ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อมือสองระหว่าง Civic FC , camry 2017 , Accord G9 ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ  (อ่าน 4054 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับ ไม่ได้เข้าบอร์ดมานานมากกกก

วันนี้มีเรื่องสอบถามหน่อยครับ พอดีตอนนี้ผมมีรถอยู่คนนึง (เฟียสต้า) แต่แฟนกำลังมองหารถสักคันมาไว้ใช้ขับไปกลับ กทม (ปกติจะใช้รถบริษัท แต่ซื้่อคันนี้มาเผื่อกรณีที่รถไม่ว่างให้ใช้)

แฟนมอง Civic FC มือสองไว้ แต่ผมลองไปดูๆราคาแคมรี่ 2016-2017 2.0G extremo , Accord G9 ราคามือสองพอๆกันเลย เลยอยากถามความเห็นหน่อยครับ

1.สามรุ่นนี้ กินน้ำมันต่างกันเยอะมากไหมครับ (เข้าใจว่ารถใหญ่กินกว่าแน่นอน แต่มันกินเยอะกว่ามากไหมครับ)
2.แคมรี่ 2016 นี่ เค้าเรียก ACV51 ใช่ไหมครับ
3.ทั้งสามรุ่นนี้ มีปัญหาเฉพาะรุ่นไหมครับ (เช่น ปัญหาเกียร์ของเฟียสต้า 555)
4.ในระยะยาว ตัวไหนน่าจะโอเคกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2020, 20:20:02 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ AkE

Civic หมายถึง Fc 1.8 ใช่ไหมครับ

1. ถ้าขับนอกเมือง Fc 1.8 ประหยัดกว่า 1-2 km/l ถ้าในเมืองก้ส่วนต่างมากกว่านี้หน่อย

2. ใช่ครับ

3. Camry ผมไม่ทราบส่วน civic ก้ดูเรื่องสนิมหน่อยครับ

4. น่าใช้ทั้งคู่ครับ 2รุ่นนี้ ดูแลดีๆ ใช้ได้อีก 5-6 ปีไหวสบายครับ

*เห็นมาเพิ่ม G9 ก้ดีนะครับแต่มีเรื่องปั้ม abs เสียครับส่วนเรื่องอื่นก้ทนดี เรื่องพวงมาลัยเบา ถ้าไม่ชอบอย่าซื้อรถรุ่นนี้ครับ ไปรุ่นอื่นเลย ส่วนตัวผมตอนใช้ผมชอบขับสบายดีเพราะชิน ทุกวันนี้มาขับ G10 ผมมีคิดถึงพวงมาลัยG9 บางที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2020, 22:09:32 โดย AkE »

ออฟไลน์ bobsan

Civic 1.8 ระวัง สายพานเกียร์  แรคพวงมาลัยด้วย

Civic 1.8 ระวัง สายพานเกียร์  แรคพวงมาลัยด้วย

ขอบคุณมากครับ แอบกลัวเรื่อง CVT เหมือนกัน แหะๆ

ออฟไลน์ Tien.W

camry มี ยอยพวงมาลัย ที่หมุนแล้วดัง น่ารำคาญ
accord  มี ปั๊ม abs พัง
civic มี เกียร์พังหลังแสนกม. กับ สนิม

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
เครื่อง 1.8 กับ 2.0  ถ้าขับในเมืองรถติด 2.0 กินมากกว่าประมาณ 3-4 กิโล/ลิตร  ถ้าขับถนนโล่ง  กินพอกันครับ

ใช้ระยะยาวเชียร camry ครับ  ทนสุดแล้วครับ  ฟิลลิ่งรถดีสุดด้วย  นุ่ม หนึบ เงียบ  ขับทางไกลสบายมากครับ

civic fc  ข้อเสีย เสียงยางบดถนนดังมาก  และเบาะเตี้ย หลังคาเตี้ย  เข้าออกลำบากครับ  ปัญหาเฉพาะรุ่น คือ แร็คพวงมาลัย แต่แก้ไขแล้วจบครับ

accord  g9  น้ำหนักพวงมาลัยเบาเกิน  ขับทางไกลต้องเกร็งมือมากครับ  ไม่เหมาะขับทางไกล  และช่วงล่างนุ่มสู้ camry ไม่ได้ครับ  เสียงยางบดถนนดังครับ

ออฟไลน์ mozart

ใช้แคมรี่แล้วจะมีความสุขครับ

ออฟไลน์ mamaman

camry ปัญหา น้อย สุด อะไหล่ ถูกสุด สบายสุด

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
มือสอง ผมว่าไป Camry ดีกว่าครับ

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
FC เครื่อง 1.8 นี่ ประหยัดเอาเรื่อง ในเมืองก็ไม่ได้กินดุดัน
ขับง่ายกว่าแคมรี่นิดหน่อยเพราะมิติตัวถัง
แต่ขับทางไกลมันเป็นหลุมๆบอกไม่ถูก ขับแล้วเตี้ย อึดอัด

แคมรี่ดูทนมือทนเท้าที่สุดแล้ว ใช้สบายๆหายห่วง
กินน้ำมันนอกเมืองไม่ต่างกับรถเล็ก
แต่เร่งๆเบรคๆนี่ กินเหมือนเททิ้ง รถใหญ่เร่งออกตัวบ่อยๆพี่แกซดเหลือเกิน

เคยขับตัว 2.0 ก่อนเกียร 6 สปีด คลานๆในเมืองกิน 5-6 โลลิตร นึกว่าขับเบนลีย์  ;D
แต่นอกเมือง ชานเมือง ก็พอรับได้อยู่ ตัว 2.0 เครื่องเกียรใหม่คงดีกว่าดีพอตัว

ikky

• บุคคลทั่วไป
ผมเอา camry นะ แต่ระวังรถผู้บริหารปลดประจำการด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ kosynnex

• Newbie
  • *
Camry ปันหาน้อยกว่าทั้งหมด เลยครับ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
เข้ามาเชียร์แอคคอร์ดครับ มันยังดูสวยอยู่แม้ทุกวันนี้ อาการส่วนตัวที่เห็นบ่นๆกันคือไฟหน้าขาดบ่อย ที่เหลือยังก็ประปรายครับ
แต่ได้รถที่ใหญ่กว่าซีวิคปลอดภัยกว่ากรณีฉุกเฉิน

ออฟไลน์ Devil13

ระยะยาว แคมรี่ครับ
รถใหญ่กว่า กินน้ำมันดุกว่า ค่าดูแลแพงกว่าครับ
แต่ถ้าชอบ และพอมีงบก็สู้ได้ มันไม่ได้โดหดขนาดต่างกัน 2-3 เท่าตัวครับ

เลือกรถให้ถูกใจ สภาพดีๆ มีผลที่สุดครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าตัวไหนก็ได้นะครับ ตามที่เลือกมา ดูรถให้ดีๆแล้วกัน

มือสอง ยังไงก็คงต้องมีอะไรให้ซ่อมบ้างแน่ๆ

ออฟไลน์ Sympho

Camry น่าใช้ดีครับ สนใจอยู่เหมือนกัน ชอบ Hybrid แต่ไม่รู้ระยะยาวจะเจออะไรบ้าง

เครื่อง 2.0 ระวังรถเช่ากรอไมล์นะครับ

2016-2021 5 ปี หมดสัญญาพอดี

ออฟไลน์ Powerpete

• Newbie
  • *
ขอตอบจาก ปสก ตรงจาก fc
1. c segment น้ำมันคงประหยัดกว่า  d แน่นอน
2. ระยะยาว cvt ไม่แนะนำอย่างรุนแรง มีให้อ่านเยอะครับโดยเฉพาะของเมืองนอกว่าทำไม cvt ไม่โอเค โดยเฉพะของ H ที่อยู่ใน FC
3. ระยาวยังไงผมก็ไปพี่โต แบบไม่ต้องคิด

ผมตอบไปหลายกระทู้ ไม่ใช่ต้องการ dis-credit H แต่จากประสบการร์ FC คือรถที่ห่วยที่สุดในชีวิต (เคยใช้ Vios ตัวเห็บหมา, Mu-x, Mz 3) เกียร์ฟังตอน 1.8 ปี วิ่งแต่ 8,000 โล เล็คพวงมาลัย 2 รอบ แบต 2 ลูก แล้วหนักสุดที่แก้ไม่ได้ คือ สนิมรอบคัน ไม่รวมกับงานประกอบที่ไม่เรียบร้อยนะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำตอบคร้าบ

ออฟไลน์ Tonnam92

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ติดหน้าตาของ Camry ซึ่งอาจจะดูเชย เชียร์ Camry นะครับ
ใช้อยู่ครับ เงียบและนั่งสบายดีมาก
ส่วนเรื่องอัตราสิ้นเปลือง ในกรุงเทพฯบางครั้งติดหนัก 8-9 ก.ม./ลิตรก็มีเคยมีให้เห็น
ส่วนวิ่งต่างจังหวัดวิ่งเรื่อยๆ 17ก.ม./ลิตร เหยียบหนักๆก็ยังมี 14-15 ก.ม./ลิตรแน่นอนครับ
คำนวนจากการเติมกลับของน้ำมันนะครับ (เครื่อง 2.0 D4s)

ส่วนตัวชอบทรง Accord G9 มากๆ สวยมาก แต่ทั้งการขับขี่ทั้งนั่งโดยสารยังให้ความประทับใจสู้ Camry ไม่ได้ครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
ตามตัวเลือกขอเลือกเป็นแคมรี่ครับ รองลงมาแอคคอร์ด และซีวิคครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"