ผู้เขียน หัวข้อ: แกลลอนสีฟ้าๆ เติมน้ำมันe20 เก็บไว้ได้ไหมครับ  (อ่าน 3123 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
อยากจะเติม800฿ให้ได้ตามโปรบัตรเครดิตอ่ะครับ แต่รถที่บ้านเติมไม่พอ

ราคาแกลลอนน้ำมันสีแดงตามห้างก็ค่อนข้างสูง เลยอยากจะซื้อเป็นแกลลอนฟ้าทั่วๆไปแทน แต่ไม่รู้ว่าตามปั๊มจะยอมเติมให้หรือเปล่า แล้วถ้าเก็บไว้แกลลอนมันจะละลายไหม

แล้วถ้ามีภาชนะแบบอื่นที่ใช้ได้ช่วยแนะนำทีนะครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
Re: แกลลอนสีฟ้าๆ เติมน้ำมันe20 เก็บไว้ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 14:47:49 »
น้าผมเขาได้สวัสดิการน้ำมันไรสักอย่างนี่หละ  เขาเติมใส่แกลลอนฟ้าๆ ตลอดนะ  เบนซิน ดีเซล  หลายปีละ  ก็ยังปกติ เลยใช้งานได้ บางทีเขาก็ให้ผมมาใช้บ้าง 1 แกลลอน  เน้นว่าให้แกลลอน สะอาดๆหน่อยก็เพียงพอละครับ 

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: แกลลอนสีฟ้าๆ เติมน้ำมันe20 เก็บไว้ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 14:53:56 »
ได้ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 15:20:45 »
น่าสนใจคับ ... ไว้ทำกองทุนน้ำมันส่วนตัวได้เลย

ช่วงไหนน้ำมันถูกก็เติมใส่แกลลอนไว้ เอามาใช้ช่วงน้ำมันแพง

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 15:35:17 »
เติมได้ครับ ถ้าถังไม่มีรูระบาย ก็อย่าเติมเต็มมาก เว้นช่วงอากาศใว้หน่อย

คหสต การเทกรอก ขนย้าย น้ำมันเข้าๆ ออกๆ มันลำบากพอสมควรครับ
ยิ่งเป็นเก๋ง เรื่องหก เรื่องกลิ่น ตอนขน มันจะมากวนใจ ถ้าไม่ตั้งใจแน่วแน่จริง ทำครั้ง 2 ครั้ง ก็เลิกครับ

ยังไม่พูดถึงเรื่องน้ำมัน e20 กับระยะเวลาการเก็บอีกนะครับ

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 20:04:50 »
เติมได้ครับ ถ้าถังไม่มีรูระบาย ก็อย่าเติมเต็มมาก เว้นช่วงอากาศใว้หน่อย

คหสต การเทกรอก ขนย้าย น้ำมันเข้าๆ ออกๆ มันลำบากพอสมควรครับ
ยิ่งเป็นเก๋ง เรื่องหก เรื่องกลิ่น ตอนขน มันจะมากวนใจ ถ้าไม่ตั้งใจแน่วแน่จริง ทำครั้ง 2 ครั้ง ก็เลิกครับ

ยังไม่พูดถึงเรื่องน้ำมัน e20 กับระยะเวลาการเก็บอีกนะครับ

เรื่องต้องยกขึ้นเติมด้วยนี่แหละครับ กลัวว่าจะขี้เกียจทำไปซะก่อน เลยไม่อยากไปลงทุนซื้อแกลลอนแพงๆ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 20:42:32 »
          ผมไม่กล้าเก็บน้ำมันไว้ในบ้านเยอะๆนะ  มันอันตรายมาก  กลัวว่าจะได้ไม่คุ้มเสีย  แค่เก็บน้ำมันก๊าดไว้ในบ้านสักลิตร หรือสองลิตร สำหรับเช็ดทำความสะอาดต่างๆ ผมยังรู้สึกว่าไม่ค่อยปลอดภัย  ต้องหาที่เก็บในจุดที่ไม่มีอะไรให้ติดไฟ

ออฟไลน์ Push in Boost

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 21:21:16 »
สีฟ้าๆ เป็นวัสดุรีไซเคิล
ลองหาถังขาวๆขุ่นๆ ดูครับ ดีขึ้นมาหน่อย ตาม hardware house มีครับ
ถังน้ำปกตินี่แหละ มีตั้งแต่่10 , 20 , 25 , 30 ลิตร
เบนซิน จะกัด มากกว่าดีเซล
แต่ปกติถังน้ำมันรถเบนซินจะเคลือบ ฟลูออรีน มา

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 23:17:31 »
เป็นปัญหาของรถเล็กกับhybridรุ่นใหม่ๆที่ถังน้ำมันความจุน้อยในยุคที่น้ำมันไม่แพงจริงๆครับ ดีที่โปรแถมน้ำยุคนี่ยังแค่ 500-600

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2020, 08:53:42 »
ส่วนตัวคิดว่าถังแดงซื้อที่โฮมโปรราคารับได้ครับ สะดวกตรงที่มีกรวยในตัว เวลายกเติมเสียบเข้าไปที่ลิ้นเปิดปิดท่อน้ำมันของรถได้เลย