบ พวงมาลัยเพาเวอร์ เบาะและวัสดุบุนุ่มเป็นหนังแบบ soft leather ตกแต่งภายในด้วยหนังและพลาสติกลายเคฟล่า เครื่องเสียงพร้อมจอสัมผัสขนาด 8.8 นิ้วรองรับ apple car play และ android auto พร้อมลำโพง 6 ตำแหน่ง แอร์ออโต้ มีระบบไล่ฝ้า พวงมาลัยมัลติฟังชั่น มาตราวัดดิจิตอลกับมาตรวัดรอบเครื่องอนาล็อก มีนาฬิกาอนาล็อก ช่องเก็บของและที่วางแก้วมี keep cool มีช่องเสียบ usb 5 ตำแหน่ง แป้นคันเร่งและเบรกเป็นแบบอลูมิเนียม มีสีให้เลือก 11 สีคือ ขาว เงิน เทา ดำ แดง ส้ม น้ำเงิน ฟ้า เหลือง เขียว น้ำตาล ไฮไลท์อยู่ที่เบาะหลัง 2 ที่นั่งสามารถถอดเก็บที่เก็บของกระโปรงหน้ารถได้ครับ
ส่วนราคาในใจผมประมาณ 800,000 - 1,000,000 บาทครับ
Edit: วิ่งได้ 160 กม.ต่อการชาร์จ 1 ครั้งครับ ใช้เวลาในการชาร์จ 5 ชั่วโมงครับ หรือชาร์จแบบ dc 30 นาที 80% ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2020, 08:52:02 โดย love street »

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
น่าจะทำมอเตอร์สองตัว ขับเคลื่อนสี่ล้อ และมีเกียร์สัก3-4เกียร์เพื่อให้ตีนปลายไม่ตันครับ

ออฟไลน์ HLRx

แบต วิ่งได้ กี่ กม. ชาร์ตเต็มใช้เวลาเท่าไหร่ครับ ตัวนี้แหละที่จะเป็นจุดขาย

ออฟไลน์ NoName__???

ราคาขาย = ต้นทุน + กำไรที่คาดหวัง
ขาดข้อมูลต้นทุนต่างๆ เช่น การผลิต ค่าจ้างพนักงาน เงินลงทุน จำนวนการผลิต น่าจะคิดยากนะคะ

ออฟไลน์ HHHsung

สเปคแปลกดี รถแคบ ตัวถังยาว ล้อกว้าง มอเตอร์กำลังสูง จะขายของต้องตั้งโจทย์ก่อนว่าจะขายใคร ทรงรถอย่างไร

ไม่งั้นแต่ละยี่ห้อจะมี รุ่น แตกต่างกันทำไม ราคาตั้งต้องดูตลาดด้วยถึงค่อยทำออกมา

ปล. ที่ถามคือคิดเล่นๆ หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ deertesla

สเปคแปลกดี รถแคบ ตัวถังยาว ล้อกว้าง มอเตอร์กำลังสูง จะขายของต้องตั้งโจทย์ก่อนว่าจะขายใคร ทรงรถอย่างไร

ไม่งั้นแต่ละยี่ห้อจะมี รุ่น แตกต่างกันทำไม ราคาตั้งต้องดูตลาดด้วยถึงค่อยทำออกมา

ปล. ที่ถามคือคิดเล่นๆ หรือเปล่าครับ
สัดส่วนความกว้างนี่ประมาณ Kei Car เลยนะครับ หรือเค้าพิมพ์สลับกันครับ น่าจะเป็นกว้าง 1.9 m. สูง1.48 m.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2020, 09:42:49 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Devil13

ผมว่าราคาขาย แบรนด์ มีปัจจัยเป็นอย่างมาก
ส่วนสเปคที่ว่า แบรนด์โนแนม น้องใหม่มาขาย 8 แสน บางคนก็บ่นแพงแล้ว
แต่ถ้าเป็นแบรนด์ ยุโรป มาทำขาย ราคา 2ล้านกลางๆ คนก็มองว่าไม่แพง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

มิติรถ งงมากครับ น่าจะเป็น K-car ที่ยาวและสูงขึ้น
ถ้าเป็น ค่าย H คงประมาน 700,000
ถ้า ZoomZoom คง 750,000
ถ้า L สิงคโปรค์คงให้ขาย 1,400,000

ด้วยงบ 800,000 ผมว่า spec ของตัวรถมันไม่น่าดึงดูดให้คนซื้อเท่าไร่ ถ้าให้งบเท่ากัน ผมคงไปเล่น City ดีกว่า หรือเพิ่มเงินไป Civic เลย

ส่วนตัวผมว่ารถเล็ก ไม่ค่อยเหมาะกับการทำให้ Premium เท่าไร่ ด้วยขนาดของมัน
คิดว่า ทำรถให้อยู๋ในกลุ่ม eco car เลยน่าจะดีกว่าใส่ยางแคบลง  ลด spec มอเตอร์ แล้วลดน้ำหนัก เพื่อจะได้ระยะทางไกลขึ้นน่าจะดีกว่า เพราะยังไงมิติของตัวรถที่แคบและสูง น้ำหนักเบา มันไม่เอื้อให้ขับเร็วแน่นอน Range ที่น้อยไม่น่าจะเหมาะกับการวิ่งข้ามจังหวัด ที่วางแก้วทำความเย็นได้เอาออกได้ และ Option เพื่อการขับขี่อย่าง g-vector คงไม่จำเป็นเลยสำหรับรถกลุ่มนี้ Airbag เอาแค่ สำหรับเบาะคู่หน้าพอ เบาะหลังพับราบหรือแขวนเอาเพื่อลดต้นทุนน่าจะดีกว่านะครับ

หรืออีกอย่างคือ เอา มอเตอร์ไปใส่ในรถที Body ใหญ่ขึ้น Yaris/swift/jazz อัตราเร่งอาจไม่ต่างจากปรกติมาก เพราะได้ tourq มาช่วย