ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่สมัครมาขอความเห็นและระบาย เรื่องรถป้ายแดงมีตำหนิครับ  (อ่าน 4544 ครั้ง)

ออฟไลน์ vessel

• Newbie
  • *
หวัดดีครับ คือผมได้ออกรถป้ายแดงค่าย พี่โต มาได้5วัน พอจะล้างรถพบรอยขีดแบบนี้ที่ไฟท้ายและฝากระโปรงเลยลองมองอย่างละเอียดพบว่า ช่องไฟซ้ายขวาของฝากระโปรงหลังมันไม่เท่ากันแล้วเวลาเปิดปิดก็มี
เสียงดังเครืดคราดแบบฝืดๆ อยากทราบว่าอันนี้คือรถที่มี defect แล้วหลุดออกมาขายหรือเปล่าครับ และผมควรดำเนินการอย่างไรต่อดี เพราะไปลองดูคันอื่นรุ่นเดียวกันในโชว์รูมไม่พบอาการแบบรถผมเลย ตอนนี้กลุ้มใจมากทาง0 บอกว่าต้องปรับตั้งฝากระโปรงใหม่ให้แจ้งซ่อม มันเสียความรู้สึกนะรถใหม่มันไม่ควรมีปํญหาเลยด้วยซ้ำ

nomad

• บุคคลทั่วไป
พวกช่องไฟเกิดจากงานประกอบ แต่น่าสงสัยตรงรอยขีดว่ามาจากไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2020, 14:47:07 โดย nomad »

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
ฝากระโปรง ประตู ตั้งช่องไฟใหม่ได้ครับ ช่างบอดี้จัดการแปบเดียวก็เสร็จ รอยขีดข่วนเล็กน้อยแค่นี้ถือว่าไม่น่าเกลียดหรอกครับรถใหม่ๆคอนเซิลกันทุกคนเป็นธรรมดา ลองขับๆไปสักพักชนแผลใหญ่ๆก็เฉยๆกันแล้วละครับ ซ่อมยังขี้เกียจขับไปเลย ลองมองอีกมุมอาจมีใครมาเฉี่ยวชนเราก็ได้นะครับ อาจไม่ได้มาจาก0เพราะถ้ามันชัดเจนมากคุณก็คงไม่รับมันมาใช่ไหม เขาคงไม่รับผิดชอบอะไรสำหรับริ้วรอยแค่นี้

ออฟไลน์ vessel

• Newbie
  • *
รอยขีดมาจาก 0 ครับ วันที่นำรถเข้าไปให้ดูเค้าแจ้งว่าลืมลบแล้วก็เอาผ้ามาเช็ดออกไป ตัวผมเองวันรับรถก็ไม่ได้ดูละเอียดทุกจุด พอเอารถมาจอดกลางแจ้งแล้วจึงมองเห็น ถามกับ ผจก 0 ว่าปํญหามันเกิดจากอะไร
ทำไมต้องขีดๆไว้ แล้วช่องไฟด้านล่างฝากระโปรงท้ายฝั่งซ้ายก็ใหญ่กว่าอีกข้างอย่างเห็นได้ชัดขนาดสอดนิ้วเข้าไปได้ข้อนึง ก็ไม่มีคำตอบครับ บอกให้ซ่อมเอย่างเดียว

ออฟไลน์ Terng

ฝากระโปรง CHR ผมเบี้ยวกว่านี้มากๆ แต่ขันน๊อตใหม่ก็จบ ไม่มีปัญหาครับ

แต่รอยขีด อันนี้ไม่ควรมีอย่างแรง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Tien.W

รอยขีด อาจจะมาจากใบปั่นขนแกะ ตอนขัดเคลือบสี ส่วนช่องไฟ แค่ตั้งใหม่ก็จบ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
รถซื้อออกจากห้างมาแล้วก็คงต้องแก้ไขกันไปครับทีละจุด อย่างที่กระทู้ข้างบนบอกครับว่าวันข้างหน้าถ้าเจอ รอยบุบหรือรอย เฉี่ยวชนอีก 2-3 ครั้งก็จะชินไปเองครับ รถใหม่ก็เสียความรู้สึกแบบนี้ล่ะครับ เอาใจช่วยครับ

ปล. ตัวถังรถยนต์นั่งส่วนใหญ่ถ้าราคา ไม่เกินล้านเท่าที่ผมเคยสัมผัสมาก็บอบบางมากครับ ชนนิดชนหน่อย ครูดนิดหน่อย ชิ้นส่วนก็เขยื้อนแล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

ต้องตรวจสอบตอนออกรถครับ ถ้ามาเจอทีหลังเรื่องเล็กๆต้องปล่อยผ่านแล้วครับ ยกเว้นเห็นถึงการย้อมแมวนะครับแต่ถ้าแค่นี้น่าจะไม่มีอะไรนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

รถซื้อออกจากห้างมาแล้วก็คงต้องแก้ไขกันไปครับทีละจุด อย่างที่กระทู้ข้างบนบอกครับว่าวันข้างหน้าถ้าเจอ รอยบุบหรือรอย เฉี่ยวชนอีก 2-3 ครั้งก็จะชินไปเองครับ รถใหม่ก็เสียความรู้สึกแบบนี้ล่ะครับ เอาใจช่วยครับ

ปล. ตัวถังรถยนต์นั่งส่วนใหญ่ถ้าราคา ไม่เกินล้านเท่าที่ผมเคยสัมผัสมาก็บอบบางมากครับ ชนนิดชนหน่อย ครูดนิดหน่อย ชิ้นส่วนก็เขยื้อนแล้วครับ

เรื่องชินนี่ ใช่เลย ขนาดมือสอง ผมยังเฟลเลย เคยไปถอยมาคันนึง รถ 4 ปี ตัวถังบางเดิมทั้งคัน ไม่มีรอยขีเข่วนแม้แต่น้อย พอรอยแรกมา เฟลไปสามวันสามคืนเลย
แล้วหันไปดูป้ายแดงคันที่จอดอยู่ข้างๆ ใช้มา 8 ปี เอิ่ม รอยตรึม ขนาดโดนนาฬิกาตัวเองขูดยาวเป็นนิ้วยังเฉยเลย 555

ออฟไลน์ BigCat

สำหรับผมเรื่องริ้วรอยขีด ชุดสี รถคันแรกๆ ของตัวเอง ผมเครียดมาก เสียใจสุดๆ

ปัจจุบัน55555 รอยหินดีด รอยเปิดประตู ลักยิ้มนิดๆ ไม่เคยคิดซ่อมละ ปล่อยผ่าน

สนใจเเค่เครื่อง เกียร์ ช่วงล้าง เบรค performance และ Feeling เวลาขับเท่านั้นเลยครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
ความผิดพลาดทางงานประกอบ สามารถแจ้งศูนย์ย้อนหลังหรือหาอู่ที่มีประสบการณ์ตามในคลับรถครับ
แต่เรื่องสีนี่ศูนย์ไม่น่ารับผิดชอบแล้วครับ ศูนย์น่าจะอ้างเราไปขูดอะไรมาเองหรือเปล่า

ป้ายแดงมีรอยก็จะเสียความรู้สึกแบบนี้ครับ
พอผ่านไปซัก 6 เดือน พอขับเส้นตจว. ก็จะได้เจอกับรอยหินอีกมากมายครับ

ออฟไลน์ w_th

ถ้าหมายถึงเรื่อง gap และรอยปากกาด้วย

ผมคิดว่า QC เจอตำหนิ จึงมาร์คไว้
แต่อาจผิดพลาด ไม่ได้ดำเนินการต่อ
หรือทำแล้ว แต่ลืมลบรอยปากกา

รถผม ค่ายคู่ซี้กัน ก็มีรอยบุ๋มในซอกประตู และมีปากกาวงไว้เช่นกัน
แต่หลุดมาถึงลูกค้าได้   :'(
ผมก็ปล่อยไว้อย่างนั้นครับ เคลมไปกลัวจะเละกว่าเดิม

*ตามรูปของผม รอยปากกามาจากโรงงาน รอยแอบอยู่ในซอกถ่ายไม่เห็น

ออฟไลน์ jeeper

ของใช้งานถ้าไม่ถึงกับเสียก้ปลงๆบางเถอะครับ ขับๆไปเจอพี่มอไซค์เจิมให้บ่อยครับ เป็นรอยแฮนด์มั่ง ที่พักเท้าบ้าง

ออฟไลน์ shikimaru

สำหรับผมเรื่องริ้วรอยขีด ชุดสี รถคันแรกๆ ของตัวเอง ผมเครียดมาก เสียใจสุดๆ

ปัจจุบัน55555 รอยหินดีด รอยเปิดประตู ลักยิ้มนิดๆ ไม่เคยคิดซ่อมละ ปล่อยผ่าน

สนใจเเค่เครื่อง เกียร์ ช่วงล้าง เบรค performance และ Feeling เวลาขับเท่านั้นเลยครับ

ฮาาาา จริงครับ ขอให้รถเครื่อง เกียรื ดี ขับสนุก ใช้งานได้ดี ไอรอยพวกนี้มันเล็กน้อยไปแก้นิดๆหน่อยๆก็จบ ไม่รู้จะเครียดไปทำไมเลยจริงๆครับ จขกท ไม่ต้องไปซีเรียสหรอกครับ ป้ายแดงต้องไม่เสีย ไม่มีในโลกแห่งความจริงครับ ขนาดโตต้ามันยังมีต้องแก้ defect ทุกรุ่นเลย

ออฟไลน์ seeker

ตำหนิพวกนี้ แก้ได้ และไม่ยาก
ถ้าก่อนรับรถ ปฏิเสธไม่รับคันนี้เลย ผมว่าไม่ใช่นะ