ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ ABS ทำงานบ่อยจะส่งผลเสียต่อระบบเบรคมั้ยค่ะ?  (อ่าน 9498 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
จะรบกวนสอบถามค่ะ พอดีวานนี้ขับรถแล้วเหม่อๆ เหมือนช่วงนี้จะเหม่อๆลอยๆบ่อย เลยขับรถจะชนท้ายรถชาวบ้านเค้า 2-3 ครั้งในวันเดียว (ปกติไม่เป็น) จนเหยียบเบรคกระทันหันจนระบบ ABS ทำงาน รถสะเทือนทั้งคัน..

อยากสอบถามว่าถ้าระบบ ABS ทำงานบ่อยหรือเราเหยียบเบรคกระทันหันบ่อยๆแบบนี้ จะมีผลเสียกับระบบเบรคปกติของรถบ้างมั้ยค่ะ?

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ veronic

Re: ระบบ ABS ทำงานบ่อยจะส่งผลเสียต่อระบบเบรคมั้ยค่ะ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 15:33:10 »
ผ้าเบรกกับยางเสื่อมเร็วขึ้น

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
Re: ระบบ ABS ทำงานบ่อยจะส่งผลเสียต่อระบบเบรคมั้ยค่ะ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 15:58:43 »
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 16:32:21 »
ความสึกหรอกจะเกิดกับยางครับ แต่ยังน้อยกว่าเบรคล้อล็อคไม่มี ABS ด้วยซ้ำ เพราะถ้าเป็นแบบหลังมันจะสึกด้านเดียวน่ะ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 16:34:07 »
ผ้าเบรกกับยางเสื่อมเร็วขึ้น
ขยายความอีกนินึงครับ ระบบ ABS คือระบบที่เขามาควบคุมระบบ เบรค แบบปรกติอีกชั่นนึงครับ ซึ่งการเบรคจน ABS งาน ระบบเบรคปรกติไม่ได้มีผลเสียอะไรมากครับ ก็แค่ ผ้าเบรคหมดไวขึ้น ดอกยางหมดไวขึ้น และระบบช่วงล่าง/ตัวถังอีกเล็กน้อยครับ  

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 18:45:53 »
ทำงานนะดีแล้วครับ ถ้ามันไม่ทำงานนี้สิ จะเป็นเรื่องได้นะครับ ;D ;D

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 19:14:31 »
ในรถกระบะยกสูงที่เคยลองขับ ขอไม่มี abs ในความเร็วขณะคลานต่ำ หรือขอให้ทำงานช้ากว่านี้หน่อยจะดีมาก
ตัว abs นี่ล่ะทำให้ลื่นไปเกือบจูบคันหน้าหลายๆครั้ง จนต้องเปลี่ยนวิธีขับใหม่ เผื่อระยะคันหน้ามากขึ้น
แต่ไม่เคยมีปัญหากับรถเก๋ง รถตรวจการณ์ รถตู้ไฮโซ อื่นๆ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 20:13:10 »
ABS ออกแบบมาเพื่อให้เราหักหลบได้ทัน ไม่ใช่เบรคให้อยู่ หรือลดระยะเบรค  ถ้าจะเหยียบเบรคแล้วไม่หักหลบอะไรเลย ไม่ต้องมี ABS จะดีกว่า
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 20:20:41 »
ABS ออกแบบมาเพื่อให้เราหักหลบได้ทัน ไม่ใช่เบรคให้อยู่ หรือลดระยะเบรค  ถ้าจะเหยียบเบรคแล้วไม่หักหลบอะไรเลย ไม่ต้องมี ABS จะดีกว่า
ขออนุญาติครับ ถูกครับผมเห็นด้วย แต่ถ้าเป็นความเร็วสัก 100 ก.ม./ช.ม. ขึ้นไป เบรคให้จมเท้า รถที่มี abs จะทำให้ระยะเบรคสั้นลงได้จริง เพราะคันที่ไม่มี เมื่อล้อล็อคตายรถจะไถลลื่นออกไป ตามความสามารถในการยึดเกาะของยาง คราวนี้จะลื่นปื้ดหรือหมุนคว้างก็สุดแต่ปัจจัยรอบข้างครับ มีดีมีเสียแล้วแต่ว่าจะมองอย่างไร เข้าใจมันและใช้ให้ถูกจะได้ประโยชน์สูงสุด

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 21:06:45 »
ขออนุญาติครับ ถูกครับผมเห็นด้วย แต่ถ้าเป็นความเร็วสัก 100 ก.ม./ช.ม. ขึ้นไป เบรคให้จมเท้า รถที่มี abs จะทำให้ระยะเบรคสั้นลงได้จริง เพราะคันที่ไม่มี เมื่อล้อล็อคตายรถจะไถลลื่นออกไป ตามความสามารถในการยึดเกาะของยาง คราวนี้จะลื่นปื้ดหรือหมุนคว้างก็สุดแต่ปัจจัยรอบข้างครับ มีดีมีเสียแล้วแต่ว่าจะมองอย่างไร เข้าใจมันและใช้ให้ถูกจะได้ประโยชน์สูงสุด
ผมว่าอาจเป็นเพราะโปรแกรม ABS ในรถบ้านๆ ก็ได้ครับ ที่ทำให้ประสิทธิภาพเบรกแย่ลง
ถ้าในรถ super car ดีๆ ผมว่าโปรแกรม ABS มันต้องรีดประสิทธิภาพยางอย่างถึงที่สุดแน่ๆ คือบีบเบรกให้หนักที่สุดเท่าที่ล้อจะไม่ล็อก

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 21:24:48 »

จริงครับแต่ในกรณีที่ถนนลื่นทำให้แรงเสียดทานน้อย ABS ระยะเบรคสั้นลง ไม่ลื่นไถล แต่ในกรณีถนนแห้งหรือถนนคอนกรีตไม่มี ABS สั้นกว่าแต่หักหลบยากกว่ามี ABS อย่างชัดเจน แต่ในกรณีความเร็วต่ำแล้ว ABS ทำงานทำให้ดูเหมือนจะไถลไปจูบรถข้างหน้าเพราะเรามีระยะเบรคกระชั้นชิดเกินไป จนทำให้ไม่มีจังหวะในการหักหลบ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 21:39:49 »
เบรก ABS เบรกได้สั้นกว่า ทุกกรณี ครับ ไม่ว่าแห้งหรือเปียก

คลิปยืนยันมีตาม youtube ครับ ลองหากันดู

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 22:17:14 »
เบรก ABS เบรกได้สั้นกว่า ทุกกรณี ครับ ไม่ว่าแห้งหรือเปียก

คลิปยืนยันมีตาม youtube ครับ ลองหากันดู
คุณจะเชื่อคลิปก็เชื่อกันไป ไม่ว่ากัน คือเมื่อก่อนพวกเราก็เชื่อฝังใจแบบนั้น และวิธีคิดแบบนี้ อันตรายมากๆต่อผู้ขับและผู้อื่น เพราะประมาทนั่นเอง
พวกผมลองบนรถกระบะยกสูงมาแล้ว triton และ vigo บอกเลยว่าความเร็วคลาน ทำให้เบรคสั้น ไม่จริงครับ
พี่ๆน้องๆเค้าออกความเห็นจากการใช้งานจริง ขอความกรุณาลองด้วยตัวเองจะพบคำตอบ
ทั้งนี้ทั้งนั้นการ setting จากโรงงานนี่ล่ะ สำคัญครับ ว่าเท่าไร แค่ไหน ถึงจะทำงาน ในรถสมรรถนะสูงๆจึงละเอียดอ่อนในการทำให้เบรคจนเกือบล็อคจริงๆค่อยทำงาน
แต่กับรถประเภทบรรทุก ผมเดาเอาว่าเค้าเผื่อมาไว้สำหรับเราใส่น้ำหนักไปสัก 500 กิโลคงกำลังดี (อันนี้คนละประเด็นกับการปรับแรงดันน้ำมันเบรคตามน้ำหนักบรรทุก) เมื่อเรากดเบรคแรงๆ abs จึงสะดิ้งง่ายไปหน่อย เพราะเบรคมันดีไป จนล็อคเร็ว หรือตั้งมาทำงานเร็ว อะไรสักอย่าง

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 00:41:45 »
abs จะช่วยคงสถานะที่ล้อมีแรงเสียดทานสูงสุดกับถนนไว้ คือช่วงก่อนที่ล้อจะล๊อค หลักการก็น่าจะรู้กันอยู่แล้ว ถ้ารถไม่มีabsเบรคจนล้อตาย(มีเสียงเอี้ยด)จะทำให้ไถลไปข้างหน้าไกลกว่า แต่ถ้าเบรคไม่ถึงขั้นล้อตายประสิทธิภาพก็เหมือนกับรถที่มีabsนั่นแหละ

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 05:30:30 »

ไม่จริงครับ

ขับความเร็วๆต่ำๆ เหยียบมิด   abs ไหลกว่าไม่มี abs

ผมมีรถสองคัน ยี่ห้อเดียวกัน สเปกเดียวกัน คันนึงมี abs อีกคันไม่มี อุปกรเดิๆทั้งคู่ไม่มีแต่ง ปกติขับตัวไม่มี abs
วันนึงเอาคันที่มี abs ออกตจว ขับตามๆกัน คันหน้าเบรคแรงหน่อย ผมก็เบรคตามเคยชินเพราะคิดว่าระยะนี้อยู่ ปรากฏว่า abs ทำงานและไหลไปจนอีกไม่เกิน 3 ซม จะจูบท้ายคันนั้นแล้ว  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2013, 05:32:21 โดย keamglad »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 08:32:55 »
อย่าอวดเก่ง และประมาท จากความเข้าใจตามสเปค ถ้ามันพลาดเกิดกับตัวเองก็พอว่า แต่มันไปโดนคนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องมันจะเสียเวลา หากมีเด็กอยู่หน้ารถจะเศร้า มันมีมาแล้วท่าน

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 11:36:47 »
คำถามคือ ถ้าใช้ ABS บ่อยๆ จะมีผลเสียต่อระบบเบรคหรือไม่

ตอบ : ก็ผ้าเบรค จานเบรค ที่จะสึกหรอเพิ่มขึ้นบ้าง จากการเบรคที่ค่อนข้างรุนแรง

ผลกระทบข้างเคียง จากการที่รถต้องหยุดกะทันหันบ่อยๆ ยางแท่นเครื่องจะเสียเร็วขึ้น "นิดนึง" แต่ไม่มาก

ส่วนยางรถยนต์ก็ไม่น่ามีปัญหา เพราะล้อไม่ล็อค ยางไม่เสียรูปแต่อย่างไร แต่ก็ควรตรวจสอบด้วย

ที่สำคัญ อย่าเหมอครับ ถ้ารู้ตัวว่าเป็นอบบนี้ ก็พยายามลดการใช้รถยนต์ลงครับ หันมาพึ่งขนส่งอย่างอื่นแทน (ให้แฟนมารับ นั่งแท็กซี่ หรือ นั่งรถเมล์ รถไฟฟ้า) ก็น่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 11:54:38 »
ใช้ได้ตามปรกติครับ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 13:51:04 »
ไม่น่าคิดว่าอะไรจะเสื่อม..ระบบ ABS ทำงานได้ทุกครั้งย่อมดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 22:08:05 »
ผมประจำเลย แถมขับรถใจร้อนด้วยครับ ชอบเร่ง วันนั้นก็ไปสอยกับรถมอไซมา รถเป็นรอยเลย ตอนผมจะออกรถก็ดูออฟชั่นว่าจะเอา ABS ดีไหม ตอนนั้นไปดูวีโก้ไว้ 2 รุ่น ตัวที่มี ABS กับไม่มี สุดท้ายออก ABS แล้วก็ได้ใช้งานจนได้ครับ เหยียบรถหักหลบรถที่ชนกัน เบรก ABS ทำงานดังกึกๆๆ แล้วผมก็หักหลบทันที รอดไปครับ ไม่ยังงั้นผมจะกลายเป็นคนที่ชนตูดคนสุดท้าย และตามกฏหมายผมต้องรับผิดคนเดียว

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 13:40:20 »

หรอครับ ถ้าถนนบ้านเมืองไทยเรียบ สวยเหมือนสนามทดสอบก็สวรรค์เลยละ ดูความเป็นจริงด้วย คิดวิเคราะห์บ้าง ในสนามทดสอบเขาจะแสดงให้เห็นการทำงานของ ABS ว่ามันทำงานเช่นไร เป็นอย่างไร

ออฟไลน์ RUNDOG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 13:03:37 »
ผมว่าระบบเบรคไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ ปัญหาน่าจะอยู่ที่คนขับซะแล้ว คงจะพักผ่อนไม่เพียงพอรึเปล่า ถ้าไม่พร้อมต้องระวังเป็นพิเศษ เบรค ABS ก็อาจช่วยไม่ได้

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2020, 11:10:35 »
ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านนะครับ
ผมอ่านทุกๆคอมเมนท์เลยครับ แนะนำเข้ามาหลายรุ่นหลายที่มากๆ ผมจะนำข้อมูลที่ได้ไปศึกษาต่อนะครับ
คาดว่าไม่เกิน 2-3 วัน น่าจะได้เปลี่ยนครับ อย่างไรแล้วจะเข้ามาอัพเดทอีกทีนะครับ