ผู้เขียน หัวข้อ: วิรุตม์'ชำแหละสังคมอุดมด่านผิดกฎหมาย  (อ่าน 11176 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
พ.ต.อ.วิรุตม์ ศิริสวัสดิบุตร เลขาธิการสถาบันเพื่อการปฏิรูปกระบวนการยุติธรรม

กล่าวในงาน เสวนาวิชาการ เรื่อง

"ปัญหา ด่าน ส่วย บ่อน ตู้ม้า ค่าปรับไม่เป็นธรรม ประชาชนพึ่งหวัง ผบ.ตร.ใหม่ ได้แค่ไหน?"

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 11 ตุลาคม 2563 เวลา 13.00 -16.00 น.
ณ สมาคมนักข่าวนักหนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: วิรุตม์'ชำแหละสังคมอุดมด่านผิดกฎหมาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2020, 22:47:58 »
ด่านตั้งได้แต่ต้องโปร่งใส แบบเอาหลายหน่วยมาตั้งด้วยกันซะ
จะจับรถก็เอาขนส่งมาร่วมซะเลย จะได้โดนหนักๆ  ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออนไลน์ apinui

Re: วิรุตม์'ชำแหละสังคมอุดมด่านผิดกฎหมาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2020, 08:54:15 »
ปัญหาส่วยที่ด่านเนี่ย ... ถามตัวเราก่อนครับว่าเคยจ่ายไหม .... เช่น

1.โดนจับความเร็วปรับ 500 บาท พอเจอด่านแล้วไปต่อขอจ่าย 100 บาทโดยไม่เขียนใบสั่ง
2.เจอด่านตรวจแอลกอฮอล 20000 บาท แล้วไปต่อขอจ่ายหน้าด่าน 2-5พันบาท เพื่อไม่ต้องถูกดำเนินคดี

และอื่นๆอีกมากมายเช่น ทับเส้นทึบ ฝ่าไฟส้ม(ผมขอเรียกว่าไฟส้มนะ เพราะถ้าส้มแล้วไม่หยุดก็โดนแล้วใน กทม )

บางเคสตำรวจไม่ได้เรียกรับ แต่เป็นประชาชนนั่นแหละที่ยัดให้เพื่อให้ตัวเองรอด ...

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2020, 09:02:47 »
ตอบในมุม 

เอาจริงๆหลายๆประเทศที่เรายกมาว่า "เค้า" มีระเบียบวินัย 

ก็เกิดจากการที่มีการบังคับใช้กฏหมายอย่าง"จริงจัง"มาก่อน 

ด่านนี้ผมไม่มีปัญหาอะไรเลยน่ะ   กลับกันคนน่าจะกลัวด้วยซ้ำไป

จะตั้งก็ตั้งไป   จะวัดควันดำก็จัดไป  รถติดผมเฉยๆ  มีวันไหนไม่ติดก็ประหลาดเต็มทน

สมัยก่อนทางลงใต้   มีด่านตรงปราณบุรี จับตรวจทุกอย่าง    เห็น E36 แต่งคันนึงโดนจับน่าจะข้อหาขับเร็ว  เพราะแซงผมทั้งที่ผมขับ 110 

พอพ้นด่านมา  E36 ก็ซิ่งตะบี้ตะบัน   เหมือนก่อนเข้าด่าน   ห่างไปแค่ 7-8 โลก็มีด่านอีก และก็วนเข้าลูป E36 โดนอีกก็น่าจะข้อหาเดิม 

พอพ้นด่านก็คิดว่า E36 จะขับเร็วเหมือนเดิม  แต่คงเข็ด   ::) ::) ::)

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2020, 09:08:59 »
ปัญหาส่วยที่ด่านเนี่ย ... ถามตัวเราก่อนครับว่าเคยจ่ายไหม .... เช่น

1.โดนจับความเร็วปรับ 500 บาท พอเจอด่านแล้วไปต่อขอจ่าย 100 บาทโดยไม่เขียนใบสั่ง
2.เจอด่านตรวจแอลกอฮอล 20000 บาท แล้วไปต่อขอจ่ายหน้าด่าน 2-5พันบาท เพื่อไม่ต้องถูกดำเนินคดี

และอื่นๆอีกมากมายเช่น ทับเส้นทึบ ฝ่าไฟส้ม(ผมขอเรียกว่าไฟส้มนะ เพราะถ้าส้มแล้วไม่หยุดก็โดนแล้วใน กทม )

บางเคสตำรวจไม่ได้เรียกรับ แต่เป็นประชาชนนั่นแหละที่ยัดให้เพื่อให้ตัวเองรอด ...

อันนี้ผมไม่เห็นด้วยทั้งหมดนะ เคยเจอคนอ้างว่าที่มีด่านเถื่อนเพราะมีคนพยายามยัด ทั้งๆที่ไม่ได้อยากได้เงินเลย
แต่ในเมื่อตัวเองเป็นคนถือกฏหมาย ก็ไม่มีสิทธิรับ และควรแจ้งข้อหาเพิ่มเพราะเขาจะติดสินบนถึงจะถูก
ในเมื่อเลือกที่จะรับมา ทั้งๆที่รู็ว่าผิดต่อกฏหมาย ก็ไม่ควรจะบอกว่าจริงๆแล้วไม่ได้อยากรับเลยยยย แต่เค้าคะยั้นคะยอให้รับเลยจำใจรับไว้แล้วปล่อยเขาไป
ความผิดมันมีโทษแค่ ตักเตือน ปรับ จำคุก ไม่ได้มีโทษจ่ายสินบน

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2020, 09:23:08 »

อันนี้ผมไม่เห็นด้วยทั้งหมดนะ เคยเจอคนอ้างว่าที่มีด่านเถื่อนเพราะมีคนพยายามยัด ทั้งๆที่ไม่ได้อยากได้เงินเลย
แต่ในเมื่อตัวเองเป็นคนถือกฏหมาย ก็ไม่มีสิทธิรับ และควรแจ้งข้อหาเพิ่มเพราะเขาจะติดสินบนถึงจะถูก
ในเมื่อเลือกที่จะรับมา ทั้งๆที่รู็ว่าผิดต่อกฏหมาย ก็ไม่ควรจะบอกว่าจริงๆแล้วไม่ได้อยากรับเลยยยย แต่เค้าคะยั้นคะยอให้รับเลยจำใจรับไว้แล้วปล่อยเขาไป
ความผิดมันมีโทษแค่ ตักเตือน ปรับ จำคุก ไม่ได้มีโทษจ่ายสินบน

แหม ... พูดว่าแต่ฝ่ายรับนะครับ ไม่ว่าฝ่ายยื่นบ้างอะ ..

เงินอยู่ในกระเป๋าเรา ถ้าไม่หยิบแล้วยื่นให้ เค้าจะล้วงจากกระเป๋าเราได้ไหมครับ เจ้าหน้าที่แจ้งค่าปรับตามความผิดชัดเจน แต่ไม่อยากจ่ายแพงตามกฏหมายไง อยากจ่ายหน้าด่านครึ่งราคา

พอยื่นให้ เจ้าหน้าที่แจ้งติดสินบนเจ้าพนักงาน ... แล้วก็ยัดเพิ่ม .... ยัดเพิ่มไม่เอา เดียวก็โทรหาคนโน้นคนนี้มาเคลียร์ .....

ใช่ปะล่ะ ...

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2020, 13:12:31 »
ช่วงนี้ผมขับทางไกลวันละ600กม.ไม่เจอด่านเลย  สบายใจจริงๆ555