ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 14 พฤศจิกายน 2020  (อ่าน 2670 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
1.ความกว้าง ของ Forester กับ XV เท่ากัน แต่ทำไมเบาะแถว 2 พอเข้าไปนั่งจริง เหมือนไม่เท่ากันครับ shoulder room เบาะแถว 2 ไม่เท่ากันเหรอครับ?

2.การโดยสารเบาะแถว 2 ระหว่าง Forester, XV, Corolla Cross สำหรับถนนเมืองไทย ฝาท่า คันไหนทำได้นุ่มนวลกว่ากัน

3.ในอนาคตอันใกล้ภายใน 2 ปีนี้ มีรถยกสูง C-SUV ขึ้นมา ที่มี Ground clearance สูงจริงๆ จะเปิดตัวในบ้านเราอีกมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Simethicone

• **
Suzuki jimnyยังจะนำเข้ามาขายในไทยอีกไหมครับและมีโอกาสที่จะมีสายการผลิตในอาเซียนไหมครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
เมื่อสัปดาห์ที่แล้วผมเห็นข่าวที่โตโยต้าบอกว่าเขาคือพ่อครัวหัวไข่ตัวจริงไม่ใช่เทสล่า แล้วก็มีคนจำนวนมากไปคอมเมนท์ว่าเตรียมตัวตามNokiaไปได้เลย
ผมสงสัยว่าทำไมถึงมีคนจำนวนไม่น้อยบอกว่าโตโยต้าจะตามNokiaไป ผมเคยอ่านแผนในอนาคตของโตโยต้าที่ว่าประเทศที่ยังไม่พร้อมในการใช้รถไฟฟ้าก็จะเอารถไฮบริดไปขายส่วนประเทศไหนที่พร้อมที่จะใช้รถไฟฟ้าก็เอารถไฟฟ้าไปขาย แม้แต่เทคโนโลยี Fuel Cell ทางโตโยต้าก็มีถึงแม้ตอนนี้มันจะยังไม่ปังเท่ารถไฟฟ้าก็ตามแต่โตโยต้าก็ไม่ได้มั่นใจจนเกินไปที่จะไม่ยอมทำรถไฟฟ้า หรือว่าผมตกข่าวอะไรไปครับหรือว่าคนเหล่านั้นเขาไปรู้ข่าวอะไรมาที่ผมไม่รู้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.เกียร์ aisin ขับหน้า8จังหวะนี่ใช้ในรถรุ่นไหนบ้าง และราคาเกียร์ประมาณเท่าไหร่ครับ
2.เครื่อง1.5ไฮบริดcityนี่ใช่เอาเครื่อง1.5ไฮบริดของshuttleมาแล้วเพิ่มมอเตอร์เข้าไปอีก1ตัวเปล่าครับ
ปล.วันนี้ฟังไปทำข้อสอบไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2020, 14:04:48 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ kanazawa

• Newbie
  • *
เคยขอคำแนะนำเรื่องซื้อรถ ตอนนี้ได้ Suzuki swift glx มาใช้งานแล้ว ถูกใจมาก ขอบคุณคุณจิมมี่และทีมงานมากครับ

ตอนนี้อยากเปลี่ยนยางให้มั่นใจและนุ่มมากขึ้น โดยใช้ล้อเดิม ปกติขับที่ความเร็วประมาณ 90-120 มีมุด & เล่นโค้งบ้างนาน ๆ ครั้ง อยากปรึกษา 2 เรื่องครับ

- ระหว่าง t005a กับ re004 ควรใช้ตัวไหนครับ
- หน้ายาง 185 เดิมรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจ ถ้าไปที่ 195 จะพอไหมครับ หรือต้องไป 205 เลย [ re004 เริ่มที่ 195/50/r16 ส่วน t005a เริ่มที่ 205/55/r16 ]

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maybe66

• Newbie
  • *
รถ civic fd 2.0 ปี 2009 ไมล์100,000 ขับไปซักพัก แล้วจอดติดไฟแดง เครื่องมีอาการสะอึกแต่ไม่ดับ เลยลองปิดแอร์แล้วอาการสะอึกหายครับ อาการแบบนี้ควรเช็คจากอะไรก่อนครับ

รบกวนแนะนำยางเกาะถนน 215/45r17 ให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
มีญาติจะขาย BMW 316i  E30  Sedan 1.6 รุ่นปี 1987  เคยเปลี่ยนเกียร์จาก MT เป็น Auto วิ่งมา 4 แสนกว่าโล ราคา 50,000 บาท รถรุ่นนี่น่าเก็บไหมครับ ถ้าซื้อมาเก็บ ไว้ไห้พ่อขับไปไกล้ๆ

1. ถ้าไปหาร้านซ่อม BMW ข้างนอก อะไหล่รุ่นนี้ยังพอมีไหมครับ และผมควรมีเงินนอนในบัญชีประมาณเท่าไหร่ครับ ?

2. บทความสรุปใหม่ ปีหน้าพี่ๆจะทำไหมครับ (ปีนี้คงไม่ทันแล้วเนอะ)

ออฟไลน์ Freed จัง

• Newbie
  • *
ผมเคยถามเรื่องค่าใช้จ่ายระยะยาวของ Toyota Cross Hybrid ตอนนี้ Toyota ออกขายแต่รถ Hybrid จะทำให้อะไหล่ ค่าใช้จ่ายที่เกี่ยวข้อง เช่น แบต ในอีก 5 ปี จะมีราคาถูกลงไหมครับ

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
- Focus Ecoboost มือ2 มีอะไรน่าเป็นห่วงไหมครับ
- การขับขี่เป็นยังไง
- อะไหล่จะมีให้สั่งอีกประมาณกี่ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2020, 13:54:44 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
สวัสดีครับทีมงาน Headlightmag ทุกคน :D

ขอคำถามเดียวเลย สนใจรถสปอร์ตสองประตูมือสองราคาไม่แรงเอาไว้ขับหล่อ ๆ ไปทำธุระกลางเมืองและเอาไปแรดย่านปริมณฑลบ้าง
ตอนนี้สนใจ Toyota Celica 4 ตาอยู่ มีคันอื่นแนะนำไหม ถ้าเป็น 4 ประตู มอง Mitsubishi Lancer CK ไว้ด้วย
ส่วนตัวเน้นรถที่ช่วงล่างเกาะถนนหนึบ แรงเครื่องพอมีหนีสิบล้อก็เพียงพอแล้วครับ เพราะสุดท้ายก็เจอรถ 80 แช่ขวาเหมือนกัน

ขอบคุณครับพี่ ๆ ทุกคน ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

toyota ไม่ทำcamry coupe บ้างหรอครับ เอามาสู้benz-bmw แล้วเดี๋ยวนี้D segment ทำไมไม่มีดีเซล

ออฟไลน์ apiwat151

• **
ใช้ Sylphy turbo อยู่ครับ รบกวนช่วยแนะนำยางด้วยครับ ขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ ทั้งยางระดับกลางๆ และระดับดีไปเลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
ทำงานราชการ คิดจะซื้อรถคันแรกช่วงต้นปีหน้า
มองรถซีดานไว้ เล็ง ativ รุ่นกลาง กับ almera รองท็อป
เน้นใช้งานในเมืองเป็นหลักครับ นั่งคนเดียวมากกว่า คันไหนเหมาะกว่าครับ
แต่ส่วนตัวชอบตัวรถ almera เพราะดูโฉบเฉี่ยว ไม่น่าเบื่อ

แล้วการบำรุงรักษา ทั้งสองรุ่นต่างกันมากมั้ย โดยเฉพาะค่าใช้จ่าย

ออฟไลน์ Thetree

• **
Crv gen 6 เปิดตัวบ้านเราเมื่อไหร่ครับ
แล้ว cx-5 , cx-8 รุ่นใหม่จะเปิดตัวเมื่อไหร่ครับ

สนใจ c-d suv แต่ดูเหมือนในตลาดไม่มีทางเลือกเยอะเลย พี่จิมมี่ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากได้ความนุ่ม ประหยัดน้ำมัน เก็บเสียงดี ในอนาคต 1-2 ปีนี้

ออฟไลน์ Arto33

• Newbie
  • *
ผมต้องการอัพเกรดระบบเบรก
ใส่คาลิปเปอร์แบรมโบ้แต่ง 4 pot
แต่เป็นล้อเดิมโรงงานขอบ 17
(215/45/17) Civic FD

วัดระยะแล้ว รถผมต้องใส่อแดปเตอร์หนาประมาณ 16 มิลเพื่อหลบคาลิปเปอร์อันใหม่
อยากรู้ว่าถ้าขับใช้งานลุยๆ
(เคยขับตกลุมแรงๆ จนแม็กเดิมคด)
มันจะมีผลเสียมากกว่าการไม่ใส่อแดปเตอร์ยังไงบ้างครับ ?

ปล.เคยถามร้านที่รับทำเบรก
เจ้าของร้านไม่แนะนำให้ใส่ครับ
เพราะมันอันตราย
ถ้าใส่แล้วขับถนนที่มีหลุมลึกๆ แล้วเราหักหลบไม่ทัน

ออฟไลน์ PHURITHAT

• Newbie
  • *
เมื่อประมาณสัปดาห์ก่อนผมได้ขับรถเส้นอ่อนนุช-ลาดกระบัง ประมาณ ช่วง 5-6 โมงเย็น ครับ เห็นนักเรียนออกมาขาย นมเปี้ยวแบรนด์ ดัง โดยอายุยังน้อยอยู่เลยมาขาย บนถนนและตามแยกต่างๆ เห็นแล้วเกรงว่าอาจ อันตราย สำหรับเด็กนักเรียน ที่เดินไปมาบนถนน หรือ ผู้ขับขี่ที่ไม่ทันสังเกตเห็นได้ เพราะถนนแถวนั้นรถใหญ่วิ่งค่อนข้างเยอะและเป็นเส้นที่เชื่อมต่อไปเส้น กิ่งแก้ว กับ ลาดกระบัง หลังจากนั้นจึงได้โทรไป สอบถามกับทางบริษัท ว่าโครงการหารายได้เสริมให้กับนักเรียนอาจก่อให้เกิด อันตรายต่อเด็กนักเรียน กับ ผู้ใช้ถนนได้ สุดท้ายกับไม่มีอะไรเกิดขึ้น หรือ feedback กลับมา ในสำหรับมุมมองของผมคิดว่า ถ้าเกิดอุบัติเหตุมา พิการ หรือ เสียชีวิตขึ้นมา มันอาจจะได้ไม่คุ้มเสียมากกว่า แล้วพี่ๆ คิดว่าอย่างไรบ้างครับ เผื่อเป็นอีกมุมองและแง้คิดอันหนึ่ง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2020, 14:25:08 โดย PHURITHAT »

ออฟไลน์ แวกซ์

• Newbie
  • *
จะได้เห็น Camry Minorchange ในไทยช่วงปีหน้าไหมครับ และจะมีพวก toyota safety sense มาในรุ่นล่าง ๆ ไหมครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
แหนบใต้เพลากับเพลาใต้แหนบ มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงครับ

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำแนะนำ

อยากเปลี่ยนยาง Mazda 2 Diesel MY2016 เดิม 185/60R16

อยากเปลี่ยนเป็น 195/55R16 ขอนุ่ม เกาะ เงียบ ขอซัก 2 รุ่นให้พิจารณาด้วยครับ

ปล. แนะนำร้านแถวบางนาให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ polwath

- จากที่พี่ๆ ได้ทดสอบรถมาหลายปี แล้วใช้น้ำมันเบนซิน 95 มาตลอก หากถึงเวลาที่น้ำมันตัวนี้หายากและปั้มที่เติมไม่มีให้เติมแล้ว พี่ๆ จะเลือกน้ำมันตัวไหนมาทดแทนครับ

- ระบบเกียร์กึ่งอัตโนมัติที่เคยมีขายในอดีต มีความแตกต่างจากเกียร์ธรรมดาและเกียรอัตโนมัติยังไงครับ

- โครงการรถ Ecocar ที่รัฐบาลสนับสนุนรถใหม่ที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม มีแค้ข้อบังคับด้านความปลอดภัย การปล่อยไอเสีย และขนาดเครื่องยนต์ แต่ไม่จำกัดประเภทรถยนต์ใช่ไหมครับ
  แล้วเพราะอะไรที่ไม่ทำโครงการ Economy Car ที่มองว่าเกิดได้ง่ายกว่า โดยเน้นรถราคาถูก แต่มีความปลอดภัยที่เหมาำสม และเข้าถึงง่ายกว่ารถใหม่ตอนนี้ และเกิดการแข่งขันด้านราคาและ option

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ผู้บริโภคสามารถฟ้องร้อง ในกรณีค่ายรถยนต์ที่ส่งมอบรถยนต์ แต่สมรรถนะรถยนต์ไม่ตรงตามที่บริษัทได้โฆษนาได้ไหมครับ เช่น แรงม้า(แรงโม้)อัตราร่ง+อัตราสิ้นเปลื้อง เพี้ยนจากความเป็นจริงเยอะมาก

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

สดๆเลยครับ เมื่อกี้ปากซอยเค้าราดยางมะตอยใหม่ วิ่งผ่านมาละอองยางมะตอยเต็มสีข้างรถเลย :'( ต้องเอาอะไรล้างออกครับ

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
ทั้ง Honda , Suzuki , BMW ต่างก็ทำทั้งรถยนต์ และ มอเตอร์ไซ  แล้ว Toyota เคยมีความคิดที่จะทำรถ มอเตอร์ไซบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Hertz_88

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำพี่ๆครับ

ใช้ altis หน้าหมู 1800cc อยู่ รู้สึกช่วงล่างเดิมนิ่มย้วย ขับแล้วไม่มั่นใจ เป็นคนขับความเร็วช่วง 110-120 อยากอัพเกรดโช๊คอัพให้เกาะ เข้าโค้งมั่นใจไม่ย้วย

ตอนแรกดู kyb new sr แต่ราคาค่อนข้างสูงเลยตัดไป ตอนนี้เลยดู Monroe OE spectrum ตัวนี้ฟิลลิ่งการขับขี่เป็นยังไงครับ 
หรือพี่ๆมีตัวอื่นแนะนำครับ ขอราคาไม่แรงครับ งบน้อยยย

ออฟไลน์ On the way

• Newbie
  • *
มีโอกาศที่ Toyota จะนำ Harrier เข้ามาขายเองไหมครับ แล้ว Mazda CX8 จะมี Minor change เมื่อไรครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
อยากถามความเห็นว่า ทำไม Almera ใหม่ถึงขายสู้ Yaris ไม่ได้ครับ ขายสู้ city ไม่ได้พอเข้าใจ แต่ Yaris สู้ไม่ได้ทั้งที่เก่ากว่า option ก็ดีกว่าเนี่ย งงครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
ปกติรถยนต์สองรุ่นที่มี platform เดียวกัน รุ่นที่ยกสูงจะขับขี่แย่กว่า ทรงตัวแย่กว่ารุ่นตัวเตี้ยกว่าใช่ไหมครับ พอดีเห็นมีแต่คนชม chr ว่าขับดีแต่กลับไม่มีใครชม altis เลยสักคน ทำไมจึงเป็นอย่างนั้น

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
สอบถาม honda city  hatchback ตัวใหม่

มีแนวโน้มจะมีปัญหาสนิม เหมือนตัว ซีดาน ไหมครับ 

เห็นข่าวมีสนิมหลายคันแล้ว จะซื้อให้น้องไว้ใช้ เพราะน้องชอบ honda  กะใช้งานนานๆ เห็นข่าวสนิมก็หวั่นๆ

หรือ honda เรื่อง ”สนิม” มันเป็นอุปกรณ์มาตรฐานทุกรุ่นย่อยไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Nathavit

• Newbie
  • *
สอบถามครับ ฮอนด้าซิตี้ Hybrid มีพละกำลังเครื่องยนต์และมอเตอร์รวมแล้วกี่แรงม้าครับ
และประหยัดน้ำมันกี่กิโลเมตรต่อลิตรครับ ทำไมเครื่องยนต์ Hybrid จึงมีท็อปสปีดที่ไม่สูงมากครับ