ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าวสองสาวโรงงานที่มุกดาหารเกิดอุบัติเหตุ  (อ่าน 4641 ครั้ง)

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
รายละเอียด สองสาวกลับจากทำงานขี่มอไซด์ชนหมาล้ม แล้วปิกอัพมาเหยียบซ้ำ เสียชีวิต ปิกอัพผิดไหมครับ และญาติผู้เสียชีวิตสามารถเอาผิดเจ้าของหมาได้ไหม ตามชนบทในต่างจังหวัดเลี้ยงหมาได้บรรลัยมาก ปล่อยให้วิ่งกันทั่วหมู่บ้าน ปิกอัพผมได้ซ่อมกันชนหน้าสองครั้งแล้ว

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: จากข่าวสองสาวโรงงานที่มุกดาหารเกิดอุบัติเหตุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2020, 17:53:59 »
ปิคอั๊พก็ผิดครับ ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย เพราะความตายเป็นเหตุโดยตรงจากรถปิคอั๊พ หากไม่เหยียบซ้ำก็ไม่ตาย ยกเว้นแต่ว่าเราพิสูจน์ในศาลได้ว่าเป็นเหตุสุดวิสัย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: จากข่าวสองสาวโรงงานที่มุกดาหารเกิดอุบัติเหตุ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2020, 18:08:20 »
ปิคอั๊พก็ผิดครับ ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย เพราะความตายเป็นเหตุโดยตรงจากรถปิคอั๊พ หากไม่เหยียบซ้ำก็ไม่ตาย ยกเว้นแต่ว่าเราพิสูจน์ในศาลได้ว่าเป็นเหตุสุดวิสัย

คอมเม้นต์นี้ถูกแล้วครับ ขึ้นอยู่กับหลักฐาน

ถ้ามอไซล้มลงมาใส่หน้ารถพอดี เราเบรคแล้ว และเราขับไม่เร็ว โอกาสที่เราจะหลุดคดีก็มีสูง

แต่ต้องเข้า ๆ ออก ๆ สถานีตำรวจจนเหนื่อยครับ และถึงอย่างไรก็อาจจะต้องให้เงินเยียวยาตามหลักมนุษย์ธรรมด้วยครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2020, 18:30:02 »
ประกันชั้น 1 +กล้องหน้ารถ(กล้องหน้า/หลัง ยิ่งดี) 2 อย่างนี้ ควรจะมีไว้ครับ

ส่วนเรื่องคดี ก็คงต้องสู้กันไปครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2020, 19:33:31 »
ปิคอัพผิดครับ ขับรถต้องทิ้งระยะห่างให้ปลอดภัย

ยังไงพนักงานสอบสวนก็ต้องแจ้งข้อหาขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย

แล้วค่อยไปสู้คดีที่ศาล ประมาทมาก น้อย ก็แล้วแต่ศาลพิจารณาครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2020, 20:09:52 »
“ยังไงรถกระบะก็ผิด”
ไม่ค่อยอยากได้ยินประโยคนี้ยังไงก็ไม่รู้ คนซวยคือคนผิดหรอ
คนที่บังเอิญขับรถมาในช่วงเวลาที่มีเหตุการณ์ไม่ปกติอยู่บนท้องถนนแบบจวนเจ
หรือมันต้องยังไง แบบมันไม่เป็นธรรมยังไงก็ไม่รู้กับกฎหมายแบบนี้
ถ้าเรามีหลักฐานที่เพียงพอ เราไม่ผิดได้มั้ย เราเรียกค่าเสียเวลากับประกันชั้น1ได้มั้ย

จริงอยู่มันอาจจะยากที่พิสูจน์ แต่กฎหมายก็ควรจะมีช่องให้พิสูจน์ความบริสุทธิ์หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2020, 20:57:43 »
ถ้ารถกระบะมีกล้องหน้ารถ กับขับมาไม่เร็ว ดูแล้วเป็นเหตุสุดวิสัยที่สามารถตีความในศาลได้ ก็มีสิทธิหลุดคดีได้ แต่ยังไงก็ต้องดูแลญาติผู้เสียชีวิต และค่าทำศพอยู่ดี

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2020, 22:24:09 »
เลี้ยงหมาได้บรรลัยมาก. แปลว่าอะไรครับ

เอาข้อเท็จจริงมาขยายความเพื่อประโยชน์สาธารณะ น่าจะมีประโยชน์ส่วนรวม

สำหรับเรื่องนี้ผมมีความเห็นว่า.

ในชุมชน. เขาให้ขับช้าๆ. 30กม ชม
ความเร็วนี้ส่วนใหญ่. “ไม่ตาย”

ออฟไลน์ Ball45

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2020, 22:41:31 »
เลี้ยงหมาได้บรรลัยมาก. แปลว่าอะไรครับ

เอาข้อเท็จจริงมาขยายความเพื่อประโยชน์สาธารณะ น่าจะมีประโยชน์ส่วนรวม

สำหรับเรื่องนี้ผมมีความเห็นว่า.

ในชุมชน. เขาให้ขับช้าๆ. 30กม ชม
การที่ปล่อยหมามาวิ่งเพ่นพ่าน ไม่ใช่แค่ถนนสายรอง ถนนหลักสี่เลนก็มีเกลื่อนกลาด
อัตรายมากโดยเฉพาะกับมอเตอร์ไซค์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2020, 22:51:35 โดย Ball45 »

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 11:05:30 »

การที่ปล่อยหมามาวิ่งเพ่นพ่าน ไม่ใช่แค่ถนนสายรอง ถนนหลักสี่เลนก็มีเกลื่อนกลาด
อัตรายมากโดยเฉพาะกับมอเตอร์ไซค์

ใช่ครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 11:36:27 »
ยังสรุปไม่ได้ครับ ต้องดูที่หลักฐานว่ามีกล้องหน้ารถไหม ถ้าไม่มีก็ซวยแน่ แต่ถ้ามีแล้วมีหลักฐานว่าสุดวิสัยก็เอาผิดไม่ได้

จะมาฟันธงว่ากระบะผิดเพราะถ้าไม่เหยียบก็ไม่ตาย แบบนี้สวนกลับไปว่าผุ้ตายไม่ออกมาขี่มอไซก็คงไม่ต้องมาตายแบบนี้ ให้คนอื่นเดือนร้อน จริงไหมครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 13:41:47 »
ถ้ามอไซค์อยู่เลนเดียว และอยู่หน้ากะบะ  กะบะย่อมผิดด้วย เพราะต้องเว้นระยะเพื่อความปลอดภัย
แต่ถ้ามอไซค์อยู่คนละเลน หมาตัดหน้าจะทำให้เซมาล้มในเลนกะบะ อันนี้ถือว่าเป็นเหตุสุดวิสัย
แต่ทุกอย่างต้องมีหลักฐานมาแย้งในศาล

ส่วนหมา ถ้ามีเจ้าของ สามารถฟ้องร้องทางแพ่งกับเจ้าของหมาได้