ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาอะไหล่แบบนี้เตรียมตอกฝาโลงได้เลยครับ  (อ่าน 10575 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ประเด็นคือนิสสันมาร์ชเป็นรถราคาประหยัด วัสดุราคาถูก  แต่ทำไมวิทยุแค่จอขาวดำ เครื่องCD mp3 มีแค่ USB กับ AUX แต่ราคาแพงระดับจอ2 din IPS 8-9-10 นิ้วยี่่ห้อSONY Pioneer Kenwood JVC และอื่นๆ ส่วนไฟเดย์ไลท์หลอด LED ถูกๆเหมือนไฟคลองถมแถมวัสดุราคาถูกแต่ขายราคาแพง  ผมว่านิสสันคงใกล้กลับบ้านเก่าแล้วแหละครับ ยิ่งปัจจุบันเครมยากกว่ามาสด้าเสียอีก

ที่มา
https://www.facebook.com/groups/th.nissan.marchclub/permalink/1221147988250918/

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ราคาอะไหล่แบบนี้เตรียมตอกฝาโลงได้เลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 16:22:04 »
ราคาดูน่าตกใจ    ??? ??? ??? ???

ซ่อมเองถูกกว่าเยอะจริงๆ    :-X :-X :-X

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ recycleman

Re: ราคาอะไหล่แบบนี้เตรียมตอกฝาโลงได้เลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 16:23:42 »
ราคาอะไหล่บางตัวที่แพงเวอร์จนเกินไป ศูนย์ที่จริงใจเขาจะแนะนำให้ไปทำข้างนอกอยู่แล้วครับ

โดยเฉพาะเรื่องวิทยุนี่ไม่ต้องห่วงเลย ส่วนใหญ่มีร้านที่เป็นคอนเนคชั่นกันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 16:41:16 »
ถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์ก็ราคาเอาเรื่องอยู่ครับ หลายค่ายรถ ตัวแทนจำหน่ายก็อยู่ได้ด้วยงานบริการทั้งนั้นละครับ ค่าอะไหล่ค่าบริการมีทั้ง ราคาถูกและแพง

ก็อยู่ที่เจ้าของรถจะเลือกเอาว่าจะเปลี่ยนร้านข้างนอกหรือเปลี่ยนที่ศูนย์บริการ แต่ตอนเข้าไปแจ้งซ่อมควรสอบถามราคาอะไหล่และค่าบริการต่างๆให้ชัดเจน

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 16:46:39 »
วิทยุหามือ2 ที่เจ้าของถอดออก ราคายังกะแจกฟรีครับ ลองดูตามกลุ่มดูอย่าไปพึ่งศูนย์ครับราคาแต่ละตัวบางชิ้นเว่อไปจริงๆ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 16:48:41 »
ถ้าไม่ใช่ทำรถเแบบ classic ไว้เก็บในมิวเซียม
ก็ไม่มีใครซื้อวิทยุติดรถจากศูนย์บริการมาเปลี่ยนกัน
หรอกคุณ

ที่สำคัญคือบริษัทเขายังอุตส่าห์เก็บอะไหล่ที่ไม่ค่อยมีใครซื้อ
ไว้ให้เบิกนี่ ถ้าไปเจอยี่ห้อที่ ถึงมีเงิน แต่ไม่ทีอะไหล่ให้เบิกเนี่ย
จี๊ดดด กว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 17:03:16 »
ปกติ บางที่แค่การ์ด sd แผนที่ยังปาไปเป็นหมื่น

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 17:05:06 »
โทษตัวเราเองดีกว่าครับซ่อมไม่ถูกทาง ไม่เหมาะสมเอง(ถ้าต้องจ่ายเอง) นิสสันเองไม่ได้ผลิตวิทยุเปลี่ยนข้างนอกก็ได้ครับ ของแบบนี้ยี่ห้ออะไรก็แพงทั้งนั้น ผมเคยถามมาทั้งโตต้า bmw หลักหมื่นทั้งนั้นทั้งที่ต้นทุนจริงหลักร้อย รถแฟนผมเด็กเอาเหรียญหยอดเข้าไปพังเลยครับ ถามศุนย์ก็ราคานี้หละครับ ถามร้านข้างนอกซ่อม 1000 ของมือสองติดรถพันสอง เดินดูบ้านหม้อเกลื่อนๆพันห้า 2din จอสัมผัส แอนดรอยด์ dvd usb พร้อมกล้องถอยด้วย เสียเวลารื้อติดเองชั่วโมงนึง กับเงินพันกว่าบาทโคตรคุ้มเลย เสียงดีกว่าเดิมอีกเพราะวัตน์เพิ่มขึ้นจากเดิม  บางครั้งเรารู้จักซ่อมมันไมไ่ด้แพงอะไรเลยครับ เล่าให้ฟังเล่นๆผมเคยซอกเก็ตไฟหน้าละลายไฟติดๆดับศูนย์บอกระบบไฟมีปัญหาเปลี่ยนสองหมื่นกว่า ต้องเปลี่ยนมัดสายไฟ ผมขับกลับมาก้มๆเงยๆ ล้วงๆดูเห็นมันละลายหลวม ตัดต่อใหม่เอาไปเทียบเป็นตัวอย่างร้านแถวบ้านเสียไป 30 บาทเองครับ  ปล.ไม่ชำนาญไม่เป็นถามเพื่อนในคลับถามแฟนก่อนตัดสินใจดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2020, 17:17:05 โดย chaithawat »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 17:14:55 »
โทษตัวเราเองดีกว่าครับซ่อมไม่ถูกทาง ไม่เหมาะสมเอง นิสสันเองไม่ได้ผลิตวิทยุเปลี่ยนข้างนอกก็ได้ครับ ของแบบนี้ยี่ห้ออะไรก็แพงทั้งนั้น ผมเคยถามมาทั้งโตต้า bmw หลักหมื่นทั้งนั้นทั้งที่ต้นทุนจริงหลักร้อย รถแฟนผมเด็กเอาเหรียญหยอดเข้าไปพังเลยครับ ถามศุนย์ก็ราคานี้หละครับ ถามร้านข้างนอกซ่อม 1000 ของมือสองติดรถพันสอง เดินดูบ้านหม้อเกลื่อนๆพันห้า 2din จอสัมผัส แอนดรอยด์ dvd usb พร้อมกล้องถอยด้วย เสียเวลารื้อติดเองชั่วโมงนึง กับเงินพันกว่าบาทโคตรคุ้มเลย เสียงดีกว่าเดิมอีกเพราะวัตน์เพิ่มขึ้นจากเดิม
ลองเข้าไปดูสิครับ เค้าเครมตามระยะรับประกันครับ ไม่ได้ซื้อมาเปลี่ยน

ถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์ก็ราคาเอาเรื่องอยู่ครับ หลายค่ายรถ ตัวแทนจำหน่ายก็อยู่ได้ด้วยงานบริการทั้งนั้นละครับ ค่าอะไหล่ค่าบริการมีทั้ง ราคาถูกและแพง

ก็อยู่ที่เจ้าของรถจะเลือกเอาว่าจะเปลี่ยนร้านข้างนอกหรือเปลี่ยนที่ศูนย์บริการ แต่ตอนเข้าไปแจ้งซ่อมควรสอบถามราคาอะไหล่และค่าบริการต่างๆให้ชัดเจน

อันนี้ในลิงค์เจ้าของเค้าเครมตามระยะเวลารับประกันครับ  เลยไม่เสียเงิน  แต่ถ้าเกิดอบัติเหตุจนทำให้วิทยุพังผมคงเอาตัวอื่นแหละคครับ

ออฟไลน์ palmpspp

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 17:29:36 »
คิดอีกแง่นะครับ อะไหล่วิทยุตัวนี้ เป็นตัวที่ศูนย์เลือกไม่สต็อก แต่ถ้าไม่มีอะไหล่ก็ดูผิด policy ดังนั้นจึงตั้งราคาให้สูงเพื่อผลักลูกค้าให้ไปเปลี่ยนด้านนอกครับ
หรือไม่ก็ MOQ ตอนนี้ต่ำมากๆ แทบไม่มีสต็อกเลย ราคาก็เลยแรง

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 17:38:49 »
เคลมตามระยะเวลาประกัน
มันจะดูแพงๆแบบนี้นี่แหละ อย่าไปคิดมาก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 17:39:23 »
ถ้าเรื่องวิทยุ ยี่ห้ออื่น ก็ราคาประมาณนี้ล่ะครับ ไม่หนีกัน จำได้ว่า สมัยก่อน cefiro A33 วิทยุ kenwood / sony ติดรถมา ถ้าพังเบิกศูนย์ 3 หมื่นกว่าเลยครับ (แต่ถ้าไปซื้อเองตามร้านข้างนอก ไม่กี่บาทเอง)

ที่น่าด่า สำหรับ นิสสัน จะเป็นพวกอะไหล่ที่เค้าไม่พังกัน แต่ดันพัง หรือ อายุสั้น แล้วดันแพงอีก เช่น

- กระจกมองหลัง Pulsar / Sylphy / Teana ที่ Made in China ใช้ไม่กี่ปีขาก็หัก พังที 1.6 พันบาท คนรู้ก็เบิก vigo ใส่ ทำในไทย 600 บาท (เดินเข้าศูนย์ Toyota เบิกเลย)

- พัดลมไฟฟ้า Pulsar / Sylphy เข้าศูนย์ ตัวละ 6.8 พันบาท แถมวิ่งไม่กี่หมื่นกม. (ถ้าวิ่งกทมเยอะ) ก็พังอีก ในขณะที่ Honda แท้ 3.8 พัน หรือ เทียบ Denso 1.8 พัน !!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 18:05:51 »
ถ้าเรื่องวิทยุ ยี่ห้ออื่น ก็ราคาประมาณนี้ล่ะครับ ไม่หนีกัน จำได้ว่า สมัยก่อน cefiro A33 วิทยุ kenwood / sony ติดรถมา ถ้าพังเบิกศูนย์ 3 หมื่นกว่าเลยครับ (แต่ถ้าไปซื้อเองตามร้านข้างนอก ไม่กี่บาทเอง)

ที่น่าด่า สำหรับ นิสสัน จะเป็นพวกอะไหล่ที่เค้าไม่พังกัน แต่ดันพัง หรือ อายุสั้น แล้วดันแพงอีก เช่น

- กระจกมองหลัง Pulsar / Sylphy / Teana ที่ Made in China ใช้ไม่กี่ปีขาก็หัก พังที 1.6 พันบาท คนรู้ก็เบิก vigo ใส่ ทำในไทย 600 บาท (เดินเข้าศูนย์ Toyota เบิกเลย)

- พัดลมไฟฟ้า Pulsar / Sylphy เข้าศูนย์ ตัวละ 6.8 พันบาท แถมวิ่งไม่กี่หมื่นกม. (ถ้าวิ่งกทมเยอะ) ก็พังอีก ในขณะที่ Honda แท้ 3.8 พัน หรือ เทียบ Denso 1.8 พัน !!
ใช่ครับพี่พังง่ายดันมาแพงอีก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 18:09:14 »
แพงเกิ้น

ถ้าเสียแค่วิทยุ ซื้อข้างนอกติดเอาดีกว่านะ ถูกกว่าเยอะ 8)

ออฟไลน์ raksa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 18:32:06 »
ของพวกนี้ราคาศูนย์แพงเวอร์อยู่แล้ว เพราะสั่งทำเฉพาะในจำนวนไม่มาก และพอเป็นอุปกรณ์ติดรถ ต้องมีมาตรฐานความปลอดภัย เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 19:27:41 »
มาร์ช ราคา 5 แสน วิทยุ 16,000บาท

เบนซ์ w204 2.6ล้าน ชุดคุมวิทยุตัวหน้า64,000บาทเล่นMP3 ผ่านแผ่นมีAuX ยังไม่ จอ อีก45000บาท

ถ้าคิดแบบนี้ก็สบายใจครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 19:40:46 »
ถ้าหมดประกันแล้วยังอยากได้เดิมๆ เห็นมีของแท้ถอดขาย+ลำโพง 4 ตัว ทั้งหมด 400-ไม่เกินพันบาทนะ  หาในคลับนั่นแหละเยอะแยะ ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 19:45:32 »
ผมมองว่า พี่ จขกท. เขาน่าจะหมายถึงชาวบ้านทั่วๆไปที่ไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับรถยนต์มากนัก เวลาเชคระยะหรือมีปัญหาแล้วเน้นเข้าศูนย์อย่างเดียว
เจอราคาอะไหล่แบบนี้เข้าไป...มีเลือดอาบกันบ้าง  แล้วเขาจะรู้สึกว่ารถยี่ห้อนี้มันซ่อมแพง มันจุกจิก สุดท้ายก็หันไปหายี่ห้ออื่น

ตามรูปถ้าเป็นราคาเคลมฯก็ไม่มีปัญหาคับ แต่ถ้าต้องซื้อซ่อมเองก็ตัวใครตัวมัน

ออฟไลน์ automotive

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 19:46:12 »
จอติดรถของ Triton หมื่นกว่าก็ว่าแพงแล้ว มีที่แพงกว่าอีกหรอเนี้ยะ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 19:55:19 »
แพงจัดครับแบบนี้ ไปอู่นอกจบกว่าคับ
แต่จริงๆ นิสสันไม่น่ารอดครับ ศูนย์นี่สู้หลายๆค่ายไม่ได้ละ เน้นขายไม่เน้นบริการหลังการขายเท่าไร
อะไหล่ด็ดันมาแพงแปลกๆอีก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 20:45:57 »
ในระยะยาวมีผลครับ แต่ถ้าขายตัวรถถูกๆก็อาจจะมีคนอยากลอง
เหมือนพวกมาสด้าบางรุ่นที่จัดเต็มแต่ราคารถพอๆกับเค้า แบบนี้อาจจะขายได้ แต่ยังไม่เจอ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 20:47:08 »
ผมว่า การเครมแล้วออกบิลแพงๆเนี่ยเห็นได้ทั่วไปนะ

เพื่อให้ลูกค้ารู้สึกว่า .. เออ คุ้ม ก็เป็นได้ ลูกค้ายิ้มเลย ของแพงๆเครมได้เฉย อะไรงี้ป่าว

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 21:03:48 »
CRV ก็แปดหมื่นกว่านะครับ เข้าใจราคาจะมากันปรัมาณนี้นะครับ. อาจเรื่องภาษีตีเป็นอะไหล่รถยนต์เปล่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 21:06:49 »
ราคาปกติมากไม่เห็นแปลกเลย Sync3 Ford ไม่มี Navi 22,xxx กว่าบาท
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 00:40:55 »
ผมมองว่า พี่ จขกท. เขาน่าจะหมายถึงชาวบ้านทั่วๆไปที่ไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับรถยนต์มากนัก เวลาเชคระยะหรือมีปัญหาแล้วเน้นเข้าศูนย์อย่างเดียว
เจอราคาอะไหล่แบบนี้เข้าไป...มีเลือดอาบกันบ้าง  แล้วเขาจะรู้สึกว่ารถยี่ห้อนี้มันซ่อมแพง มันจุกจิก สุดท้ายก็หันไปหายี่ห้ออื่น

ตามรูปถ้าเป็นราคาเคลมฯก็ไม่มีปัญหาคับ แต่ถ้าต้องซื้อซ่อมเองก็ตัวใครตัวมัน
ใช่ครับคือสิ่งที่ผมต้องการจะพูดถึงนะครับ. ยิ่งคนใช้รถรุ่นนี้ ไม่รู้จักเรื่องรถอะไรกันครับ.  จากที่เห็นในคลับมา บางคนมีความรู้แต่งรถก็ใช้แม็กก็อปยางจีน บางคนคิดว่าน้ำมันเกียร์ศูนย์นิสสันดีสุดยอดในจักรวาล บางคนขับรถมา90,000km. ยังไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยซ้ำครับ. บางคนโช้คเสียต้องโช้คศูนย์เท่านั้นทั้งที่สมรรถนะแย่  บางคนเช็คระดับน้ำมันเครื่องหรือcoolant ยังไม่เป็นเลยครับ. และไม่รู้ว่าจำเป็นต้องเช็คด้วยซ้ำครับ ืซึ่งเวลาเข้าเช็คที่ศูนย์  ก็มักจะเสียเปรียบถูกยัดขายของจากศูนย์จนหมดเยอะกว่าที่จะเป็น. บางครั้งของสิ้นเปลืองหมดอายุ เช่นยาง แบตเตอรี่ก็ต้องเสียเงินจ่ายแพงกว่าข้างนอก หรือแม้กระทั่งวิทยุเสียในตอนที่หมดการรับประกันหรือเกิดอุบัติเหตจนวิทยุพังก็ต้องโดนโขกสับจากราคาอะไหล่อย่างวิทยุพอสมควรครับ. นอกจากวิทยุที่เป็นประเด็นหลักแล้วนะครับยังมีเรื่องของน้ำมันเกียร์ CVT. ที่แพงเกินไปแบบคุณภาพไม่สมราคาทรวมไปถึงจุกปิดท่อเติมน้ำมันเกียร์พลาสติกตัวนิดเดียวราคา290฿รวมภาษี7%แล้วครับ

ถ้าหมดประกันแล้วยังอยากได้เดิมๆ เห็นมีของแท้ถอดขาย+ลำโพง 4 ตัว ทั้งหมด 400-ไม่เกินพันบาทนะ  หาในคลับนั่นแหละเยอะแยะ ::)
บางคนโดยเฉพาะผู้หญิงที่ไม่ได้สนใจหรือมีความรู้เรื่องรถ หลายๆคนมักเข้าแต่ศูนย์ก็มีครับ กลุ่มนี้แหละที่น่ากลัวว่าที่จะเป็นเป้าหมายกลายเป็นเหยื่ออันโอชะครับ  กับกลุ่มที่ต้องรถเคลมประกันบางทีไม่มีทางเรื่องหรือไม่มีเวลาดีลกับอู่และศูนย์กันครับทำให้บางที่ค่าซ่อมรถเลยวงเงินทึนประกันเพราะเหตุนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2020, 01:13:06 โดย deertesla »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 01:07:47 »
ในระยะยาวมีผลครับ แต่ถ้าขายตัวรถถูกๆก็อาจจะมีคนอยากลอง
เหมือนพวกมาสด้าบางรุ่นที่จัดเต็มแต่ราคารถพอๆกับเค้า แบบนี้อาจจะขายได้ แต่ยังไม่เจอ
ใช่ครับมีผลแน่นอนครับดั่งปรากฎได้ในตอนนี้ทั้งมาสด้าและนิสสันหลายๆรุ่นขายไม่ออกกันครับ

แพงจัดครับแบบนี้ ไปอู่นอกจบกว่าคับ
แต่จริงๆ นิสสันไม่น่ารอดครับ ศูนย์นี่สู้หลายๆค่ายไม่ได้ละ เน้นขายไม่เน้นบริการหลังการขายเท่าไร
อะไหล่ด็ดันมาแพงแปลกๆอีก
ตอนนี้นิสสันบริการหลังการขายตกต่ำ เคลมยากมากครับ อ้างนู่นนี่สาระพัด การรับประกันศูนย์เป็นเหมือนคำโกหกจริงๆครับ

จอติดรถของ Triton หมื่นกว่าก็ว่าแพงแล้ว มีที่แพงกว่าอีกหรอเนี้ยะ
ถ้าจอไทรทรันถ้าเป็นจอสีนี้ ก็ถือได้ว่าถูกกว่าวิทยุนิสสันมาร์ชคันละสี่แสนกว่าๆที่เป็นจอขาวดำกระจอกๆ ที่แสดงผลชื่อเพลงไทยเป็นภาษาต่างดาวอย่างแน่นอนครับ

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 06:13:40 »
อันนี้ราคาเคลมฟรีครับ ถ้าหมดระยะประกันแล้ว ศูนย์ไม่ทำให้ครับอะไรพวกนี้ เขาจะแนะนำให้ไปที่อู่ข้างนอก ศูนย์ก็กลัวเสียลูกค้าครับ  จขกท.ใช้ข้อความรุนแรงเกินครับ นึกว่าเจอกับตัวหรือคนรู้จักแล้วได้จ่ายตังส์ น่าจะหาคำที่เหมาะสมกว่านี้นะครับ ข้อดีของศูนย์นิสสันที่ผมใช้บริการคือคนน้อยมาก พนักงานเลยเป็นกันเองกับลูกค้ามากกว่าอีกยี่ห้อหนึ่ง ตัวไหนที่แพงพนักงานก็แนะนำให้ไปทำอู่นอก

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 06:53:24 »
ราคาศูนย์เป็นแบบนี้แหละครับ ถ้าคนไม่รู้เรื่องรถเอะอะเข้าศูนย์อย่างเดียวนี่เสร็จจริงๆ อย่างเช่น BT-50 Pro คันที่บ้าน ไฟเรือนไมล์บางหลอดดับ บางหลอดติดๆดับๆ คุณแม่ผมท่านเอาไปเข้าศูนย์ ศูนย์ก็จะให้เปลี่ยนยกเรือนไมล์ลูกเดียว จำไม่ได้แล้วว่าหลักพันหรือหลักหมื่น แต่ดีที่คุณแม่โทรถามผมก่อน ผมเลยบอกให้ไปเข้าร้านอิเล็กฯ ให้เค้าถอดเรือนไมล์มาแล้วเปลี่ยนหลอด LED ตัวที่เสีย + บัดกรีใหม่ จบปิ้งในราคาหลักร้อย ไม่งั้นโดนเละครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 08:52:16 »
วิทยุศูนย์ยี่ห้อไหนไม่เกินหมื่นบ้างครับ  ถ้ารู้วานบอกที

แล้วอันนี้ของเคลมไม่ต้องจ่าย  ส่วนใหญ่หมดประกันศูนย์ช่างจะบอกให้เปลี่ยนข้างนอกเองดีกว่าเค้าแค่แจ้งราคา

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 08:59:59 »
ผมใช้มาร์ช ติดจอแอนดรอยได้ 3 วันละ แฮปปี้มาก ใช้มาเกือบ 5 ปี ไม่นึกว่าจะมีวันนี้ ทนใช้สาย aux มาตลอด 555