ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม - MB B Class ปี 2012-15 ยังน่าใช้ไหม บำรุงรักษาแพงไหม  (อ่าน 1979 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tontoan

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ หรือ MB B Class W246 ปี 2012-2015 รุ่นนี้อยู่ ว่าใช้แล้วเป็นอย่างไรบ้าง ดีไหมครับ

การบำรุงรักษายากหรือแพงรึเปล่า มีปัญหาอะไรหนักๆ ควรระวังหรือไม่ครับ แถมเป็นรถที่มีไม่มากในตลาด เกรงจะหาอะไหล่ยาก หรือรอนาน ประกันจะแพง ...

ส่วนตัวชอบ b class รุ่นนี้มาก (+ อ่านที่คุณ J!MMY เขียนรีวิวไว้แล้วยิ่งชอบ) จะหามือสองปี 2014-2015 ไว้ใช้ประจำวันครับ ราคาประมาณ 6-8 แสนบาท

http://www.headlightmag.com/%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A-merced4102/

(ปล. ที่บ้านมีรถญี่ปุ่นอีกคัน ไว้สลับหรือสำรองได้)

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
รถมันขายน้อย ถึงน้อยมาก อะไหล่เครื่อง ไม่แพง แต่ พวกช่วงล่าง เบรค พวกนี้ จะแพง เพราะบางตัวมันไม่สามารถแชร์กับรุ่นอื่นได้ ผมเคยซื้อคานปีกนกล่าง cls ข้างละหมื่นบาท ในขณะที่ C class ข้างละ แค่ สามพันห้า ของแท้ทั้งคู่ นั่นเพราะ Cls รถมันขายน้อยกว่า มาก ดังนั้น B class ก็เช่นกัน
อะไหล่ตัวถังแทบไม่ต้องไปหา เพราะม้นไม่มี ถ้ามีอะไรต้องสั่งห้าง air freight อย่างเดียว ราคาก็แพงมาก ลองคิดดูใหม่จะดีกว่า

ออฟไลน์ Tontoan

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ

ตอนแรกนึกว่าอะไหล่ต่างๆ จะสามารถใช้ร่วมกับ A Class และ C Class ได้เป็นส่วนมาก

ส่วนเรื่องตัวถังนี่ตัวชี้ขาดการตัดสินใจเลยครับ :-[