ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเลี้ยววิ่งจำเป็นไหม ?  (อ่าน 7991 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Re: ไฟเลี้ยววิ่งจำเป็นไหม ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 11:29:15 »
ไม่จำเป็นครับ

ถ้าจำเป็นคงมีกฏหมายบังคับใช้

เอาแบบ ใหญ่ๆ จ้าๆ ดีกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 11:34:58 »
ไฟเลี้ยวทำเสียสมาธิขนาดนั้นกันหรอครับ งงเลย
มันให้คนสังเกตุเห็นคือหน้าที่ของมันอยู่แล้ว  และจะไปจ้องถึงขนาดเสียสมาธินี่จะไปจ้องทำไม  ;D ;D
แล้วคือคันนึงจะเปิดกี่วินาทีกันเชียว ส่วนมากก็ 3 กระพริบ แล้วถึงขนาดทำเสียสมาธิการขับรถเพราะไฟเลี่ยวนี่ผมว่าอันตรายแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 13:01:38 »
ไฟเลี้ยวทำเสียสมาธิขนาดนั้นกันหรอครับ งงเลย
มันให้คนสังเกตุเห็นคือหน้าที่ของมันอยู่แล้ว  และจะไปจ้องถึงขนาดเสียสมาธินี่จะไปจ้องทำไม  ;D ;D
แล้วคือคันนึงจะเปิดกี่วินาทีกันเชียว ส่วนมากก็ 3 กระพริบ แล้วถึงขนาดทำเสียสมาธิการขับรถเพราะไฟเลี่ยวนี่ผมว่าอันตรายแล้ว

ผมหมายถึง ไฟสัญญาณที่สื่อความหมายน่าจะ จำเป็นแค่เห็นชัดเจน สื่อง่ายๆ แปลง่ายๆ ก็น่าจะเพียงพอ

ถ้ามีลีลามากเกินไป การรับรู้ของคนเราบางทีไม่เท่ากันครับ บางคนว่าดูแล้วไม่งง บางคนก็มีงงได้ครับ คนใช้รถบนถนนมีศักยภาพแตกต่างกันครับ

ทีนี้ถ้าสัญญาณใดที่ออกมาใช้งานแล้ว ทำให้คนส่วนหนึ่งสับสน หรือ เสียสมาธิไป ก็เลยดูไม่จำเป็นครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ arterr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 13:05:14 »
ถ้าไฟเลี้ยววิ่ง ผมชอบแบบไหลลื่นสมูทๆ
แต่ถ้าชอบจริงๆ ก็คงแบบ CX-30 ครับ แปลกตาดี ชอบ ;D ;D

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 13:09:16 »
เค้าถึงว่าเมืองไทยทำตลาดรถยนต์ยาก

เอาสวยๆ ล้ำๆมา ก็สะดุดตาเกินไปพางงซะงั้น

เอาหลอดโบราณมาก็ลดต้นทุน ไม่สวยเลย

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 13:26:39 »
ผมชอบครับ แต่ไฟต้องยาวหน่อยนะ ถ้าไฟเลี้ยวสั้นๆอย่าวิ่งเลยดีกว่า

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 13:27:43 »

ผมหมายถึง ไฟสัญญาณที่สื่อความหมายน่าจะ จำเป็นแค่เห็นชัดเจน สื่อง่ายๆ แปลง่ายๆ ก็น่าจะเพียงพอ

ถ้ามีลีลามากเกินไป การรับรู้ของคนเราบางทีไม่เท่ากันครับ บางคนว่าดูแล้วไม่งง บางคนก็มีงงได้ครับ คนใช้รถบนถนนมีศักยภาพแตกต่างกันครับ

ทีนี้ถ้าสัญญาณใดที่ออกมาใช้งานแล้ว ทำให้คนส่วนหนึ่งสับสน หรือ เสียสมาธิไป ก็เลยดูไม่จำเป็นครับ

ไม่ใช่ละครับแบบนี้  ไฟเลี้ยวใครเห็นก็รู้แล้วว่ามันคือไฟเลี้ยว ถ้าไปเจอรถฝั่งอเมริกาทีไฟเลี้ยวกระพริบรวมไฟท้ายไปด้วยที่เป็นไฟสีแดงคนเหล่านี้
ไม่ต้องเลิกขับรถหรอครับ  มันไม่ใช่ว่าจำเป็นไม่จำเป็น เพียงแต่มันใช้ตามวัตถุประสงค์เพื่อให้คนอื่นสังเกตุเห็นนั่นแหละคือสิ่งที่มันถึงต้องกระพริบในยุคแรกๆ พอยุคใหม่ๆมามันก็เปลี่ยนไปได้บ้างเหมือนกับไฟหน้ารถที่มี DRL สุดท้ายหลายๆประเทศก็กลายเป็นกฏหมายบังคับใช้
ดังนั้นคนขับรถควรปรับตัวครับ

คนใช้รถบนถนนที่ไม่มีศักยภาพ ไม่ควรมาขับรถตั้งแต่แรกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2020, 13:49:09 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 13:37:28 »
ผมเฉยๆครับ ขึ้นอยู่กับลักษณะโคมด้วย บางรุ่นไฟเลี้ยวติดพร้อมกันทั้งเส้นก็สวยแล้ว

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 13:39:45 »
555 อันนี้จริง ถ้าไปขับรถที่อเมริการเจอรถจอดแล้วเปิดไฟเลี้ยวสีแดงกระพริบข้างนึง อีกข้างไฟสีแดงติดค้าง จะหาว่าเขาจะหยุดหรือจะเลี้ยวไหมเนี่ย ขอแค่ไฟเลี้ยวแบบถูกกฏหมายกระพริบให้ชัดเจนผมว่าก็พอแล้ว ส่วนใครชอบแบบไหนแล้วไม่รบกวนคนอื่นก็จัดตามใจชอบไปเลย

ถ้าสังเกตเดี๋ยวนี้รถที่ไฟเลี้ยวโรงงานห่วยๆ มีเยอะขึ้นมาก ยิ่งไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างบางรุ่นต้องถามกันเลยว่าติดมาทำไม เน้นสวยแต่มองไม่ชัดสังเกตยาก แบบนี้ควรวิจารณ์มากกว่าไปติดตั้งเองซะอีก

ไม่ใช่ละครับแบบนี้  ไฟเลี้ยวใครเห็นก็รู้แล้วว่ามันคือไฟเลี้ยว ถ้าไปเจอรถฝั่งอเมริกาทีไฟเลี้ยวกระพริบรวมไฟท้ายไปด้วยที่เป็นไฟสีแดงคนเหล่านี้
ไม่ต้องเลิกขับรถหรอครับ
  มันไม่ใช่ว่าจำเป็นไม่จำเป็น เพียงแต่มันใช้ตามวัตถุประสงค์เพื่อให้คนอื่นสังเกตุเห็นนั่นแหละคือสิ่งที่มันถึงต้องกระพริบใสในยุคแรกๆ พอยุคใหม่ๆมามันก็เปลี่ยนไปได้บ้างเหมือนกับไฟหน้ารถที่มี DRL สุดท้ายหลายๆประเทศก็กลายเป็นกฏหมายบังคับใช้

คนใช้รถบนถนนที่ไม่มีศักยภาพ ไม่ควรมาขับรถตั้งแต่แรกครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 14:25:56 »
จำเป็นไหม คงไม่ครับ ส่วนตัวผมก็ไม่ได้ชอบอะไร แต่ก็เข้าใจว่า คนชอบเค้าก็มีครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 14:56:27 »
ถ้าไม่ได้ไปให้ร้านนอกดัดแปลงไฟแต่งมาใส่รถ เป็นโคมไฟวิ่งจากโมเดลรถเองเลยโอเคอยู่
จำเป็นอย่างแน่นอนโดยเฉพาะอย่างยิ่งมีมาให้ในรถที่สวยๆ ช่วงเพิ่มความไม่เหมือนใครไปอีก
แต่ถ้าถามความจำเป็นแง่ทัศนวิสัยของเพื่อนร่วมทาง อันนี้คือไม่จำเป็น กระพริบธรรมดา เห็นเหมือนกัน
และในรถไฟวิ่งบางรุ่น บางมุม รถคันอื่นก็มองไฟเลี้ยวแบบวิ่งเห็นยากกว่าไฟกระพริบเฉยๆ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 17:53:13 »
มีคนรู้จักคนหนึ่งจากเดิมที่ไม่ค่อยเปิดไฟเลี้ยว หลังจากเปลี่ยนรถใหม่ก็เปิดไฟเลี้ยวตลอด ซึ่งนับว่าเป็นเรื่องดี

ส่วนตัวชอบไฟเลี้ยวแบบหน่วงเวลาธรรมดามากกว่าครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 18:16:34 »
555 อันนี้จริง ถ้าไปขับรถที่อเมริการเจอรถจอดแล้วเปิดไฟเลี้ยวสีแดงกระพริบข้างนึง อีกข้างไฟสีแดงติดค้าง จะหาว่าเขาจะหยุดหรือจะเลี้ยวไหมเนี่ย ขอแค่ไฟเลี้ยวแบบถูกกฏหมายกระพริบให้ชัดเจนผมว่าก็พอแล้ว ส่วนใครชอบแบบไหนแล้วไม่รบกวนคนอื่นก็จัดตามใจชอบไปเลย

ถ้าสังเกตเดี๋ยวนี้รถที่ไฟเลี้ยวโรงงานห่วยๆ มีเยอะขึ้นมาก ยิ่งไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างบางรุ่นต้องถามกันเลยว่าติดมาทำไม เน้นสวยแต่มองไม่ชัดสังเกตยาก แบบนี้ควรวิจารณ์มากกว่าไปติดตั้งเองซะอีก

ไม่ต้องเลิกขับรถหรอครับ
  มันไม่ใช่ว่าจำเป็นไม่จำเป็น เพียงแต่มันใช้ตามวัตถุประสงค์เพื่อให้คนอื่นสังเกตุเห็นนั่นแหละคือสิ่งที่มันถึงต้องกระพริบใสในยุคแรกๆ พอยุคใหม่ๆมามันก็เปลี่ยนไปได้บ้างเหมือนกับไฟหน้ารถที่มี DRL สุดท้ายหลายๆประเทศก็กลายเป็นกฏหมายบังคับใช้

ไฟเลี้ยวที่อยู่​ใกล้ DRL แล้วเวลาเปิดไฟเลี้ยว​แล้ว ไฟ DRL ไม่หรี่หรือไม่ดับ ออกแบบโคตรมักง่าย​เลยครับ เจอยี่ห้อที่ขายได้เยอะๆด้วย เปิดไฟเลี้ยว DRL กลบมิด

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 18:39:35 »
ไม่จำเป็นแค่สวย ตอนใหม่ๆ ยังวิ่งเต็มเส้น
แต่เมื่อใดที่หลอดเริ่มขาดไปทีละดวง จะเริ่มหมดเสนห์ แถมขี้เหร่อีกต่างหาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 07:59:38 »
รถเกิดมาหลายสิบปี ไม่มีไฟเลี้ยววิ่ง ก็ใช้งานกันได้

นั้นคือ คำตอบว่า จำเป็นหรือไม่ ครับ