ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ โช้ค/สปริง เน้นนุ่ม  (อ่าน 3132 ครั้ง)

ออฟไลน์ m1475

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ โช้ค/สปริง เน้นนุ่ม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 01:32:36 »
อยากเปลี่ยนโช้ค / สปริง ให้นุ่มขึ้น ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง ขับไม่เร็ว เน้นให้ลูกนั่งสบาย
ไม่ทราบมียี่ห้อ/รุ่นไหนแนะนำไหมครับ
(ใช้ Volvo S60 - 2012)

ออฟไลน์ m_kritamet

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำ โช้ค/สปริง เน้นนุ่ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 09:30:48 »
คหสต. คิดว่าของเดิมติดรถน่าจะเป็นตัวที่ตอบโจทย์ที่สุดแล้วนะครับ แต่ถ้าอายุการใช้งานเยอะ เลขไมล์เริ่มเยอะ เปลี่ยนไปคบ BILSTEIN B4 + จับคู่สปริงเดิมรถยนต์ก็ได้ครับ มันออกแบบมาให้เหมือนฟีลลิ่งโช็คเดิมครับ

แต่ถ้าของเดิมยังดีอยู่ ก็คงต้องไปเล่นยางสายนุ่มเงียบแทนครับ เช่น Bridgestone t005a เป็นต้น

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ โช้ค/สปริง เน้นนุ่ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 09:47:55 »
ของเดิม น่าจะนุ่มสุดแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 10:38:15 »
โช้คโรงงานนุ่มสุดแล้วครับผม สปริงเปลี่ยนไปมีแต่จะแข็งกว่าเดิมครับ

เอาจริงๆต้องลองจับอาการดู ความรู้สึกที่ขับแล้วแข็ง จริงๆอาจจะโช้ครั่ว/ตายก็ได้ ทำให้จับสปริงไม่อยู่แล้วกลายเป็นเด้งๆแทน มันก็เลยรู้สึกแข็งครับ ลองจับอาการดู ถ้าโช้ครั่วเปลี่ยนใช้โรงงานก็โอเคละครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 11:56:56 »
ถ้าโช้ค สปริงเดิมไม่พอใจ  เหลือถุงลมแล้วครับ  :-X :-X

รึลองเพิ่มแก้มยาง/ลดหน้ากว้างดูก่อน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออนไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 12:48:19 »
ของผม s80 ตัวแรก แต่ผมไม่ได้เน้นนุ่มนวลอะไรนะครับ ของผมใช้ Bilstein B6 ก็ใช้งานได้ดีครับ ขับดีขึ้นเยอะ ผู้ใหญ่ บายพาสหัวใจมา เวลานั่งก็ไม่ได้บ่นอะไร กลับชอบเอาแต่คันนี้ไปใช้ตลอดด้วยซ้ำครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 13:24:49 »
ของผม s80 ตัวแรก แต่ผมไม่ได้เน้นนุ่มนวลอะไรนะครับ ของผมใช้ Bilstein B6 ก็ใช้งานได้ดีครับ ขับดีขึ้นเยอะ ผู้ใหญ่ บายพาสหัวใจมา เวลานั่งก็ไม่ได้บ่นอะไร กลับชอบเอาแต่คันนี้ไปใช้ตลอดด้วยซ้ำครับ

ครับ ผมก็ว่า B6 กำลังดีสำหรับยุโรปหลายๆ รุ่น

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 14:23:54 »
Kayaba New SR Special  แนะนำอีกรุ่น นุ่มๆ ขับเร็วก็เข้าโค้งดี ไม่เคว้าจนมึนหัวครับ
ลองเข้าไปศึกษาดูก่อนครับ มีตัวแทนจำหน่ายหลายที่ครับ เช่น ศูนย์บริการสีฟ้า ของ ปตท.เนี่ย ก็มีจำหน่าย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 14:34:00 »
กับสปริงเดิม ก็ได้ยินว่า b6 นุ่มดี
ทีนี้ขยายความคำว่านุ่มอีกนิดนะครับ
สำหรับผมนุ่ม ไม่ใช่นิ่มนะคนับ
บางทีโช๊คเดิมอ่อนไป วิ่งๆไปยืดยุบย้วยๆกลายเป็นสะเทือน แต่พอเปลี่ยนโช๊คที่แข็งขึ้นเล็กน้อย กระชับกว่าเดิม นั่งนุ่มกว่าโช๊ค standard ก็เป็นได้ ทั้งนี้ยางก็สำคัญเบแร์เดียวกันคนละนีาห้อ คนละรุ่นย่อย ก็มีผลอีก ถ้าล้อยางเปลี่ยนอีกก็ยิ่งไปกันใหญ่

เจ้าของกระทู้ใส่ล้อขนาดเท่าไร ยางอะไ อายุยางเท่าไรหละครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 15:18:45 »
เห็นเค้าเอาโช๊คเดิมไปทำนุ่ม/แข็งกันที่ ozy สายไหม
แต่ความนุ่มของรถจริงๆมันอยู่ที่สปริงที่ไม่มีนุ่มกว่าของติดรถให้เปลี่ยนกัน

ออฟไลน์ m1475

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 19:39:11 »
คันนี้ ช่วงล่างจะแข็งกว่ารุ่นอื่น ๆ ในแบรนด์เลยครับ
ของเดิม มันกระด้าง เก็บรายละเอียดถนนครบถ้วน มีหลุม มีคอสะพานอะไรก็เก็บหมด

ตอนนี้ผมเปลี่ยนยางไปแล้ว เพิ่ม series ไป 1 ขั้นด้วย แต่ช่วยได้แค่ผิวถนนที่ขรุขระจะดีขึ้น แต่ รอยต่อของถนนที่เป็นรอยใหญ่ ๆ หรือจุดที่เป็นขอสะพาน ร่องต่าง ๆ ตัวช่วงล่างมัน set มาให้เกาะถนน ก็เลยเก็บรายละเอียดความสะเทือนมาครบเลย

ไม่มีช่วงล่างที่เน้นนุ่มบ้างหรือครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 20:17:00 »
โช๊คแต่ง หายากที่จะนุ่มกว่าเดิมนะครับ ผมว่าโช๊คแท้ 0 น่าจะนุ่มสุดแล้วมั้งครับ ถ้าอยากนุ่มกว่าเดิมแบบไม่ไปยุ่งกับโช๊ค สามารถเปลี่ยนล้อเบาๆขอบ 15 + เปลี่ยนยางไปใช้ Michelin primacy4 หรือ Yokohama v552 ครับ ถ้าตอนนี้ไม่ได้ใช้ 2 ยี่ห้อนี้อยู่ เปลี้ยนยางแล้วอาจจะนุ่มลงยังกะลดลมยางไป 2-3 ปอนด์เลยแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2020, 20:19:16 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2020, 00:35:09 »
ผมว่าคงต้องเปลี่ยนรถแล้วแหละครับ. คงต้องเป็น corolla cross กับ Subaru forester. ครับ