ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้บ่นฝาท่อคอนกรีตตามถนน  (อ่าน 3399 ครั้ง)

ikky

• บุคคลทั่วไป
กระทู้บ่นฝาท่อคอนกรีตตามถนน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 09:01:07 »
แบบตามรูปนี้เลยครับ ทำไมหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเขาไม่ทำให้มันดีๆ เรียบๆ ครับ ช่วงนี้ใน กทม ขุดกันเยอะมาก
ขับผ่านทีไรกลัวช่วงล่างจะพัง ผมใช้ยางแก้มเตี้ยด้วย บางจังหวะคันหลังก็มาเร็วจนเราไม่กล้าเบรค เซ็งจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
Re: กระทู้บ่นฝาท่อคอนกรีตตามถนน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 09:18:00 »
ตามรูปนี่ดีมากแล้วนะครับ ยังมียางมะตอยเป็นทางลาด บางที่ปิดฝานูนๆไปเฉยๆเลย เค้าคงคิดว่าเดี๋ยวตอนกลางคืนก็จะมาเปิดฝาทำต่อเลยไม่ทำดีๆ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
Re: กระทู้บ่นฝาท่อคอนกรีตตามถนน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 09:20:41 »
อันนี้ไม่เซงเท่าถนนที่ทำเสร็จแล้ว แต่ตรงฝาท่อขับแล้วเป็นหลุมเป็นบ่อ เช่น เลนซ้ายของถนนสาทร ไม่เข้าใจว่าทำให้เรียบเลยไม่ได้หรือไง  >:(

ปล. จากในรูปผมว่าโอเค ถ้าบางทีวิ่งผ่านบ่ายๆ มันปูดขึ้นมา ยางแก้มเตี้ยมมีสิทธิ์แตกได้เลย

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 09:34:14 »
เค้ายังทำไม่เสร็จแก้ขัดไปก่อน  อยู่ กทม อย่าขับเร็วมากครับ ถนนไม่ให้

ผมขับรถมาสด้าแม่งโคตรแข็งเลย คันต่อไปก็ไม่เอาแล้วมาสด้า เหนื่อยกับช่วงล่าง
ขับในหมู่บ้านผ่านหลังเต่าผมก็ให้คนอื่นแซง รถผมไปเร็วไม่ได้
บางครั้งผมเอา civic ใส่ โช็คแต่ง ยังนุ่มกว่ามาสด้า2เดิมๆผมอีก ผมถึงว่าทำไมขับในหมู่บ้านกันเร็วจัง ที่แท้คนอื่นเค้าไม่ได้แข็งจุกแบบรถเรา
ก็เก็บไว้เป็นประสบการณ์

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 09:54:26 »
ไอถนนแบบนี้หละ ท่าพระเลย รถผมดวงแตก  >:(
Civic FB 2.0 ขอบ 17" ขอบแม็กคดเลยจ้า ยางแตก  ขนาดขับผ่านประจำนะ มาไม่เร็วด้วย 

ต้องจอดสลับไปใช้ล้ออะไหล่  โดนแฟนด่าซ้ำอีก หอกเอ้ยยย  วันนั้นแฟนเป็นเมน

ออฟไลน์ mighty

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 10:23:34 »
มีปัญหาจากการก่อสร้างแจ้งไปกทม. ได้นะครับ เขาจะประสานงานหาผู้รับผิดชอบให้ ถ้าโดนบ่ายเบี่ยงเขาจะติดตามเรื่องให้ด้วย น้องที่ทำงานได้มาแล้วเต็มตามใบเสร็จค่าแซมครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 11:20:47 »
หายากมากครับ
ขุดแล้วกลบให้เรียบได้
จังหวัดผม ฝีมือการไฟฟ้า บรรลัยทั้งเมืองครับ
มอเตอร์ไซค์ยังตกหลุม
ในรูปของ จขกท. นี่เด็ก ๆ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2020, 12:59:57 โดย samaklen »

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 11:34:17 »
รถยนต์ยังจุก ถ้าเป็นมอไซค์ จักรยานนี่มีลุ้นครับ ยังงัยๆก็เห็นใจรถคันเล็กกว่ากันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Underseven

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 12:41:16 »
รถพราง เค้าถึงมาขับทดสอบในไทยกันครับ
ลองมา พระราม3 ทั้งเส้นครับ  ::)

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 12:57:17 »
พระราม 3 ก่อนขี้นสะพานภูมิพล ผิวถนนพังตั้งแต่ช่วงสร้างสะพาน จนวันนี้ก็ยังพังๆอยู่อย่างนั้น ควรไปแจ้งใคนอะครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 13:19:37 »
พระราม 3 ก่อนขี้นสะพานภูมิพล ผิวถนนพังตั้งแต่ช่วงสร้างสะพาน จนวันนี้ก็ยังพังๆอยู่อย่างนั้น ควรไปแจ้งใคนอะครับ
A:วันก่อนครับ เซ็ทโบมา ม้ามาเต็มหลังติดเบาะ กดมันจัด ไส้แตกเลยครับ
ฺB: บูสไหลหรอครับ
A: ป่าวครับ เจอผิวถนนเบรคไม่ทัน สะเทือนไส้แทบแตก

nomad

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 13:50:12 »
ทำใจครับ รถส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยเบากันด้วย ถ้าอยู่บนเส้นทางที่ใช้ประจำต่อให้เป็นรถใหม่ขับได้ไม่กี่ปีช่วงล่างกุกๆกักๆแล้ว

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 14:15:00 »
ผ่านทุกวันมาจะ 4 ปี แล้ว (ถนนนราธิวาสราชนครินทร์ - พระราม3) แต่ปิดไม่เท่ากันสักวัน บางวันตรงนี้เรียบ ไม่เบาได้ พออีกวัน ปิดไม่สนิท เบาไม่ทันก็ต้องรูดไป จัเบาทุกแยก คันหลังก็บีบแตร

มีคำถามเดียว ปิดให้เท่ากันทุกวันจะได้มั้ยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 14:16:04 »
น่ารำคาญตรงที่ฝาพวกนี้มันของพวกสื่อสาร ไม่ก็ประปา ไม่ใช่ของถนนน่ะสิ ถนนทำเสร็จดีๆแต่พวกหน่วยงานอื่นมาขุดแล้วทำไว้เละเทะแทน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ aum_nattha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 14:49:24 »
ทุกวันนี้เลยชอบขับ SUV มากครับ ไม่ต้องลุ้นสภาพถนน แต่ก่อนใช้เก๋งแก้มยาง 35 นี่ก็แทบคลานใน กทม. ;D ตึ๊งๆ ตั๊งๆ ประจำ
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 14:52:21 »
น่ารำคาญตรงที่ฝาพวกนี้มันของพวกสื่อสาร ไม่ก็ประปา ไม่ใช่ของถนนน่ะสิ ถนนทำเสร็จดีๆแต่พวกหน่วยงานอื่นมาขุดแล้วทำไว้เละเทะแทน
ถ้ารู้เบื้องหลังลึกๆแล้วอาจจะเข้าใจครับ

มีหลายเคสเลยที่งานระบบสาธารณูปโภคใต้ดินยังทำไม่เสร็จ แล้วงานถนนมารีบเทถนนปิดทับ
ทำถนนเป็นผักชีโรยหน้าเฉยๆ ทั้งๆที่รู้ว่างานใต้ดินมันยังไม่เสร็จ (เป็นงานร่วมที่ผู้รับเหมางานถนนกับระบบสาธารณูปโภคเป็นรายเดียวกัน)
แล้วหน่วยพอหน่วยงานอื่นจะมาขุดเปิดเพื่อทำต่อให้เสร็จ ก็โยนขี้ไปให้หน่วยงานอื่นรับผิดชอบแทน
หรือไม่ก็ไม่ยอมให้มีการขุดเปิดถนน แล้วก็ปล่อยให้งานระบบสาธารณูปโภคมันไม่เสร็จอยู่อย่างนั้น เสียเงินเป็นหลายสิบล้านกับระบบที่ใช้งานไม่ได้

ออ แล้วหน่วนงานที่สั่งให้งานถนนทำแบบนั้น สำนักงานใหญ่เขาอยู่แถวๆดินแดง ถนนมิตรไมตรี ตัวอักษรย่อสามตัว
ผมใบ้ให้แค่นี้ละกันนะ

Turbocharger

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 15:19:11 »
ประเทศที่เจริญแล้ว วางแผนงาน ทำ 1 2 3 4
แต่บางประเทศ ทำ 3 1 4 2

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 15:22:21 »
เราน่าจะรวมตัวหรือมีหน่วยงานกลางที่ทำหน้าที่เป็นตัวแทนประชาชน ที่เข้มแข็ง สามารถฟ้องหน่วยงานรัฐที่ทำชุ่ยๆได้นะ ภาษีเราทั้งนั้น ประเทศที่เจริญๆ ดูจากถนนบ้านเมืองเค้าได้  :-X

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 15:32:14 »
ผมอยู่วงการราชการ

บอกเลยว่า  งบแต่ละหน่วย  ของใครของมัน

ไม่เคยรู้กัน ไม่เคยแจ้งบอกกัน

อีกนาน  กว่าจะเกิดการบูรณาการ  ทำไปพร้อมๆกัน

และสเปคแต่ละหน่วยงาน  มันก็ชำรุดไม่พร้อมกันอีก  แม้ทำไปพร้อมกัน อนาคตก็ซ่อมไม่พร้อมกัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 15:32:56 »
ถ้ารู้เบื้องหลังลึกๆแล้วอาจจะเข้าใจครับ

มีหลายเคสเลยที่งานระบบสาธารณูปโภคใต้ดินยังทำไม่เสร็จ แล้วงานถนนมารีบเทถนนปิดทับ
ทำถนนเป็นผักชีโรยหน้าเฉยๆ ทั้งๆที่รู้ว่างานใต้ดินมันยังไม่เสร็จ (เป็นงานร่วมที่ผู้รับเหมางานถนนกับระบบสาธารณูปโภคเป็นรายเดียวกัน)
แล้วหน่วยพอหน่วยงานอื่นจะมาขุดเปิดเพื่อทำต่อให้เสร็จ ก็โยนขี้ไปให้หน่วยงานอื่นรับผิดชอบแทน
หรือไม่ก็ไม่ยอมให้มีการขุดเปิดถนน แล้วก็ปล่อยให้งานระบบสาธารณูปโภคมันไม่เสร็จอยู่อย่างนั้น เสียเงินเป็นหลายสิบล้านกับระบบที่ใช้งานไม่ได้

ออ แล้วหน่วนงานที่สั่งให้งานถนนทำแบบนั้น สำนักงานใหญ่เขาอยู่แถวๆดินแดง ถนนมิตรไมตรี ตัวอักษรย่อสามตัว
ผมใบ้ให้แค่นี้ละกันนะ

กทม สินะ  TOT <<<< emoji
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 16:26:52 »
ผมเปลี่ยนลูกปืนล้อ โช๊ค มาแล้วครับ ถนนแบบนี้ ตัวดีเลย

ปิดไม่เรียบเลย มีสันขึ้นมาชัดเจน

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 17:35:13 »
ฝาท่อนี่ถ้าทำไม่เรียบจะน่ารำคาญและต้องขับระวังมาก

ใครเคยผ่านเส้นสุทธิสารมั๊ยครับ ? ฝาท่อมีทุกๆ 3 เมตรตลอดทั้งเส้น ขับไปหย่อนไปบ้างก็ต้องเบี่ยงหลบไป เพลิดเพลิน

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 19:32:58 »
ช่วงนี้ทำรถไฟฟ้ากันครับ ต้องทำใจ ทำเสร็จก็น่าจะดีขึ้น แต่พวกฝาท่อที่เป็นหลุม ๆ นี่ส่วนใหญ่ผมจะขับให้คร่อมกลาง แต่ก็จะมีบางเส้นเช่น ถ. วิภาวดี ก่อนออกแยกดินแดง อันนี้ถ้าวิ่งบ่อย ๆ จะรู้แนวฝาท่อ ก็จะเปลี่ยนเลนเพื่อหลบได้ครับ

ที่จริงหน่วยงานที่ออกแบบก่อสร้างถนน น่าจะทำฝาท่อแบบของต่างประเทศที่ปิดเรียบสนิทเลย เวลารถวิ่งผ่านจะได้ไม่ต้องชะลอแล้วทำให้รถติดครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 10:23:06 »
ทำใจอย่างเดียวครับ  :'(

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 12:06:08 »
ผมอยู่วงการราชการ

บอกเลยว่า  งบแต่ละหน่วย  ของใครของมัน

ไม่เคยรู้กัน ไม่เคยแจ้งบอกกัน

อีกนาน  กว่าจะเกิดการบูรณาการ  ทำไปพร้อมๆกัน

และสเปคแต่ละหน่วยงาน  มันก็ชำรุดไม่พร้อมกันอีก  แม้ทำไปพร้อมกัน อนาคตก็ซ่อมไม่พร้อมกัน

มันควรจะแก้ไขตั้งนานแล้วครับ
ไม่ใช่ต่างหน่วยงาน ทำงานกันคนละที = ชาวบ้านเดือดร้อน

เมื่อหลายปีก่อน ถนนแถวบ้าน พึ่งลาดยางใหม่ เรียบกริ๊บ

อีกไม่กี่วัน ไม่รู้ประปาหรือโยธามาขุดซะเละ  :'( :'(
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??