ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถ SUV หน่อยครับ  (อ่าน 8975 ครั้ง)

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
Re: ช่วยแนะนำรถ SUV หน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 15:55:48 »
ไม่ไปลองlexus RXดูหน่อยเหรอครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 16:10:56 »
เอาจริง ช่วงล่าง volvo มันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้น แค่ความเร็วสูงๆมากมันยวบไปหน่อย ส่วนเบรคก็เป็นเบรคไฟฟ้า สองอย่างมีทางออก เบรคก็แค่เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ ส่วนเรื่องปลักอิน ค่ายนี้ไม่ค่อยเห็นเจอปัญหาแบบเคสหนักๆ แต่ที่อ่านมา รถแบบพวกเอนกประสงค์น่าจะตอบโจทย์การใช้งานคุณมากกว่านะครับเพราะนั่งสบาย ขึ่นลงง่ายกว่า

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 19:09:48 »
Volvo V60 ใช้ได้ครับ ไม่ได้น่ากลัวมากมาย คุ้มราคาครับ Xc60 ก้ดีแต่เริ่มนานแล้ว ออกมาหลายปีแล้วเหมือนกัน แต่ก้ยังทันสมัยอยู่ มีอีกคันที่น่าสนใจคือ New harrier ครับ

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 21:24:52 »
ผมเคยต้องเลือกจากสามตัวเลือกนี้ ผมจบที่ XC60 ใช้มาเกือบปีครับ ใช้งานได้ดีชอบมาก
แต่จากโจทย์ เหมือนน่าจะต้องใช้รถขนาดใหญ่กว่านี้ครับ ขนาดที่เลือก น่าจะขนของไม่พอ
ถ้า SUV ต้อง CX8 (ผมว่า mazda เครื่องเบนซิน ใช้ได้นะครับ ไม่จุกจิก ถ้ากลัวจุกจิก รถยุโรปน่ากลัวกว่า) XC90
หรือ  KIA grand carnival ก็น่าใช้นะครับ

ขอบคุณครับ เริ่มมั่นใจใน XC60 มากขึ้น 8)

ใช้ xc 60T8 มาเกือบสามปี ไม่จุกจิกครับ ผมอยู่ห่างศูนย์ 300 กว่าโลครับ 555  ขับดี เบรกใช้ได้ครับ แต่โมเดลใหม่นี่ล๊อคความเร็ว 180 ครับ  x3ตัวดีเซลนี่ option โล้นมากครับ

ออฟไลน์ gojito

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 22:41:36 »
เอาจริง ช่วงล่าง volvo มันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้น แค่ความเร็วสูงๆมากมันยวบไปหน่อย ส่วนเบรคก็เป็นเบรคไฟฟ้า สองอย่างมีทางออก เบรคก็แค่เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ ส่วนเรื่องปลักอิน ค่ายนี้ไม่ค่อยเห็นเจอปัญหาแบบเคสหนักๆ แต่ที่อ่านมา รถแบบพวกเอนกประสงค์น่าจะตอบโจทย์การใช้งานคุณมากกว่านะครับเพราะนั่งสบาย ขึ่นลงง่ายกว่า
ขอบคุณครับ  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 22:43:38 »
Volvo V60 ใช้ได้ครับ ไม่ได้น่ากลัวมากมาย คุ้มราคาครับ Xc60 ก้ดีแต่เริ่มนานแล้ว ออกมาหลายปีแล้วเหมือนกัน แต่ก้ยังทันสมัยอยู่ มีอีกคันที่น่าสนใจคือ New harrier ครับ

ตอนนี้เริ่มๆหันมามอง V60 แทนแล้วเหมือนกันครับ เท่าที่ดู spec พวก legroom ขนาดพอๆกันเลย แค่หลังคาสูงกว่ากับเตี้ยกว่า แล้วก็ยกสูงกับไม่ยกแค่นั้นเอง ประหยัดไปเยอะเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 22:48:10 »
ผมเคยต้องเลือกจากสามตัวเลือกนี้ ผมจบที่ XC60 ใช้มาเกือบปีครับ ใช้งานได้ดีชอบมาก
แต่จากโจทย์ เหมือนน่าจะต้องใช้รถขนาดใหญ่กว่านี้ครับ ขนาดที่เลือก น่าจะขนของไม่พอ
ถ้า SUV ต้อง CX8 (ผมว่า mazda เครื่องเบนซิน ใช้ได้นะครับ ไม่จุกจิก ถ้ากลัวจุกจิก รถยุโรปน่ากลัวกว่า) XC90
หรือ  KIA grand carnival ก็น่าใช้นะครับ

ขอบคุณครับ เริ่มมั่นใจใน XC60 มากขึ้น 8)

ใช้ xc 60T8 มาเกือบสามปี ไม่จุกจิกครับ ผมอยู่ห่างศูนย์ 300 กว่าโลครับ 555  ขับดี เบรกใช้ได้ครับ แต่โมเดลใหม่นี่ล๊อคความเร็ว 180 ครับ  x3ตัวดีเซลนี่ option โล้นมากครับ

วันนี้ลองพิมพ์ไปขอข้อเสนอเซลล์ดู MY21 เจอล็อคความเร็ว ทั้ง XC60 และ V60 เลย อึ้งไปแปปนึง ปกติก็ไม่ได้ขับแช่ 180 หรอกครับ แต่มันก็มีบ้างรีบๆกลับบ้านตอนกลางคืนดึกๆ ขึ้นด่วน แอบมี 200+ เหมือนกัน แหะๆ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 09:13:53 »
Alphard ครับจบๆ ฟิลการขับไม่เหมือนรถตู้ มีตัว Welcab(Wheelchair) ให้เลือกเลยไม่ต้องไปแต่งเพิ่ม แถมนั่งสบายสุดด้วย

ออฟไลน์ Asu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 09:29:11 »
 ดูจาก Life Style และความชอบของเจ้าของกระทู้แล้ว
ผมแนะนำ Alphard ครับ เอาไปปรับใส่ที่นั่งวีลแชร์ Automatic ในรถตู้ ให้คุณแม่
ทุกอย่างน่าจะลงตัวนะครับ

***เพิ่งเห็นความเห็นด้านบน ว่าเค้ามีตัว Welcab ด้วย  ขอเชียร์ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2020, 09:30:59 โดย Asu »

ออฟไลน์ Tak

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 09:45:25 »
ในตัวเลือก GLC เหมือนจะเล็กไปนะครับ XC60 และ X3 พื้นที่การใช้งานมากกว่า

แต่ถ้าให้เหมาะ Kia grand carnival และ Alphard น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีสุด

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 10:48:45 »
ถ้าไม่รีบรอดู KIA Grand ตัวใหม่ก็ได้นะครับ ดูจะตอบโจทย์เปิดตัวไปแล้วน่าจะเข้าไทยให้จองช่วงมอเตอร์ Expo นี้ส่งมอบรถน่าจะไม่เกินกลางปีหน้า X3 GLC ก็ดูยังเล็กไปสำหรับโจทย์ แต่แปลกใจนิดนึง X3 มันเพิ่งเปิดตัวไม่นานนะครับ 3 ปีเศษๆ อายุตลาดน่าจะอีก 4 ปี+- ที่ปลายจริงๆน่าจะ GLC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2020, 12:31:13 โดย aun »

ออฟไลน์ Showbiz

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 11:34:10 »
อาจจะผิดโจทย์ไปบ้าง

แต่ในใจนี่คิดเลยว่า อัลพาท น่าจะเหมาะมากๆ

ออฟไลน์ citrinecw

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 12:20:23 »
จากคนใช้ glc อยู่ + มีลูก ต้องถามว่าปรกตินั่งกี่คนครับเพราะถ้าลูกคลอดแล้วมี carseat นี่ที่นั่งหลังจาก 3 จะเหลือแค่ 1.5 -1.75 นะครับ เพราะ car seat ที่ดีๆ แบบหมุนกลับหลังได้มันเปลืองที่มาก

ถ้าเดี๋ยวมีพี่เลี้ยงอีกนี่คือจบเลยคนอื่นแทบไม่ต้องนั่งแล้วครับ อันนี้รวมถึง X3 กับ XC60 นะครับเพราะตอนจะซื้อลองมาครบ ลองดู alpard ดีกว่าครับถ้ามีคนนั่ง 3 คน+

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 14:04:13 »
Alphard hybrid welcab ครับ สบายแน่นอน ราคาในงบ ขับ4ด้วย ประหยัดด้วย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 14:26:40 »
ผมจะรอ เกีย ตัวใหม่ครับ ปีหน้า น่าจะมาครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 16:15:44 »
จริงๆงบ 3.5 ล้านเนี่ย ถ้าเป็น 4-5 เดือนก่อนได้ XC90 แล้วน่ะครับ  ;D
ที่บ้านผมเขาก็พึ่งจัด T8 R-Design ในราคา 3.79 ล้านบาท โมเดล 2020 ด้วย พร้อม VSVP 10ปี/100,000กม.
(ได้ราคานี้ก็เพราะรถใน stock ค้างเพียบเพราะ Covid บวกกับโมเดล 2021 ใกล้จะมา ศูนย์เลยรีบเท Stock ที่ค้างๆไว้)
ยิ่งเป็นตัว D5 ราคา 3.49 ล้าน หมดก่อนเพื่อนเลยครับ

ผมคือ 1คนที่ได้ D5 มาในราคานั่นครับ หมดไวมากๆๆ และราคาที่ได้มาโคตรคุ้ม!!! แต่จะบอกว่าดีเซลVolvo ความแรงและความประหยัดห่างชั้นกับยุโรปครับ แต่ก็ทำใจไว้แล้ว รถครอบครัวขับเรื่อยๆที่ดีคันนึง.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ El Hombre

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 16:39:06 »
ไม่ลองดูเป็นพวกรถตู้เล็กนำเข้าแบบ Toyota Noah, voxy, Nissan Serena อะครับ
ตอนเช่า Serena ขับที่ญี่ปุ่นรู้สึกคล่องกว่า Alphard  พอสมควรเลย

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 22:39:22 »
ผมอยากเชียร์ให้เป็น Lexus RX มากกว่าครับ ระยะยาวอย่างน้อยก็สบายใจกว่ายุโรปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2020, 15:01:19 »
x3 แคบเบาะแข็งมากและสั้นลงกว่าเดิมอีก ผมตัวไม่ใหญ่ 174 75 กิโล นั่งแล้วยังรู้สึกอึดอัดเลยครับ  ซีเซกเมนต์ญี่ปุ่นยังนั่งสบายกว่าเลย
ราคานี้ไปอัลพาร์ดดีกว่ามั้งครับ เกรย์ตอนนี้สามถ้วนๆรับได้เลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2020, 15:24:13 »
ขอบคุณทุกคนที่ให้ความเห็นนะครับ ยังรับคำแนะนำอยู่เรื่อยๆนะครับ

หลายคนเชียร์ Alphard มากเลย คือที่บ้านมีรถตู้ Volk อยู่แล้วครับ เลยไม่อยากได้รถตู้เพิ่ม เพราะผมไม่ค่อยชอบขับรถตู้ ยกเว้นทางไกลจริงๆ เป็นคนชอบขับรถที่ขับแล้วสนุกไปกับรถด้วยครับ แหะๆ

คันนี้คือเอาไว้วิ่งในเมืองกับรอบๆกรุงเทพครับ อยากได้อเนกประสงค์ แบบไปกับแฟนกับลูกพาไปห้างหรือไปหาข้าวกินที่ทะเลอะไรแบบนี้
หรือชิวๆ พาพ่อกับแม่ไปด้วยแบบไม่ไกล ถ้าหลายคนคันนี้น่าจะไม่เกินพัทยา หรือหัวหินแหละครับ ถ้าไกลกว่านี้ก็คงเอารถตู้ไป  ;D

ปล. วันนี้ได้ลอง Volvo V60 มาแล้วครับ ไม่ค่อยชอบเบรค กับช่างล่างเท่าไหร่ มันเกาะถนนนะครับ ไม่ใช่ไม่เกาะ ลองเหวี่ยงรถดูตอนความเร็ว 100 รถแน่นไม่เสียอาการเลย แต่ดูมันลอยๆ คนขับไม่ connect กับตัวรถเท่าไหร่ เปรียบเทียบเอาว่าอารมย์คล้ายพวงมาลัย logitech ซื้อมาเล่นเกมขับรถเลย ไม่เป็นธรรมชาติ ซับแรงถนนที่ส่งมาที่พวงมาลัยออกไปเยอะเลย และมีคนรีวิวว่า ช่วงล่างนุ่มนิ่มออกย้วย มันไม่ย้วยเลย ขึ้นสะพานข้ามคลองนี่มันเด้งมากเกือบจะเท่า AMG เลย  :'(

เดี๋ยวรอเทสคันอื่นต่อไปครับ

ออฟไลน์ Ake_R

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 22:01:48 »
ผมเคยต้องเลือกรถด้วยโจทย์เดียวกันครับ มีลูกหนึ่งคน และคุณพ่อคุณแม่ออกไปห้าง/ไปเที่ยวด้วยกันบ่อย ก่อนมีลูกใช้ CRV อยู่ครับ สุดท้ายเลือก Kia GC SXL

สำหรับคนมีลูกเล็กแนะนำให้เลือกรถที่มีประตูสไลด์จะดีที่สุดครับ ลองนึกภาพว่าจอดรถเข้าช่องจอดรถในห้างแล้วต้องเปิดประตูเพื่อมาอุ้มลูกออกจาก carseat มันจะค่อนข้างยากนะครับ ยิ่งถ้าเป็นห้างที่ที่ช่องจอดแคบยิ่งไปกันใหญ่ แต่ถ้าเป็นประตูสไลด์นี่สบายมากครับ การขึ้นลงรถของผู้สูงอายุในบ้านก็ง่ายขึ้นมาก ไม่ต้องเบียดประตูแคบๆลง เราสามารถไปพยุงท่านลงมาได้กว้างๆเลย  บรรดารถ SUV ทั้งหลายแพ้ MPV ก็ตรงนี้ครับ

ดังนั้น ตัวเลือกในตอนนั้นเลยมีแค่ Alphard กับ Kia GC ครับ แต่ผมเคยขับ Alphard ของคุณพ่อมาก่อนบอกได้เลยว่าย้วยมากครับ ขับแล้วไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่แต่คนนั่งสบาย ในขณะที่ไปลองขับ Kia GC พบว่าช่วงล่างถูกใจผมมาก ความรู้สึกคล้ายตอนขับ CRV คือช่วงล่างกับตัวรถมันไปด้วยกันเป็นก้อน แต่ดีกว่ามาก เวลาเข้าโค้งหรือซิกแซกเปลี่ยนเลน มันเหมือนขับรถขนาดเล็กมากกว่าจะเป็นรถตู้ ในขณะที่ความนุ่มนวลก็ยังดีมาก เก็บความตึงตังสะท้านสะเทือนของผิวถนนได้ดีมาก หลังเต่าบางอันรูดผ่านได้สบายๆ ขับต่างจังหวัดสบายมากครับ

ในส่วนของที่นั่ง Alphard ไม่ตอบโจทย์เท่าไหร่ เนื่องจากคุณพ่อคุณแม่ไปด้วยบ่อย มีผมและภรรยา carseat ลูกอีกหนึ่ง พี่เลี้ยงอีกหนึ่งคน รวมทั้งหมด 6 คน ถ้านั่ง Alphard ต้องใช้แถวสามด้วย จะทำให้แทบไม่มีที่วางของหลังรถ ในขณะที่ Gia GC ยังเหลือที่วางของอีกเยอะ ไปต่างจังหวัดขนสัมภาระของทุกคนได้หมดรวมทั้งรถเข็นลุกคันใหญ่ได้สบายๆ

ลองไปทดลองขับดูครับจะได้มีทางเลือกหลากหลาย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2020, 20:58:20 »
ผมเคยต้องเลือกรถด้วยโจทย์เดียวกันครับ มีลูกหนึ่งคน และคุณพ่อคุณแม่ออกไปห้าง/ไปเที่ยวด้วยกันบ่อย ก่อนมีลูกใช้ CRV อยู่ครับ สุดท้ายเลือก Kia GC SXL

สำหรับคนมีลูกเล็กแนะนำให้เลือกรถที่มีประตูสไลด์จะดีที่สุดครับ ลองนึกภาพว่าจอดรถเข้าช่องจอดรถในห้างแล้วต้องเปิดประตูเพื่อมาอุ้มลูกออกจาก carseat มันจะค่อนข้างยากนะครับ ยิ่งถ้าเป็นห้างที่ที่ช่องจอดแคบยิ่งไปกันใหญ่ แต่ถ้าเป็นประตูสไลด์นี่สบายมากครับ การขึ้นลงรถของผู้สูงอายุในบ้านก็ง่ายขึ้นมาก ไม่ต้องเบียดประตูแคบๆลง เราสามารถไปพยุงท่านลงมาได้กว้างๆเลย  บรรดารถ SUV ทั้งหลายแพ้ MPV ก็ตรงนี้ครับ

ดังนั้น ตัวเลือกในตอนนั้นเลยมีแค่ Alphard กับ Kia GC ครับ แต่ผมเคยขับ Alphard ของคุณพ่อมาก่อนบอกได้เลยว่าย้วยมากครับ ขับแล้วไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่แต่คนนั่งสบาย ในขณะที่ไปลองขับ Kia GC พบว่าช่วงล่างถูกใจผมมาก ความรู้สึกคล้ายตอนขับ CRV คือช่วงล่างกับตัวรถมันไปด้วยกันเป็นก้อน แต่ดีกว่ามาก เวลาเข้าโค้งหรือซิกแซกเปลี่ยนเลน มันเหมือนขับรถขนาดเล็กมากกว่าจะเป็นรถตู้ ในขณะที่ความนุ่มนวลก็ยังดีมาก เก็บความตึงตังสะท้านสะเทือนของผิวถนนได้ดีมาก หลังเต่าบางอันรูดผ่านได้สบายๆ ขับต่างจังหวัดสบายมากครับ

ในส่วนของที่นั่ง Alphard ไม่ตอบโจทย์เท่าไหร่ เนื่องจากคุณพ่อคุณแม่ไปด้วยบ่อย มีผมและภรรยา carseat ลูกอีกหนึ่ง พี่เลี้ยงอีกหนึ่งคน รวมทั้งหมด 6 คน ถ้านั่ง Alphard ต้องใช้แถวสามด้วย จะทำให้แทบไม่มีที่วางของหลังรถ ในขณะที่ Gia GC ยังเหลือที่วางของอีกเยอะ ไปต่างจังหวัดขนสัมภาระของทุกคนได้หมดรวมทั้งรถเข็นลุกคันใหญ่ได้สบายๆ

ลองไปทดลองขับดูครับจะได้มีทางเลือกหลากหลาย

ขอบคุณที่แนะนำครับ คุยกับที่บ้านแล้ว เดี๋ยวรอ Gia GC เปิดตัวรุ่นใหม่เข้าไทยแล้วผมจะไปลองดูครับ เห็นว่ากำลังจะเปิดตัวเร็วๆนี้ ตอนนี้ยังไม่รีบใช้รถ ใช้เท่าที่มีไปก่อน  :D